
UTANGULIZI 

Masikitiko makubwa ambayo mtu atakuwa nayo pale atakapokuwa amebakiwa na sekunde 

chache afe, si fedha anazoziacha benki, wala familia anayoiacha au marafiki anaowaacha. 

Bali masikitiko makubwa yatakuwa ni uwezo mkubwa uliolala ndani yake na anakufa  bila 

kuutumia. 

 

Muda huo anaweza akatamani uwezo huo ungekuwa kama fedha amgawie nduguye au 

rafikiye, lakini haitawezekana kwani uwezo alionao mtu ni mali yake mwenyewe na hawezi 

kumhamishia mtu mwingine. Ndipo mtu anapotamani aongezewe muda wa kuishi hata kwa 

siku moja lakini hilo halitawezekana kwa sababu ya ukomo wa muda aliopewe binadamu. 

 

Tofauti na wanyama wengine binadamu tumeumbwa kwa namna ya tofauti. Wanyama 

wamepewa uwezo wa kuwafanya wazaliane, wale, wajilinde na maadui na mwisho wafe.  

Binadamu tumeumbiwa uwezo mkubwa zaidi ya huo, yaani uwezo wa kutenda mambo 

makubwa na ya kushangaza zaidi ya kula, kujilinda na kuvaa. Hivyo njia pekee ambayo mtu 

anaweza kujitofautisha na wanyama ni kutumia uwezo wake kufanya mambo tofauti au zaidi 

ya wanyama. Wanyama wengi wamefanana kwa sura na kwa matendo yao lakini binadamu 

tumefanana kwa sura lakini kila mtu ana uwezo ndani yake ambao akiuamsha anaweza 

kufanya mambo makubwa na tofauti kabisa na watu wengine. 

 

Mambo makubwa ambayo yametendeka duniani na kwa ufahamu wako unayaona ni 

makubwa na miujiza ni kwa sababu ya watu waliojaribu kutumia hazina kubwa sana 

waliyokuwa nayo, japo kwa kiasi kidogo. 

 

Kila mtu ana uwezo mkubwa na wa kipekee ndani yake. Uwezo huo ni kwa ajili ya kutimiza 

kusudi la kuwepo kwake hapa duniani. Na kusudi hilo litatimia pale tu mtu atakapothubutu 

kutumia uwezo huo. Hiki ni kitu pekee ambacho mtu anaweza kujivunia nacho, kwani 

kuitumia hazina hii mtu anaweza kupata mafanikio yoyote yale na kwa kiwango chochote 

kile. Uwezo huu ni hazina kubwa sana inayompa mtu thamani kubwa sana hapa duniani. 

Mafanikio yoyote makubwa anayoweza kuyapata mtu yanategemea sana matumizi ya hazina 

hii kubwa ambayo anaipata tangu kuzaliwa kwake. 

 

Aliyekuwa mwandishi na mnenaji mashuhuri Dr Myles Munroe  alisema; "The wealthiest 

place in the world is not the gold mines of South America or the oil fields of Iraq or Iran. 

They are not the diamond mines of South Africa or the banks of the world. The wealthiest 

place on the planet is just down the road. It is the cemetery."Akinamaanisha kuwa sehemu 

tajiri zaidi duniani sio migodi ya dhahabu iliyopo Amerika ya Kusini,  au ardhi yenye mafuta 

iliyopo Irak na Iran. Sio migodi ya almasi zilizopo Afrika Kusini au wala siyo benki za dunia. 

Sehemu tajiri katika dunia ipo karibu yako. Ni makaburini. Unaweza ukashangazwa na kauli 

hii kwani umezoea kuwa mtu aliyekufa, habari yake inakuwa imeisha kwani huzikwa yeye 

kama yeye au wachache huwazika na baadhi ya mali. Sasa kwa nini Dr Myles alisema utajiri 

mkubwa upo makaburini? Je watu huwa wanakufa wakiwa wamemeza fedha, almasi, 

dhahabu, au shaba? Inashangaza ehe!  

