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Vitabu Vingine Vya 
Mwandishi Huyu

1. Kutoka Sifuri Mpaka 
Kileleni 

2. Tatizo Si Rasilimali 
Zilizopotea (Toleo La 
Kwanza Na La Pili)

3.  Nyuma Ya Ushindi.
4. Mambo 55 Ya 

Kuzingatia Kabla Ya 
Kuanzisha Biashara.

5. Jinsi Ya Kuibua 
Ubunifu Ulio Ndani 
Yako.

6. Kama Unataka Kuwa 
Tajiri.

7. Barua Ya Wazi Kwa 
Wazazi Na Walezi Wa 
Watoto.



8. Makosa Kumi (10) 
Wanayofanya 
Wakulima Na Jinsi Ya 
Kuyaepuka Ili 
Kutengeneza Fedha 
Zaidi.

9. Maajabu Ya Kusoma 
Vitabu (toleo 
lililoboreshwa zaidi)

10.  Maajabu Ya Kuweka 
Akiba

11. Tofauti 50 Kati Ya 
Matajiri Na Masikini
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Haki zote zimehifadhiwa
Hakuna sehemu yoyote ile ya 
kitabu inaruhusiwa kutolewa 
upya, kunakiliwa au 
kuhamishwa kwa namna 
yoyote ile. Iwe ni kwa njia 
zinazofahamika sasa hivi au 
zitakazogunduliwa hapo 
baadaye bila idhini ya 
mwandishi.



Akili ni kile unachobaki nacho 
baada ya kusahau yote 
uliyojifunza ukiwa shuleni-
Albert Einstein



UTANGULIZI
Katika pitapita zangu hapa 
mtaani, juzi niliwasikia watu 
wanasema kwamba kama 
wangekuwa na akili kama ile 
ya Diamond aliyonayo kwenye 
kuimba, basi wangeweza 
kufanya mambo makubwa. 
Moyoni mwangu nikawa 
nasema, yaani, laiti mungejua 
kuwa mna uwezo kama huo na 
zaidi pengine msingesema 
hivyo, badala yake mngeenda 
kuutumia huo uwezo. Hivyo, 
leo hii nimeona nikushirikishe 
kiufupi kuhusu hii Akili Ya 



Diamond. Sasa labda kabla 
hujaanza kusoma kurasa za 
ndani kabisa, nikuulize swali. 
Je, ungependa kuwa na Akili 
Ya Diamond au hutaki kabisa? 

Naomba uandike jibu lako 
pembeni. Mwisho mwa kitabu 
hiki nimerudia kuuliza swali 
hilihili. Nitapenda ulinganishe 
majibu yako yote mawili. Hili 
ambalo unatoa hapa na hilo 
ambalo utatoa mwishoni mwa 
kitabu hiki.

Godius Rweyongeza

Morogoro-Tanzania



1. AKILI YA DIAMOND 
INASEMA KWAMBA 
UNAPASWA KUCHAGUA 
ENEO MOJA AMBALO 
UTAFAHAMIKA NALO

Kuna watu wapo vizuri sana 
kwenye kujaribu vitu vingi 
kweli. Unakuta kwamba 
wanajaribu biashara hii 
wanaachana nayo baada ya 
muda mfupi, kwenda 
kuanzisha biashara nyingine. 

Kwao kila kitu ambacho 
kinaitwa fursa 



WANAKIJARIBU. ila Akili 
Ya Diamond inatuambia 
kwamba unapaswa kuchagua 
kitu kimoja ambacho utafanyia 
kazi kisha vitu vingine 
unaviweka pembeni. LAKINI 
pia akili hii hapa inatukataza 
kujaribu, badala yake 
inakutaka ufanye au usifanye 
ila sio ujaribu.

Najua na wewe ukiulizwa 
kutaja kitu kimoja kuhusu 
Diamond utaenda moja kwa 
moja kutaja kuhusu muziki 
wake, basi. 



