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DIBAJI. 

Mwandishi wa kitabu hiki chenye jina la JENGA MAHUSIANO YAKO NA 
MUNGU ILI UWEZE KUACHA ALAMAKATIKA KIZAZI CHAKO kwa neema 

ya Mungu ameachilia maarifa kwa ajili ya msomaji yatakayomsaidia na 
kulisaidia kanisa kufahamu vizuri juu ya sababu za Mungu kuhitaji mahusiano 

mazuri na mwanadamu na kwa ufahamu huo utaiona sababu ya wewe 
kuchukua hatua ya kujenga mahusiano yako na Mungu aliye hai katika Kristo 

Yesu. 

 

Utafahamu zaidi juu ya sababu zinazomfanya Mungu aone sababu ya 
kutuongoza yeye baada ya kuokoka kupitia Roho Mtakatifu na kupitia sababu 
hizo utaelewa zaidi juu ya Roho Mtakatifu katika kutenda kazi ndani yako na 

jinsi anavyoweza kukusaidia kuyaishi mapenzi ya Mungu wakati wote 

Lakini kama jinsi ilivyo kwamba tunahitaji haja zetu mbele za Mungu ambaye 
ndiye ayafanyaye bora maisha yetu kwa njia ya maombi, mwandishi ameweka 

sababu zinazoweza kukuwesha kupokea majibu ya maombi yako. Ni kweli 
kwamba sio kila maombi tunayoomba yanajibiwa kumbe tunahitaji maarifa ya 
kutosha kutupa uelewa juu ya kujibiwa kwa maombi yetu na kupitia kitabu hiki 

utapata maarifa hayo yatakayobadilisha mtazamo wa maombi yako na kwa 
kutumia maarifa haya katika maombi utayaona mafanikio na majibu katika 

maombi. 

 

Pia ndani ya kitabu hiki utaelewa mkakati alionao Mungu juu ya mwanadamu 
na kufahamu kwa upana zaidi mambo ya msingi ya kukusaidia kulitumikia 

kusudi la Mungu ukiwa duniani yanayokuwezesha kuacha alama ya kudumu 
kwa kizazi chako na vizazi vijavyo. Katika Biblia hakuna mtumishi aliyeacha 
alama kupitia utumishi wake ambaye hakujenga uhusiano mzuri na Mungu 

aliye hai. 
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SHUKRANI 

Ninamshukuru sana mwenyenzi Mungu kwa neema yake ya ajabu maishani 
mwangu kwa kuniwezesha kuandika kitabu hiki. Nimeuona mkono wa wake 

katika kazi hii tangu aliponipa huduma ya uandishi wa vitabu. 

Shukrani za kipekee ziwaendee wazazi wangu  Mr&Mrs Michael Hillonga 
kwa malezi yao mazuri kiroho na kimwili. Wamekuwa mwanga katika njia 

zangu na kufanyika daraja kwangu katika maeneo mbalimbali. Mungu 
awabariki sana na kuwapa maisha ya baraka na amani. 

Ninamshukuru Mchungaji mlezi wa USCF-CCT-UDOM CHAPLAIN Rev 
Timothy Erasto Chimeledya kwa jinsi alivyonitunza na kunikuza kiroho kwa 

muda wote niliokuwa chuoni. Amefanyika baraka kwenye maisha yangu. 

Ninamshukuru sana Godlisten G.Kombe (Phd) Dean of Student College of 
Earth Science kwa sadaka yake iliyoniwezesha kuchapisha nakala za vitabu 

hivi. 

Ninalishukuru kanisa la USCF-CCT-UDOM (KIPEKEE KITIVO CHA TIBA NA 
ELIMU) kwa jinsi lilivyothamini huduma hii na kuhakikisha linakua na kuenea 

maeneo mbalimbali na niliuona mchango wao wa hali na mali. Walikuwa 
mstari wa mbele kunisaidia nilipohisi kupungukuwa. 

Mwisho kabisa ninamshukuru Mwl Wilibath Thomas, Mwl Clinton Sanga, 
Brother Elibariki, mtumishi wa Mungu Elisha Ndile, Amani Simwinga, 
Faraja Mkilanya, Baaka Maliaki, Faibeth Mkilanya, Rehema Mauta, Mwl 

&Mwnj Baraka Shibanda. 

 

UTANGULIZI 

Mara nyingi tunadhani kwamba mtu anapofariki, wazazi wake au ndugu zake 
ndio wanaoandika historia yake, lakini ukweli ni kwamba  wazazi au ndugu 



 
 

7 

wanaandika habari za huyo mtu  ambazo yeye mwenyewe alishaiandika 
kwenye mioyo yao. Kwa maneno mengine ameshaweka alama au 

kumbukumbu kwenye mioyo ya hao watu. Na kila siku kwenye maisha 
tunakutana na vitu vipya, na kila kinachokuja kinagusa maisha yako kwa uzuri 

au ubaya. Ninasema hivi kwa sababu dunia tunayoishi tunakutana na vitu 
alivyoviumba Mungu ambavyo kwa asili yake ni vizuri na vikamilifu lakini kuna 

vile ambavyo tunaletewa na shetani na vinaonekana vibaya kama vile 
havikuumbwa na Mungu. 

Suala la kuacha alama au kumbukumbu ni suala la muhimu sana kwa mtu 
binafsi, kwa jamii inayomzuka na kizazi kinachokuja. Ni suala lenye gharama 
na linalohitaji kujua sababu za kutaka kufanya hivyo, maana ni vigumu sana 

kuwa na moyo wa kufanya jambo usipojua sababu ya kufanya hivyo. 

Mmoja ya mambo ya msingi ni kuhakikisha kuona kuwa leo yako ni bora 
kuliko jana. Ukiona jana ni bora kuliko leo, ujue leo hujafanya kitu. Mara nyingi 
tunapofanya uchaguzi wa viongozi katika maeneo mbalimbali, wanaoshinda ni 
wale wenye kibali kwa watu, na kilichowapa kibali ni walichofanya jana. Yaani 
historia waliyoandika kwenye mioyo ya watu waliowahi kuishi nao. Na wakati 

mwingine kuna viongozi walipigiwa kura bila kuomba au kufanya kampeni kwa 
sababu matendo yao yanawakilisha sifa zao. Na ndio maana utasikia uongozi 
wa Rais fulani au kiongozi fulani hatutausahau, kinachowafanya wasiusahau 

huo uongozi ni kile alichokifanya au kwa maana nyingine ni ile alama 
aliyoiacha akiwa kama kiongozi. 

Watu wanaweza kukukumbuka kwa mabaya au mazuri, lakini hakuna sababu 
ya kukumbukwa kwa mabaya wakati Mungu alikuumba kwa mazuri na 

unauwezo wa kufanya hivo. Ingawa kuna wakati lina ugumu wake lakini ile 
kwamba  lina ugumu haimainishi haliwezekani. Kuna msemo unaosema kuwa 

wema ni akiba, na ubaya pia ni akiba, akiba ni kitu cha thamani 
kilichohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya wakati ujao. Kwa hiyo 

unapotenda wema unaweka huo wema uje utumike kwa wakati ujao 
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inawezekana usitumike tena kwako lakini utakuja kutumika hata kwa kizazi 
chako kinachokuja. 