 

Jibu ni hapana si kwamba watu wanazikwa na mali walizovuna kipindi cha uhai wao, la 

hasha, bali watu wengi wamezikwa na uwezo mkubwa ambao wangeutumia kabla hawajafa 

wangeweza kutengeneza utajiri mkubwa sana. Mtu huzaliwa na uwezo mkubwa ndani yake 



na hakuna mtu mwingine anayeweza kuutumia uwezo huo isipokuwa yeye mwenyewe. 

Hivyo ikitokea amekufa bila kuutumia uwezo huo, huzikwa nao. 

 

Matokeo  makubwa tunayoyaona duniani ni  kwa sababu binadamu alijaribu kutumia angalau 

kiasi kidogo tu cha uwezo wake. Licha ya kujaribu kutumia kiasi kidogo tu cha uwezo huo, 

dunia imejaa maajabu ambayo macho yetu, masikio yetu na fikira zetu zinashangaa kwamba 

ni kwa namna gani binadamu ameweza kuyafanya hayo yote. Ona miundombinu kama 

barabara na majengo makubwa na ya kushangaza yaliyopo duniani. Magari makubwa na ya 

thamani kubwa  na teknolojia ya mawasiliano ambazo kila siku zainazidi kushangaza. Haya 

yote ni matumizi kidogo tu ya uwezo ambao binadamu anao. Tafiti zinaonesha kuwa hata 

haya unayoyashangaa, wahusika  wametumia si zaidi ya 15% ya uwezo wao. Kulingana na 

uhalisia huo wewe umetumia kiasi gani cha uwezo wako? 

 

 Kama makaburi yamebeba watu ambao walitumia kiasi kidogo sana cha uwezo wao, basi  

kiasi kikubwa ambacho bado kimelala kingeleta mapinduzi makubwa sana duniani, na 

kuifanya dunia kuwa sehemu nzuri zaidi ya kuishi. Watu wamekufa na vumbuzi kubwa 

ambazo zingeboresha sana maisha ya watu wengine. Wengine wanakufa na vipaji vikubwa 

ambavyo vingeburudisha na kuhamasisha sana wengine. Kuna ambao pia wamekufa na 

vitabu ambavyo kama vingeandikwa vingefundisha au hata kuburudisha na kuhamasisha 

watu kuboresha maisha yao. Wengine wamekufa na majengo makubwa akilini mwao ambayo 

wangeyajenga yangeleta utajiri mkubwa sana duniani. Ningeweza kuendelea kukupa mifano 

mingi ya nini makaburi yamebeba. Lakini itoshe kuona kuwa dunia inapata hasara kubwa 

sana pale mtu anapokufa bila kutumia uwezo wake mkubwa alio nao ndani yake. 

 

Kwa sababu uwezo wenyewe hatuuoni kwa macho isipokuwa kwa  matokeo yake, si rahisi 

kuona thamani ya uwezo ambayo wewe au mtu mwingine ameibeba. Kama tungelinganisha 

uwezo wa binadamu na mnyama, tungeweza kusema kila mtu ana tembo mkubwa aliyelala 

ndani yake ambapo binadmau wengi wanakufa wakiwa wamekula mkia wake tu.  

 

Uwezo ni nguvu ambayo unaweza kuitumia kufanya makubwa. Nguvu hizo hazihusishi yale 

uliyokwisha kuyafanya bali yale unayotarajiwa kuyafanya au yale mtu aliyekufa alitarajiwa 

kuyafanya. Hivyo kama bado upo hai jua kuna tembo mkubwa ambaye amelala tu ndani yako 

anasubiriwa kuliwa. 

  

Kuna watu takribani milioni nane duniani sasa,  lakini hakuna mtu anayefanana na wewe. 