Lakini je, watu wakiulizwa 
kutaja kitu kimoja kuhusu 
wewe watataja nini? na je, 
wewe mwenyewe ukiulizwa 
utaje kitu kimoja kuhusu wewe 
utataja kitu gani? 
INAWEZEKANA wewe 
mwenyewe hujijui. kwa hiyo 
basi chagua eneo moja ambalo 
utashughulika nalo, kiasi 
kwamba watu wakiwa 
wanataja jina lako basi kitu 
ambacho kitakuwa kinakuja 
kwenye akili zao iwe ni hicho 
ulichochagua. Je, kitu chako 
kimoja ni kipi? Ni uchoraji? 
Uimbaji? Uigizaji? 



Uchekeshaji? Biashara? 
Mpira? Kwa vyovyote vile, 
chagua kitu kimoja, kisha 
kifanyie kazi kitu hicho hapo. 
na hiyo ndio Akili Ya 
Diamond



2. AKILI YA DIAMOND 
INAKUHITAJI 
UIFAHAMU SHERIA YA 
80/20

Kanuni ya 20/80 inasema 
kwamba asilimia 20 ya vitu 
unavyofanya ndivyo 
vinakuletea matokeo makubwa 
ambayo ni sawa na asilimia 
80,wakati asilimia 80 ya vitu 
unavyofanya inakuletea 
matokeo madogo ambayo ni 
sawa na asilimia 20 tu. Sasa 
Akili Ya Diamond inakuhitaji 
wewe ushughulike na vitu 



vichache ambavyo ni sawa na 
asilimia 20 ila vinakupa 
matokeo makubwa ambayo ni 
sawa na asilimia 80. Hii ndio 
Akili Ya Diamond. Na wewe 
unapaswa kuitumia kwa 
manufaa yako



3. AKILI YA DIAMOND 
INAKUHITAJI 
KUONGEZA UBUNIFU 
KWENYE KAZI YAKO

Kwa kitu chochote kile 
ambacho utaamua kufanya, 
unapaswa kufahamu kuwa 
kuna watu wengine ambao 
watakuja kufanya hicho kitu 
hata kama wewe ndio kwanza 
kuanzisha hicho kitu. Au kama 
wewe sio wa kwanza kwenye 
hicho kitu basi maana yake 
watakuwepo watu wambao 
tayari wanafanya hicho kitu. 



Sasa Akili Ya Diamond 
inakuhitaji wewe kuongeza 
ubunifu na kujenga jina lako. 

Yaani, watu wakisikia kazi 
yako wajue kweli kwamba 
kutokana na upekee wa hii kazi 
basi, lazima mkono wa fulani 
hapa unahusika.

Na hii ndio akili anayotumia 
kwenye mziki, anajua kuwa 
wapo wanamziki wengi bila 
kuwa mbunifu, basi kazi yako 
haitapendwa na watu.



4. AKILI YA DIAMOND 
INAKUHITAJI WEWE 
KUFANYA KITU KWA 
UBORA WA HALI YA JUU 
SANA, HATA KAMA SIO 
CHA KWAKO.

Nimewahi kusikia mara nyingi 
kwa watu wengi wakisema 
kwamba ukimshirikisha 
Diamond kwenye wimbo wako 
basi ujue kwamba anaenda 
kukufunika. Hii ndio Akili Ya 
Diamond na wewe unapaswa 
kuwa na akili kama hii hapa. 
Yaani, pale utakapoenda 



kushiriki kwenye kazi ya mtu 
basi hakikisha kwamba 
unaifanya kwa viwango vya 
juu kiasi kwamba kila mtu 
afurahie ushiriki kwako 
kwenye hiyo kazi.

Sio baada ya wewe kushiriki 
kwenye hiyo kazi ndio 
inakuwa kilio na karaha. 

Yaani, watu wanaanza kujuta 
kwa nini walikushirikisha 
kwenye hiyo kazi. sio 
unaajriwa kwenye biashara 
watu wanaanza kujuta kwa 
nini walikuajiri kutokana wizi 
wako, uzembe, mihemko n.k.



Na hiki kitu ndicho kimekuwa 
kinafanya vijana wengi 
wanakosa ajira. Maana, wao 
wakipewa ajira wanawaza ni 
kwa namna gani wao 
watanufaika kwanza. 
Wanawaza ni kwa namna gani 
wataiba au kama 
wanavyosema kuwa ni kwa 
namna gani watapiga cha juu. 