Alama ninayozungumzia ni alama nzuri au kumbukumbu nzuri itakayoishi 
miaka mingi na kuwasaidia wao kwenye maisha yao ya kila siku. Mungu 
anapokupa nafasi ya kuokoka ndani ya hiyo nafasi ameweka vitu vitatu. 

Jambo la kwanza. 

Mungu anakupa nafasi ya kuokoka kwa ajili yako mwenyewe. Kwa sababu 
unapata uzima wa milele katika Kristo Yesu na ndani ya wokovu kuna baraka 
ambazo zimeambatanishwa Na hayo yote mtazidishiwa  (Mathayo 6:33). 

Hizo baraka hatutumii mbinguni tunazitumia hapa duniani. 

Mathayo 19:27-29 Ndipo Petro akajibu akamwambia, tazama sisi 
tumeacha tukakufuata  tutapata nini basi? Yesu akawaambia Amin 

nawaambia ya kwamba ninyi mlionifuata mimi, katika ulimwengu mpya 
atakapoketi mwana wa Adamu, katika kiti cha utukufu wake, ninyi nanyi 
mtaketi katika viti kumi na viwili mkiwahukumu mataifa kumi na mbili za 
Israel, Na kila mtu aliyeacha nyumba, au ndugu wa kiume au wa kike, au 

baba, au mama, au watoto, au mashamba, kwa ajili ya jina langu, 
atapokea mara mia, na kuurithi uzima wa milele. 

Si kwamba unapata wokovu peke yake ukiwa ndani ya Yesu, lakini pia maisha 
ya hapa duniani yanakaa sawa na kuwa ya mafanikio. 

Jambo la pili. 

Mungu anakupa nafasi ya kuokoka kwa ajili ya watu wake ambao 
hawajaokoka. Maandiko yanasema; 

Si ninyi mlionichagua mimi, bali ni mimi niliyewachagua ninyi; nami 
nikawaweka mwende mkazae matunda; na matunda yenu yapate kukaa; 



 
 

9 

ili kwamba lo lote mmwombalo Baba kwa jina langu awapeni (Yohana 
15:16). 

Baada ya kuona sababu ya kwanza ya Mungu kutuokoa, Yesu Kristo  
mwenyewe anatuambia kuwa nimewachagua ninyi, nami nimewapa kazi ya 
kwenda kufanya, ambayo ni kwenda kuzaa matunda, ambayo yatadumu 
(yatakaa).  Baada ya Mungu kutuokoa anataka tukaguse maisha ya watu 

wengine, tukiwahubiria habari njema inayowaleta kwa Kristo, na waendelee 
kuduma katika maisha ya kumjua Mungu. 

Basi, enendeni, mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza 
kwa jina la Baba, na Mwana, na Roho Mtakatifu na kuwafundisha 

kuyashika yote niliyowaamuru ninyi, na tazama mimi nipo pamoja nanyi  
siku zote hata ukamilifu wa dahari (Mathayo 28:19). 

Bwana Yesu anawaambia wanafunzi wake (wakristo kwa sasa) kuwa mimi 
nimefufuka, na ninapaa kwenda mbinguni, lakini kazi ya kuwaokoa 

nimemaliza na kwa sababu  hiyo nimepewa mamlaka yote mbinguni na 
duniani, ninawaachia kazi ninyi, kazi yenyewe ni hii, enendeni, mkawafanye 
mataifa yote kuwa wanafunzi, akimaanisha enendeni mkabadilishe mfumo 

wa maisha ya watu, badala ya kuendelea kuishi maisha ya dhambi, wabadilike 
na kumtumikia Mungu. 

Maandiko pia yanatuambia kuwa, 

Pozeni wagonjwa, fufueni wafu, takaseni wenye ukoma, toeni pepo; 
mmepata bure, toeni bure (Mathayo 10:8). 

Yesu anazidi kutuonesha kuwa wokovu tulionao tumeupata bure, kwa hiyo 
tusisite kuutoa bure kwa wengine kwa maana ya kugusa maisha yao,  

anasema kwa wokovu niliowapa na kwa nguvu iliyopo ndani ya wokovu huo, 
enendeni kwa kondoo walioopotea wa nyumba ya Israel mfanye yafuatayo 
Pozeni wagonjwa, fufueni wafu, takaseni wenye ukoma, toeni pepo. 
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Jambo la tatu. 

Mungu anakupa nafasi ya kuokoka kwa ajili ya yake mwenyewe. Biblia 
inasema hivi; 

Jueni kwamba Bwana ndiye Mungu; Ndiye aliyetuumba na sisi tu watu 
wake, Tu watu wake, na kondoo wa malisho yake (Zaburi 100:3). 

Kwa sababu tu mali yake, Mungu hayupo tayari kuona kazi ya mikono yake 
inapotea na kuharibika. Watu wote wanaoishi duniani wameumbwa na Mungu, 

hakuna aliyekuja mwenyewe, na kila aliyeumbwa na Mungu amekuja kwa 
kusudi maalum, hakuna aliyekuja duniani kwa bahati mbaya, na hilo kusudi 

anajua Mungu mwenyewe. Ukitaka kujua matumizi ya kitu muulize 
mtengenezaji wa hicho kitu. Hata kama unakiona kinafaa kwa matumizi 

unayodhani kuwa ni sahihi lakini uhalisia na ukweli wake anajua mtengenezaji 
wa hicho kitu. 

Uhusiano wako na Mungu  ni wa muhimu sana kwa sababu, bila kuwa na 
uhusiano mzuri na Mungu utatumika nje ya kusudi lake, utafanya ambavyo 

hajakuagiza kufanya, utatumia gharama na muda mahali ambapo hajakuagiza 
na utaenda kinyume na mpango wake kwako, na matokeo ya kwenda 

kinyume na mapenzi ya Mungu ni kuja kuacha alama yenye majuto kwa vizazi 
vinavyokuja baada yako. Lutu aliwahi kufanya kosa kama hilo pamoja na binti 

zake. 

Wakamnywesha baba yao mvinyo usiku ule, akaondoka huyo mkubwa 
akalala naye, wala yeye hana habari alipolala wala alipoondoka. Ikawa 
siku ya pili, mkubwa akamwambia mdogo, Tazama, nimelala jana na 

baba yangu, tumnyweshe mvinyo tena usiku huu, ukaingie ukalale naye. 
Wakamnywesha tena baba yao mvinyo usiku ule, akaondoka mdogo 

akalala naye, wala yeye hana habari alipolala wala alipoondoka. Basi hao 
binti wote wawili wa Lutu wakapata mimba kwa baba yao. Yule mkubwa 

akazaa mwana, akamwita jina lake Moabu; huyo ndiye baba wa 
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Wamoabi, hata leo. Na yule mdogo naye akazaa mwana akamwita jina 
lake Benami; huyo ndiye baba wa Waamoni hata leo. (Mwanzo 19:33-38). 