Kila mtu ameumbwa kwa namna ya kipekee sana ili kutimiza kusudi maalumu. Kusudi hilo 

linatimia na kuleta matokeo makubwa yenye kuinufanisha dunia pale mtu anapotumia uwezo 

wake vizuri. Ulipokuwa unaumbwa tayari ulishawekewa uwezo huo mkubwa ndani yako. 

Mafanikio yako yanategemea umetumia kiasi gani mpaka sasa. Lakini kama unaona 

hujafanya maajabu yoyote mapaka sasa haimanishi kuwa huna nyenzo ya kufanya makubwa 

ambayo watu wengine wameyafanya bali uwezo huo unao lakini haujautumia. 

 

Matatizo ambayo watu wengi wanahangaika nayo kama vile ya kiuchumi, mahusiano, binafsi 

na afya ni matokeo ya kutoutumia uwezo wao ambao tayari wanao ndani yao. Kuna watu 

wengi wamekuwa wakihangaika na matatizo ya  kipato kidogo kwa muda mrefu bila ya 

kujikwamua. Pia wengine wamekuwa wanaishi maisha ambayo hawayapendi lakini 

wameshindwa kutoka katika zizi hilo. Watu hao wamekuwa wakiwaonea wivu watu wengine 

ambao wanaonekana wamefanikiwa wakiamini kuwa hao wamependelewa au wana bahati.  

Lakini matatizo haya na mengine mengine mengi ni kwa sababu ya kutoweza kutumia hazina 

kubwa ya uwezo uliopo ndani yao. 



 

Sababu  mojawapo ya kutotumia uwezo huo ni kutojua kuwa kuna hazina kubwa yenye 

thamani kubwa ndani ya kila mtu. Hivyo watu wameendelea kuishi na matatizo licha ya 

sululisho lililopo ndani yao. Wapo wengine  wanaojua kuwa wana uwezo mkubwa ndani yao 

lakini wameshindwa kuuamsha uwezo huo na kufanya makubwa au hata pale walipojaribu 

kuutumia walifanikiwa kutumia kwa kiasi kidogo sana. Hii ni sababu nyingine ambayo 

inawafanya watu kuendelea kuishi maisha ya kawaida ingali wangeweza kupata mafanikio 

makubwa zaidi ya kuishangaza dunia. Sababu nyingine ni jamii inayotuzunguka 

inayolazimisha watu kufanana ambayo imekuwa ni sumu ya kuufanya uwezo wako 

kuendelea kulala. 

 

 Ndugu yangu naamini kuna mafanikio uliyokwisha yapata, uwe unayaona makubwa au 

madogo, lakini napenda kukuambia kuwa ulichokipata ni kama tone tu la maji kwenye 

bahari, yaani ni kiasi kidogo sana ukilinganisha na ulichostahili. Kama bado upo hai una 

nafasi ya kufanya makubwa zaidi ya sasa, yaani ambayo yataonekana kama miujiza mbele 

yako na dunia. Jambo hili ndilo lililonisukuma kuandika kitabu hiki, ili uweze kuishi maisha 

unayostahili kwani ulistahili ngazi za juu zaidi ukilinganisha na ulipo sana. Haya yote 

yatawezekana kwa kuamsha uwezo wako halisi. 

 

Kupitia kitabu hiki utaenda kujua kiundani maana halisi ya uwezo halisi ambayo ni hazina 

uliyoibeba mpaka sasa. Pia utaenda kujua namna ya kuamsha uwezo wako na kuanza 

kuutumia ili kupata mafanikio makubwa. Kitabu hiki kimependekeza hatua mahususi za 

kuchukua mara moja ili kuamsha uwezo wako na kuanza kuona ukuaji wa kuelekea kwenye 

mafanikio makubwa unayostahili.  Nikupongeze kwa hatua uliyochukua ya kukipata kitabu 

hiki na karibu uendelee kukisoma na kunufaika. Naamini hutajutia uamuzi wako wa kununua 

na kukisoma kitabu hiki na ni maombi yangu kwako ufanikiwe kupitia usomaji huu. 

 

Alfred Mwanyika. 
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