Mtu anakuwa na fikra kama 
hizi hapa hata kabla ya kuanza 
kazi. Ebu fikiria kama 
mwanachuo mwenye fikra hizo 
akiwa bado chuoni. Pengine 
mtu wa aina hiyo akikosa ajira 



hapaswi kuhurumiwa kwa 
sababu akili yake haikuwa 
kama ya Diamond. Aliwaza 
kuiba badala ya kuwaza 
kuongeza thamani kwenye kile 
ambacho alikuwa anaenda 
kufanya. Ikumbukwe kuwa 
Akili Ya Diamond inakuhitaji 
wewe kufanya kitu kwa ubora 
wa hali ya juu sana hata kama 
sio cha kwako.



5. AKILI YA DIAMOND 
INAKUHITAJI WEWE 
KUJITUMA

Pengina unaweza kudhani 
kuwa Diamond analala tu, na 
asubuhi mambo yanajipanga. 
Jibu ni ndio na hapana. Jibu ni 
ndio kuwa mambo yanajipanga 
ila kwa sababu 
alishayapangilia huko nyuma. 

Na jibu ni hapana kwa sababu 
yeye anapaswa kuwatafuta 
watu, anapaswa kufikiri 
mawazo mapya ya nyimbo 



ambazo zitakonga nyoyo za 
watu.

Anapaswa kujituma kwenda 
kwenye show mbalimbali. 
kuna kipindi unaweza kukuta 
karibia wiki nzima au zaidi ya 
pale ana kazi. yuko kwenye 
mizunguko na kwenye 
majukwaa. Sasa hapo ndio 
unataka kusema vitu vinakuja 
kirahisi kweli? 

Hapa kuna kujituma kwa hali 
ya juu nyuma yake. Kuna 
wakati wewe unakuwa umelala 
fofofo hujielewi, ila yeye bado 



yuko kazini. Na hii ndio Akili 
Ya Diamond



Unaweza kupata kitabu chote 
mpaka mwisho kwa 
KUBONYEZA HAPA

Mwandishi pia anaandaa 
masomo kila siku kupitia 
YOUTUBE, SUBSCRIBE leo 
KWENYE CHANNEL yake 
kwa KUBONYZA HAPA

https://www.getvalue.co/home/seller_collection/393
https://www.youtube.com/channel/UCRGDR3d_Pt-TeRxSlF3ORzQ


HITIMISH0-1

Baada ya kuwa umesoma 
kitabu hiki hapa ningependa 
nikuulize swali moja wewe. Je, 
ungependa kuwa na Akili Ya 
Diamond?

Naomba uandike jibu lako 
chini kisha ulinganishe jibu 
hili unalotoa hapa na lile 
ambalo uliandika mwanzoni 
mwa kitabu hiki hapa.



HITIMISHO-2

Kama kwa vyovyote vile 
utaamua kushirikisha kitu 
chochote kile ulichojifunza 
kwenye hiki kitabu. Basi 
ukikiweka kwenye mitandao 
ya kijamii, mwisho weka 
hashtag ya #akiliyaDiamond 
kisha nitag mimi 

Instagram:@godius-
_rweyongeza kwa mtandao wa 



YOUTUBE: jina ni Godius 
Rweyongeza au bonyeza 
HAPA ili kusubscribe

#akiliyaDiamond

https://www.youtube.com/channel/UCRGDR3d_Pt-TeRxSlF3ORzQ
https://www.youtube.com/channel/UCRGDR3d_Pt-TeRxSlF3ORzQ
https://www.youtube.com/channel/UCRGDR3d_Pt-TeRxSlF3ORzQ


Umepata kipande hiki cha bure 
kabisa. unaruhusiwa pia 
kukisambaza kwa watu 
wengine pia. Ukitaka kupata 
kitabu kizima, basi 
BONYEZA HAPA Ili upate 
nakala yote ya kitabu.

https://www.getvalue.co/home/seller_collection/393