Lutu alipewa maelekezo ya wapi pa kwenda, lakini akajichagulia mahali pa 
kwenda mwenyewe, malaika wakamruhusu (kumbuka ile kwamba 

wamemruhusu haimainishi alikuwa sahihi) ile nchi waliyokimbilia haikuwa na 
wanaume shida iliyopelekea binti zake kufanya hila kwa kumpa mvinyo 

wakalala naye. Shida ni matokeo yaliyokuja, binti mkubwa alipata ujauzito 
akamzaa Moabu na wa pili akamzaa Benani baba yao Waamoni. 

Ukiwaacha wafilisti, miongoni mwa mataifa yaliyowatesa wana wa Israel ni 
Wamoabu na Waamoni ambao ni matokeo ya alama iliyoachwa na  Lutu kwa  

kutokutii alichoambiwa na malaika. Na iliwachukua muda mrefu wana wa 
Israel kuwaondoa Wamoabu na Waamoni. 

Ninatamani ujiulize ndani yako, Lutu aliyefanya hilo jambo hayupo, na historia 
yake iliishia palepale, mabinti zake waliokuwa chanzo nao hawapo na hatuna 

historia, lakini matokeo ya walichokifanya yanaendelea kuwepo na sio 
matokeo mazuri. 

Wana wa Israeli walimtumikia Egloni mfalme wa Moabu muda wa miaka 
kumi na minane (Waamuzi 3:14). 

Nina uhakika kabisa kama Lutu angejua haya yatakuja kutokea asingekataa 
maelekezo aliyopewa na malaika, lakini pia mabinti zake Lutu wasingeweza 
kufanya kitu kama kile. Ni muhimu sana kwako wewe kuhakikisha unaacha 

alama isiyo na majuto kwa kizazi kinachokuja. 

Mambo yote aliyofanya Mungu na anayoendelea kufanya kuhusu 
mwanadamu yalifanyika kwa mikakati na maamuzi ya msingi sana, ndio 

maana wewe mi wa muhimu mbele zake na hii ndio sababu ya Mungu kudai 
mahusiano mazuri na wewe. 

file:///D:/mambo


 
 

12 

Na lengo la uhusiano mzuri ni kuhakikisha kusudi lake linatimia, na kazi yake 
itendeke kama alivyokusudia Mungu mwenyewe. 

Mungu alituumba tufanyike kielelezo kwa wengine katika kumjua Yeye. Na 
maisha aliyotupa Mungu ni lazima yaguse maisha ya wengune waliopo chini 

yetu kwa namna ya kuwasaidia na kuwainua juu. 
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SURA YA KWANZA 

KWA NINI MUNGU ANATAKA MAHUSIANO MAZURI NA 

MWANADAMU? 

Zipo sababu nyingi zinazodai mahusiano yetu na Mungu. Kwa neema ya 
Mungu nimekuwekea baadhi ya hizo sababu na kuezielezea kwa kifupi. 

1. UUMBAJI ULIFANYIKA BAADA YA KIKAO. 

Mungu aliumba vitu vyote kwa neno lake, alikuwa akisema na iwe linakuwa 
kweli, kiasi kwamba hata mbingu na nchi viliumbwa kwa neno. Lakini 

lililpokuja suala la kumuumba mwanadamu Mungu aliitisha kikao kilichohusu 
namna na mfumo wa kumuumba mwanadamu, hii inatuonesha kuwa 
mwanadamu ni wa muhimu sana kuliko kiumbe alichowahi kukiumba. 

Mungu akasema, Na tumfanye mtu kwa mfano wetu, kwa sura yetu; 
wakatawale samaki wa baharini, na ndege wa angani, na wanyama, na 

nchi yote pia, na kila chenye kutambaa kitambaacho juu ya nchi. 
(Mwanzo 1:26) 

Mungu aliweka mfumo wa kiutawala na kiuongozi wa kimbingu uwepo hapa 
duniani, na utawale kwa jinsi ambavyo unatawala mbinguni, lakini utawala huu 
aliwapa wanadamu, ndio maana ya kusema wakatawale. Angeweza kuumba 
kila kitu na kutawala mwenyewe lakini alimheshimu mwanadamu na kumpa 
nafasi ya kutawala kila kitu alichokiumba. Kwa maneno mengine tungeweza 
kusema Mungu ametupa nafasi ya kukaimu utawala wake hapa duniani, kitu 

hicho kinatulazimu tuwe na ushirikiano mzuri na Mungu. Kwa kuwa taratibu za 
kutawala zimetoka kwake ni lazimu kupokea maelekezo kutoka kwake kuhusu 

jinsi gani ya kutawala. 

Suala la kuwa na ushirikiano na mahusiano alilianzisha Mungu mwenyewe 
pale bustani ya Edeni, maana alikuwa akiwatembelea. Lengo la 
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kuwatembelea ni kuhakikisha kuwa kila siku kazi aliyowapa inaenda vizuri. 
Ndivyo ilivyo hata leo  kwetu Mungu ametupa kazi ya kuujenga ufalme wake 

hapa duniani na anapenda tuwe na mahusiano ya karibu naye ili kufanya kazi 
yake ifanikiwe hapa duniani. 

Mwanzo 3:8 Kisha wakasikia sauti ya Bwana Mungu, akitembea 
bustanini wakati wa jua kupunga; Adamu na mkewe wakajificha kati ya 

miti ya bustani, Bwana Mungu asiwaone. 

Biblia inatuambia kuwa Adamu na Eva walisikia sauti ya Bwana Mungu 
akitembea bustanini, hii inatuonesha kuwa Mungu alitenga muda maalum 
wa kuwatembea yaani kuhakikisha kuwa kuna ukaribu na Yeye kwa lengo la 

kutaka kujua wanaendeleaje na kazi aliyowapa pale bustanini. 

2. WOKOVU ULIKUJA BAADA YA KIKAO. 

Baada ya dahmbi kuingia duniani uhusiano wa mwanadamu na Mungu 
haukuwa mzuri kiasi cha Adamu kuondolewa katika busatni na kuwekewa 

ulinzi usio wa kawaida. 

Basi akamfukuza huyo mtu, akaweka Makerubi, upande wa mashariki wa 
bustani ya Edeni, na upanga wa moto uliogeuka huko na huko, kuilinda 

njia ya mti wa uzima (Mwanzo 3:24). 

Neno alimfukuza maana yake alitumia nguvu au alimlazimisha kuondoka 
pale bustanini, swali la kujiuliza ni kwamba, kwa nini Mungu amfukuze 

mwanadamu aliyemuumba kwa mfano wake na kwa sura yake? Maana yake 
kuna jambo halikwenda vizuri na kumfanya Mungu kuchukua maamuzi ya 

namna ile. Mungu alipoona kuwa uhusiano wake na mwanadamu umeondoka 
ilimlazimu afanye mkakati wa kuhakikisha mwanadamu anakauwa karibu nae. 

Na huo mkakati wa wokovu wa mwanadamu ni mkakati uliofanywa mbinguni 
na Mungu mwenyewe kupitia Yesu Kristo. 
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Isaya 6: 8 Kisha nikaisikia sauti ya Bwana, akisema, Nimtume nani, naye 
ni nani atakayekwenda kwa ajili yetu? Ndipo niliposema, Mimi hapa, 

nitume mimi. 

Mwanadamu pekee alijadiliwa hakuna kiumbe kingine chochote ambacho 
katika maisha yake iliwahi kuwekewa kikao Mbinguni. Wakati wa uumbaji 

tunaona kitu  kama hiki, kwamba Na tumfanye mtu kwa mfano wetu na kwa 
sura yetu, na katika mikakati ya ukombozi wa wanadamu tunaona mazingira 
kama yale yale yakijirudia, kwamba nimtume nani, nae ni nani aende kwa ajili 

(kwa niaba yetu). 

Mathayo 1:21 Naye atazaa mwana, nawe utamwita jina lake Yesu, maana, 
yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao. 

Mpango wa kuja Yesu ulishaandaliwa na hata ujio wake ulijulikana lakini pia 
lengo la kuja lilikuwa bayana, kuwaokoa watu wa Mungu na dhambi zao. 

Ikiwa Mungu alimtoa Yesu atuokoe na dhambi zetu, na akafanya hivyo basi 
kuna sababu za msingi za Mungu kudai mahusiano mazuri kwa mwanadamu 

aliyemuumba. 

3. WASIOMJUA MUNGU WATAGEUZA MAWAZO MIOYO YAO. 

Mara nyingi unapokuta hakuna maelewano katika eneo kuhusu suala la ibada, 
Mungu anatafuta namna ya kuifunua au kujidhihirisha ili watu wote wajue ya 

kuwa Yeye ndiye Mungu, ingawa ukweli ni kwamba  Mungu ni Mungu, na 
anabaki kuwa Mungu hata kama kuna watu hawataki awe Mungu. Maana 

yake hata kabla hajajidhihirisha kwa hao wasiomjua alikuwa Mungu ila tatizo 
ni kwamba hawajaujua Uungu wake. 

Rais wa nchi aliyechaguliwa kikatiba ni Rais kwa waliomchagua na kwa 
ambao hawajamchagua  ni Rais kwa wanaomjua na wasiomjua, suala lakuja 

kujulikana kwa wasiomjua linahitaji utambulisho, na lazima awepo mtu wa 
kumtambulisha. 
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Tuangalie habari ya mtumishi wa Mungu Eliya: 

1Wafalme 18:36-39 Ikawa, wakati wa kutoa dhabihu ya jioni, Eliya nabii 
akakaribia, akasema, Ee Bwana, Mungu wa Ibrahimu, na wa Isaka, na wa 
Israeli, na ijulikane leo ya kuwa wewe ndiwe Mungu katika Israeli, na ya 
kuwa mimi ni mtumishi wako, na ya kuwa nimefanya mambo haya yote 

kwa neno lako. Unisikie, Ee Bwana, unisikie, ili watu hawa wajue ya kuwa 
wewe, Bwana, ndiwe Mungu, na ya kuwa wewe umewageuza moyo 

wakurudie. Ndipo moto wa Bwana ukashuka, ukaiteketeza sadaka ya 
kuteketezwa, na kuni, na mawe, na mavumbi, ukayaramba yale maji 
yaliyokuwamo katika mfereji. Na watu wote walipoona, wakaanguka 

kifudifudi; wakasema, Bwana ndiye Mungu, Bwana ndiye Mungu. 

Mtumishi wa Mungu Eliya alifanya maombi yaliyoleta mabadiliko makubwa 
katika ulimwengu wa Roho na kubadilisha mfumo wa ibada wa eneo lile, kwa 

sababu alikuwa na uhusiano mzuri na Mungu. 

Unisikie, Ee Bwana, unisikie, ili watu hawa wajue ya kuwa wewe, Bwana, 
ndiwe Mungu, na ya kuwa wewe umewageuza moyo wakurudie. 

(1Wafalme 18:37) 

Mmoja ya malengo ya Mungu aliyoweka ndani ya moyo wa Eliya ni 
kuhakikisha manabii wa baali wanabadilisha mioyo yao na  kumwelekea 

Mungu wa kweli. Na maombi haya yalijibiwa. 

Na watu wote walipoona, wakaanguka kifudifudi; wakasema, Bwana 
ndiye Mungu, Bwana ndiye Mungu.(1Wafalme 18:39). 

Natamani uone jinsi gani hawa manabii wa baali walikuwa hawana mpango 
kabisa na Mungu wa Eliya mpaka yalipofanyika maombi ya namna ile ya 

kumtambulisha Mungu katika eneo lile. Pamoja na kwamba Mungu alikuwepo 
katika eneo lile lakini hawa manabii wa baali walikuwa wanafanya ibada kwa 
miungu yao, hawakutambua uwepo wa Mungu. Ndipo mwishoni wanakuja 

kukubali kufanya ibada kwa Mungu wa kweli. 
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Bwana ndiye Mungu, Bwana ndiye Mungu.Huu ni msisitizo wa kuonesha 
jinsi gani Bwana ndiye Mungu. 

Mara nyingi Mungu huwatumia watu ambao wana uhusiano mzuri na Yeye 
kujidhirisha kwa wale wasiomjua, kwa lengo la kuwabadilisha mioyo na 

kumwabudu Yeye peke yake. 

Daniel 3:4-5 Ndipo mpiga mbiu akapiga kelele akisema, Enyi watu wa 
kabila zote, na taifa, na lugha, mmeamriwa hivi, wakati mtakapoisikia 

sauti ya panda, na filimbi, na kinubi, na zeze, na santuri, na zomari, na 
namna zote za ngoma, lazima kuanguka na kuiabudu sanamu ya 

dhahabu, mfalme Nebukadreza aliyoisimamisha. 

Mfalme Nebukadreza alitengeneza sanamu na kuisimamisha,baada ya 
kuisimamisha aliwaita maamiri, manaibu, maliwali, makadhi, watunza hazina, 

mawaziri na wakuu wa wilaya zote. Kwa maana hiyo alihakikisha viongozi 
wote wa serikali wamehudhuria ibada hiyo muhimu, ili kuondoa upinzani 

wowote utakaojitokeza kuzuia au kupinga hiyo ibada. Na aliweka tangazo 
rasmi kuhusu hili jambo. Wakati Nebukadreza anafanya haya yote Mungu 

alikuwepo lakini alinyamaza akiwa anasubiri saa ya kujidhihirisha na 
kuwageuza mioyo yao. Na alihitaji mfalme mwenyewe ndiye aongoze 

mabadiliko ya sheria ya ibada. Mungu alitaka ajioneshe kwa watu wote kupitia 
vijana waaminifu  walikubali kuweka vipaumbele vyao vya maisha yao kwa 

Mungu (waliokuwa kuwa tayari kuweka uhusiano mzuri  na Mungu). 

Nebukadreza hakuwa na mchezo kabisa katika suala la kuiabudu sanamu 
yake, maana alitangaza na adhabu itakayompata mtu yule asiyekuwa tayari 

kuiabudu sanamu. 

Daniel 3:6 Na kila mtu asiyeaniuka na kuabudu atatupwa saa iyo hiyo 
katika tanuru ya moto uwakao. 
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Pamoja na uzito wa amri ya mfalme, akina Shadrack, Meshack na Abednego 
walibaki na msimamo wao kuwa hawapo tayari kufanya ibada hiyo iwe kuna 

adhabu au hakuna adhabu.Biblia inasema mfalme alikasirika sana. 

Ndipo Nebukadreza akajaa ghadhabu, na sura ya uso wake ikabadilika 
juu ya Shadraka, na Meshaki, na Abednego, basi akatoa amri watie moto 

ile tanuru mara saba kuliko desturi yake ya kutiwa moto. (Daniel 3:19). 

Ingawaje adhabu iliongezwa mara saba, hawa watumishi walibaki na msimami 
wao katika Kristo, maana alikuja kuwaokoa motoni. Lengo la Nebukadreza 

ilikuwa ni kuhakikisha kuwa eneo lile linakuwa na aina moja ya ibada ambayo 
ni kuabudu  sanamu wake,lakini mwishoni Mungu alipoamua kujidhihirisha 
mbele ya watu wote kwa kuwalinda wasiteketee kwenye moto ilimlazimu 

mfalme abadili maamuzi na sheria na watu wote wakamwabudu Mungu wa 
akina Shadrak, Meshaki na Abednego. 

Kitu gani ninakusudia ukifahamu? Shetani anaweza kukubana usiweze 
kusimama kwenye nafasi yako uliyopewa na Mungu ili kumtambulisha kwenye 

hilo eneo ili watu wasimwabudu Mungu wa kweli. 

Angalia habari nyingine iliyowahi kubadilisha mfumo wa ibada wa watu wote 
kupitia maombi ya mtumishi Daniel aliyekuwa na uhusiano mzuri na Mungu. 

Ndipo mfalme Dario akawaandikia watu wa kabila zote, na taifa zote, na 
lugha zote, waliokaa juu ya uso wa dunia; Amani na iongezeke kwenu, 
Mimi naweka amri, ya kwamba katika mamlaka yote ya ufalme wangu 

watu watetemeke na kuogopa mbele za Mungu wa Danieli; maana yeye 
ndiye Mungu aliye hai, adumuye milele, na ufalme wake ni ufalme 

usioharibika, na mamlaka yake itadumu hata mwisho. 

Kabla mfalme Dario hajatoa agizo au amri  kwamba Mungu wa Daniel ndiye 
Mungu anayepaswa kuabudiwa peke yake, Mungu alikuwa ni Mungu, shida 
ilikuwa hawajamtambua kama ndiye Mungu, na Mungu alisubiri saa ambayo 

watu wote kupitia mfalme watasikia amri na kuanza kumwabudu kama Mungu. 
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Uhusaino wa mtu na Mungu unaweza kumfanya Mungu atambulike mahali 
anapokaa huyo mtu na kuabudiwa kama ndiye Mungu. 

4. UNAPATA NAFASI YA KUKAA CHINI YA UONGOZI WA ROHO 
MTAKATIFU. 

Zaburi 143:10 Unifundishe kuyatenda mapenzi yako, Kwa maana ndiwe 
Mungu wangu; Roho yako mwema aniongoze kwenye nchi sawa. 

Roho Mtakatifu ni dira ya maisha ya Mkristo, ndiye anayetoa mwongozo wapi 
pa kwenda na wapi pa  kutokwenda, nini cha kufanya na nini sio cha kufanya, 

nini cha kusema  na nini sio cha kusema na wakati wa kufanya hayo yote. 

Ukubwa wa meli au ndege hauwezi kuwa sababu ya meli au ndege 
kutokupotea, ikiwa dira itakosekana. Mwongozo unaotolewa na dira humsaidia 

nahodha au rubani kufika mwisho wa safari bila kupotea. 

Roho Mtakatifu ni mwangalizi wa kila kazi ya Mungu tunayoifanya hapa 
duniani. Biblia inatufundisha kuwa, 

Lakini kila mmoja hupewa ufunuo wa Roho kwa kufaidiana. Maana mtu 
mmoja kwa Roho apewa neno la hekima; na mwingine neno la maarifa, 
apendavyo Roho yeye yule; mwingine imani katika Roho yeye yule; na 
mwingine karama za kuponya katika Roho yule mmoja; na mwingine 
matendo ya miujiza; na mwingine unabii; na mwingine kupambanua 

roho; mwingine aina za lugha; na mwingine tafsiri za lugha; lakini kazi 
hizi zote huzitenda Roho huyo mmoja, yeye yule, akimgawia kila mtu 

peke yake kama apendavyo yeye. 1Wakorintho 12:8 -11 

Kuongozwa na Roho Mtakatifu ni jambo la muhimu sana katika maisha ya 
wokovu, na katika hali ya kuongozwa maelewano ni ya msingi sana, 

inapotokea hakuna maelewano ni vigumu kupokea maelekezo ya 
anayekuongoza. Mungu anataka mahusiano yetu na Yeye yawe vizuri na 
yaendelee kudumu ili apate nafasi ya kutuongoza kupitia Roho Mtakatifu. 
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Biblia inatuambia kuwa; 

Kwa kuwa wote wanaoongozwa na Roho wa Mungu, hao ndio wana wa 
Mungu (Warumi 8:14). 

Roho wa Mungu maana yake Roho Mtakatifu, ndiye aliyepewa dhamana ya 
kuwaongoza wana wa Mungu. Kuna tofauti kati ya wana wa Mungu (watoto 

wa Mungu) na watu wa Mungu. Kila mtu ni wa Mungu, lakini nafasi ya kuitwa 
wana wa Mungu wamepewa waaminio kulingana na injili ya Yohana Alikuja 

kwake, wala walio wake hawakumpokea. Bali wote waliompokea aliwapa 
uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, ndio wale waliaminio jina lake 

(Yohana 1:11-12). 

Imani inayotufanya kuwa wana ni imani tuliyo nayo katika Kristo Yesu. Kama 
biblia inavyosema: 

Kwa kuwa ninyi nyote mmekuwa wana wa Mungu kwa njia ya imani 
katika Kristo Yesu (Galatia 3:26). 

Biblia inatufundisha wazi kwamba kilichotufanya kuwa wana ni imani katika 
Kristo, kwa hiyo wanaohusika hapa ni walio katika Kristo. Pamoja na kwamba 
Mungu aliwaumba watu wote tena kwa mfano wake na kwa sura yake lakini 
kuna jambola ziada Yesu alifanya kwetu. Alikuja kutufanya tuwe watoto wa 

Mungu kwa njia ya imani. 

Tazameni, ni pendo la namna gani alilotupa Baba, kwamba tuitwe wana 
wa Mungu; na ndivyo tulivyo. Kwa sababu hii ulimwengu haututambui, 

kwa kuwa haukumtambua yeye (1Yohana 3:1). 

Kulingana na huo mstari hapo juu, kama umefanywa mwana, ulimwengu 
hauwezi kukutambua kwa sababu haukumtambua aliyekufanya kuwa mwana. 

Baada ya kuwa tumeokoka na kufanywa kuwa wana wa Mungu, Mungu 
anahitaji kutuongoza kupitia Roho wake Mtakatifu 
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Zipo sababu nyingi kwa nini Mungu anataka kutuongoza kupitia Roho 
Mtakatifu. Zifuatazo ni baadhi ya sababu hizo; 

(a) Yesu Kristo mwenyewe Aliongozwa na Roho Mtakatifu. 

Tujiulize swali hili la msingi sana, kwa nini Bwana Yesu ambaye ni Mungu 
kamili ndani yake alikuwa akiomba kwa bidii sana kuwazidi hata wanafunzi 
wake? Na si kuomba tu, alikuwa akifunga. Na biblia inatufundisha pia kuwa 

Yesu alikuwa akiongozwa na Roho. 

Luka 4:1 Na Yesu, hali amejaa Roho Mtakatifu, alirudi kutoka Yordani, 
akaongozwa na Roho muda wa siku arobaini nyikani. 

Kama Yesu alikuwa anaongozwa na Roho Mtakatifu basi hakuna namna sisi 
tutakwepa kukaa chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu. Hii ni kufuata 

alichokuwa akifanya Bwana wetu kama kielelzo kwetu na kushika maagizo 
yake. 

(b) Ili tusizitii tamaa za mwili. 

Warumi 8:7-8 Kwa kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya Mungu, kwa 
maana haitii sheria ya Mungu, wala haiwezi kuitii. Wale waufuatao mwili 

hawawezi kumpendeza Mungu. 

Basi nasema enendeni kwa Roho, wala hamtazitimiza kamwe tamaa za 
mwili.Tunatakiwa tuenende kwa Roho ili tusizitimize tamaa za mwili. Siku zote 

mwili na Roho ni maadui nia ya mwili ni mauti na nia ya Roho ni uzima na 
amani (Warumi  8:7). Maana  yake siku zote mwili utakuongoza kufanya 
mambo ambayo mwisho wake ni mauti ya mwili na kiroho pia. Mwili wako 

unakuandaa wewe kukaa mbele ya kiti cha hukumu na kuhukumiwa adhabu. 
Na ndio maana mwili haujawahi kuwa rafiki wa jambo lolote la kiroho, ukitaka 

kufunga mwili utakuwa kinyume na wewe, ukitaka kuomba mwili utakuwa 
kinyume na wewe, ukitaka kwenda ibadani mwili utakupa sababu nyingi mno 
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za kutokwenda ibadani kwa sababu hauna mpango kabisa wa kwenda 
mbinguni. 

Sasa utakapoongozwa na Roho Mtakatifu utaratibu wake utakuacha huru 
mbali  na hayo mambo ya mwili na utakuongoza katika uzima  na amani  na 
kulitenda tunda la Roho ambalo ni;Upendo, Furaha, Amani, Uvumilivu Utu 

Wema, Fadhii, Uaminifu, Upole Na Kiasi (Wagalatia 5:22-23) 

(c) Ili tupate kuyaelewa mafumbo ya Mungu na kuyafasiri mambo ya 
Rohoni kwa jinsi ya Rohoni. 

 
Lakini  Mungu  ametufunulia  sisi kwa Roho, maana Roho 

huchunguza yote hasa mafumbo ya Mungu (1Wakorinto 2:10). 

Roho ndiye anayejua makusudi ya Mungu kwetu namafumbo ya Mungu au 
siri za Mungu ambayo sisi peke yetu hatuwezi kufahamu, ila yeye anapokaa 

ndani yetu anatufunuliwaau anaweka wazi. 

Bibili inasema kwamba; 

Nayo twayanena, si kwa maneno yanayofundishwa  kwa hekima ya 
kibinadamu, bali yanayofundishwa  na Roho, tukiyafasiri mambo ya 

Rohoni  kwa maneno  ya Rohoni (1Wakorinto 2:13) 

Hapa najua walio  wachungaji, walimu  wa neno la Mungu au viongozi wa 
vikundi mbalimbali vya kiroho watanielewa zaidi. Naomba unielewe vizuri mtu 

wa Mungu, Roho Mtakatifu ndiye mwenye uwezo wa kuchunguza kilichopo 
kwenye ufahamu wa Mungu kuhusu wewe, ndoa yako, kanisa lako, biashara 
yako, masomo yako, nchi  yako huduma yako, ujana wako, changamoto zako 
unazopitia na kila jambo usilolielewa wewe Mungu anajua na anatamani na 
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wewe ujue pia. Na hii kazi anaifanya Roho Mtakatifu anachukua hizo siri na 
kutujulisha sisi. Pia Roho Mtakatifu ndiye  anayekusaidia kuyanena, 

kuyafundisha au kuyafafanua maneno ya Mungu kwa  watu 
wake,  anaposema kuyafasiri  maana yake kuyafundisha mambo ya Rohoni 

kwa jinsi au  namna ya Rohoni. 

Hivyo kama  wewe ni kiongozi au mwalimu wa neno  la  Mungu, ukiongozwa 
na Roho, yeye atakuongoza au atakusaidia kuwafundisha hao watu neno la 
Mungu kwa jinsi  ya Rohoni yaani kwa mfumo wa Rohoni kulingana na watu 

ulio nao, maana yeye ndio mtunzi wa hilo Neno. 
Biblia pia inazidi kutufundisha kuwa: 

Maana  unabii haukuletwa popote kwa mapenzi  ya mwanadamu, bali 
wanadamu walinena yaliyotoka kwa Mungu, wakiongozwa na Roho 

Mtakatifu (2Petro 2:21). 
Wakiongozwa na Roho, maana yake, walipokea maelekezo au mwongozo wa 
kutoa unabii (neno la Mungu) kutoka kwa Mungu kupitia Roho Mtakatifu. Na 
ndio maana kama wewe ni mtumishi wa Mungu unayewadumia watu wake 
kwa njia ya neno, ni muhimu sana ukajua nafasi ya Roho Mtakatifu katika 

huduma yako. Kumbuka unawahudumia watu wa Mungu, na unachowapa ni 
cha chake yaani cha Mungu, na ili uweze kupata hicho ili kuwapelekea watu 

wake ni lazima uwe na Roho Mtakatifu, ikitokea hayupo uwe na uhakika 
unachowapa sio cha Mungu, ni cha kwako. 

 
(d) Ili tupate kuyajua tuliyokirimiwa na Mungu. 

Lakini sisi hatukuipokea roho ya dunia, bali Roho atokaye kwa Mungu, 
makusudi tupate kuyajua tuliyokirimiwa na Mungu. Nayo twayanena, si 

kwa maneno yanayofundishwa kwa hekima ya kibinadamu, bali 
yanayofundishwa na Roho, tukiyafasiri mambo ya rohoni kwa maneno 

ya rohoni. Basi mwanadamu wa tabia ya asili hayapokei mambo ya Roho 
wa Mungu; maana kwake huyo ni upuzi, wala hawezi kuyafahamu, kwa 

kuwa yatambulikana kwa jinsi ya rohoni (IWakorintho 2:12-14). 
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Sio kila mtu anaweza kufahamu ni kitu gani amepewa na Mungu ndani yake 
isipokuwa yule ambaye Roho Mtakatifu yuko ndani yake. Unapoongozwa  na 

Roho Mtakatifu ndipo anapokusaidia kujijua wewe mwenyewe vizuri. Ndio 
maana anasema   upate kuyajua yale ambayo Mungu amekupa katika maisha 

yako. 

Roho Mtakatifu atakusaidia kujua aina ya vipawa  ulivyonavyo, karama za 
Rohoni ulizonazo, huduma ulizonazo kama umeitwa huko, atakusaidia kujua 

vizuri unaweza kufanya  nini na nini  huwezi, kipi ufanye  na kipi usifanye, 
atakusaidia kujua baraka zako za kiroho  na kimwili pia. Kwa kifupi  atakusidia 
kulijua kusudi   la Mungu katika maisha yako na  ufanye nini ili uweze kulifikia 
hilo kusudi na zaidi  atakupa upako au nguvu za kuweza kuyapokea yale yote 
anayo kuagiza ili uweze kulifikia kusudi lake kwako na kuzirithi barakazako. 

(e) Ili atusidie kuomba itupasavyo (sawasawa na mapenzi ya Mungu) 

Bibilia inasema: 

Kadhalika Roho naye hutusaidia udhaifu wetu, kwa maana hatujui 
kuomba jinsi itupasavyo, lakini Roho mwenyewe hutuombea kwa 

kuugua   kusikoweza kutamkwa (Warumi 8:26). 

Neno itupasavyo maana yake ni sawasawa na au inavyotakiwa kuwa, kwa 
hiyo kama Roho ndiye  anayetufanya tuomba ipasavyo, maana yake peke 
yetu tukiomba tunaomba isivyopasa. Ila tukiomba na Roho Mtakatifu akiwa 

ndani yetu anatusaidia kuomba sawasawa, yaani ipasavyo. 

Mmoja ya sababu ya maombi kutokujibiwa ni kutokuomba sawasawa na 
mapenzi ya Mungu, kinachosababisha tusiombe sawa sawa ni madhaifu au 

mapungufu tuliyo nayo katika maombi. Kazi ya  Roho Mtakatifu ni kuhakikisha 
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sisi tumeomba sawa sawa na kile ambacho Mungu anataka tuombe (mapenzi 
ya Mungu). Sababu za Roho kuwa msaidizi wetu kwenye eneo la maombi kwa 

sababu Yeye anajua mapenzi ya Mungu. Mungu alipoliona hili ya kuwa 
hatuwezi kufahamu siri zake peke yetu, aliamua kutuwekea msaidizi ili awe 

anatujulisha siri zake na kila tuombapo tuombe sawasawa na mapenzi yake. 

Serikali au shirika likitangaza nafasi za kazi linatoa maelekezo au utaratibu wa 
jinsi ya kufanya maombi sahihi kwa ajili ya hizo nafasi, watakaochaguliwa ni 

wale walioomba kwa kufuata maelekezo yaliyotolewa kulingana na hizo 
nafasi. Na inawezekana una sifa kabisa za kupata hiyo nafasi ya kazi, lakini 

kwa sababu ya kutokuomba kwa kufuata maelekezo unaweza kukosa. Wakati 
mwingine inawezekana hujui ni maelekezo gani yametolewa ili upate hiyo 

nafasi na ili upate hayo maelekezo unawatafuta wakala au ofisi zao ili upate 
maelekezo ya ya jinsi gani ya kuomba sawasawa. Watu wote wana sifa za 
kwenda mbele za Mungu na kuomba lakini sio wote wanaojibiwa, shida sio 
aina ya maombi, ni maelekezo kuhusu maombi wanayofanya. Na ili kupata 
maelekezo ni lazima awepo Roho Mtakatifu atakayekupa hayo maelekezo 

maana ndio anayefahamu. 

Uongozi wa Roho Mtakatifu si kwamba unatusaidia tu kuomba sawasawa 
lakini pia uongozi huo unatufundisha namna au jinsi ya kuomba hayo mapenzi 
ya Mungu.Roho Mtakatifu anatufundisha kuhusu kuomba yaliyo mapenzi ya 
Mungu, lakini pia anatufundisha kuhusu namna ya kuomba hayo mapenzi ya 

Mungu, unaweza kufahamu kuwa hili jambo ni mapenzi ya Mungu, lakini 
ikakupa shida wakati wa kukiombea hapo ndipo Roho Mtakatifu anapoingilia 

kati. 

 

(f) Ili atuongoze katika kufanya maamuzi. 
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Kufanya maamuzi ni sehemu  ya maisha ya mwanadamu. 
Yapo  maamuzi  mengi sana  ambayo mwanadamu anatakiwa kufanya kila 

siku na hakuna namna atakwepa kuyafanya. 

Warumi 8:1-2  “Sasa, basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio 
katika Kristo Yesu, kwa sababu sheria ya Roho wa uzima  ule ulio katika 

kristo Yesu imeniacha huru,mbali  na sheria ya dhambi na mauti” 

Kwa sababu hiyo Mungu ametupatia Roho Mtakatifu ili atusaidie katika 
kufanya  maamuzi. Roho Mtakatifu anapokuwa kiongozi anakupa uhuru juu ya 

kufanya maamuzi katika maisha yako.  Sasa yeye anakuletea uhuru ndani 
wa  kufanya jambo ambalo anajua ni la mafaniko  kwako. Kumbuka siku zote 
nia ya Roho ni uzima na amani. Kwa hiyo kama Roho Mtakatifu atakosekana 

ndani yako uwe na uhakika utakosa uhuru wa kufanya maamuzi 
yatakayokupa amani. Hapa tunazungumzia maamuzi ambayo ukifanya 

utafurahia wewe, watu wanaokuzunguka na Mungu pia atafurahia. 

Basi Bwana ndiye Roho, walakini alipo Roho  wa Bwana, hapo ndipo 
penye uhuru”  (2Wakorinto 3:17). 

Zaidi ya kukupa uhuru wa kufanya maamuzi katika maisha yako binafsi,  Roho 
wa Bwana akiwepo eneo fulani panakuwa na uhuru, na kama kuna uhuru basi 

hata yatayofanyika hapo yatakuwa huru. 

Huenda ziko sababu nyingi zinazoelezea kwa nini unatakiwa uenende  kwa 
Roho, lakini hizi chache  ndizo Mungu alizonipa tuweze kushirikiana kujifunza. 

Ni imani yangu kwamba utakapoamua kutaka na kupenda kuongozwa na 
Roho ndipo utakapoona Mungu akijifunua kwako. 

Kila mahali kunapokuwa na mahusiano mazuri, kunakuwa na mawasiliano 
mazuri pia mawasiliano kati yetu na Mungu ni kwa njia ya maombi. Ili 
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mahusiano yaendelee vizuri ni lazima mawasiliano yalete matokeo mazuri, 
yaani maombi yalete majibu mazuri. 

 

MAMBO YA MSINGI YATAKAYOKUSAIDIA KUACHA  ALAMA. 

1. UTII NA UNYENYEKEVU. 

Unyenyekevu nihali ya kuonesha utii au heshima kwa mtu au 
jambo.Unyenyekevu ni tabia na mfumo wa maisha ambao mtu anajiona yeye 
sio bora kuliko mwingine (si katika matokeo ya kazi yake bali katika kuthamini 

uwepo wao). 

Unyenyekevu huanza ndani ya moyo wa mtu na sio katika vitendo vya nje, 
kiini cha unyenyekevu ni katika nia, fikra na mtazamo. 

Mungu anapendezwa sana na watu ambao ni wanyenyekevu au wenye moyo 
wa unyenyekevu; 

Msitende neno lo lote kwa kushindana wala kwa majivuno; bali kwa 
unyenyekevu, kila mtu na amhesabu mwenziwe kuwa bora kuliko nafsi 

yake. Kila mtu asiangalie mambo yake mwenyewe, bali kila mtu aangalie 
mambo ya wengine. Iweni na nia iyo hiyo ndani yenu ambayo ilikuwamo 
pia ndani ya Kristo Yesu; ambaye yeye mwanzo alikuwa yuna namna ya 

Mungu, naye hakuona kule kuwa sawa na Mungu kuwa ni kitu cha 
kushikamana nacho; bali alijifanya kuwa hana utukufu, akatwaa namna 

ya mtumwa, akawa ana mfano wa wanadamu (Wafilipi 2:2-9). 

Bibli pia inazidi kutufundisha ni kwa jinsi gani Mungu anapenda moyo wa 
unyenyekevu. 

Kwa sababu Mungu huwapinga wenye kiburi ,lakini huwapa 
wanyenyekevu Neema Basi nyenyekeeni chini ya  mkono wa Mungu ulio, 

hodari, ili awakweze kwa wakati wake (1Petro 5:5b-6). 
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Unapokuwa mnyenyekevu na kuwa mtii mbele za Mungu  unaweza ukafanya 
jambo la tofauti na la kipekee litakaloweza kuwa kumbukumbu kwa kizazi 

chako.   Unaposhindwa kuwa mtii na mnyenyekevu unahatarisha kizazi chako.  
Biblia inatufundisha watu ambao walihatarisha kizazi chao kwa kutokutii. 

Naye Yoshua akawaapisha kiapo wakati ule, akisema, Na alaaniwe mtu 
yule atayeinuka na kujenge tena mji huu wa Yeriko; ataweka msingi 

wake kwa kufiliwa na mzaliwa wa kwanza wake, tena atayasimamisha 
malango yake kwa kufiliwa na mtoto wake mwanamume aliye mdogo 

(Yoshua 6:26). 

Baada ya kutokutii sauti ya Mungu kupitia mtumishi wa Mungu Yoshua, Hieli 
Mbetheli alifiwa na watoto wake  Biblia inasema; 

Katika siku zake Hieli Mbetheliakajenga Yeriko; akatia misingi yake kwa 
kufiwa na Abiramu mzaliwa wake  wa kwanza, na kuyaweka malango 

yake kwa kufiwa na mwana wake mdogo Segubu;  sawasawa na neno la 
Bwana alilolinena kwa Yoshua mwana wa Nuni (1Wafalme 16:34). 

2. TAMBUA NA KUBALI  KUWA WEWE NDIYO UNATAKIWA 
KUACHA ALAMA. 

Watu wengi wanaelewa kwa nini wako duniani lakini kwa sababu tuko wengi 
wanadhani suala la kuacha alama linawahusu watu fulani maalum kitu 

ambacho sio sahihi. Esta angesubiri jeshi la wayahudi lifanye mpango wa 
kujikomboa wokovu usingepatikana. Lakini alitambua na kukubali kuwa ile 
kazi inamhusu na alianza kulifanyia kazi kwa njia ya maombi. Unapaswa 
kwanza kutambua na kukubali kwamba hakuna mwingine anayepaswa 

kufanya hivyo zaidi yako. 

Nae Mordekai akawagiza wampelekee Esta jibu la kusema kuwa; Wewe 
usijidhanie kuwa wewe utaokoka nyumbani mwa mfalme zaidi ya 
wayahudi wote maana ukinyamaza kabisa wewe wakati huu ndipo 
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kutakapowatokea wahayudi msaada kwa njia nyingine ila wewe 
utaangamia pamoja na mlango wa baba yako. 

Natamani uone ni jinsi gani ambavyo Esta asingetambua na kukubali kuwa 
yeye ndio anatakiwa aache alama kwa njia ya kuwakomboa wayahudi wote 

wangekuwa kwenye wakati mgumu. 

3. AMUA KWA DHATI KUTIMIZA KUSUDI LA MUNGU. 

Mungu alipoweka kusudi lake ndani ya mwanadamu alijua kuwa atalitumikia 
vizuri, na hata kwetu sisi Mungu anategemea kuona kuwa tunalitumikia vizuri. 

Kulitumikia kusudi vizuri kutakufanya uweze kuacha alama nzuri isiyo na 
majuto. Na hii hutegemea maamuzi ya dhati aliyonayo mtu huyo juu ya hilo 

kusudi alilopewa na Mungu. 

Biblia inatufundisha kwa habari za watoto wawili wa mzee Eli aliyekuwa 
kuhani, na watoto wake wakawa makuhani pia. Lakini hawakuamua 

kulitumikia kusudi la Mungu kwa uaminifu na walikuja kuleta majuto ndani ya 
taifa la Israel, yaani waliacha alama mbaya badala ya alama nzuri. Waliondoa 
nafasi ya kikuhani ndani ya familia ya mzee Eli. Mtoto aliyezaliwa na mkwewe 

Eli ambaye ilitakiwa awe kuhani katika Israel aliitwa Ikabodi  yaani utukufu 
umeondoka ndani ya nyumba ya Israel na hao watoto wa Eli walikufa. 

Akamwita mtoto, Ikabodi, akisema Huo utukufu umeondoka katika Israel; 
kwa sababu sanduku la Bwana limechukuliwa na kwa sababu ya 

mkwewe na mumewe (1Samweli 4:21). 

Umewahi kujiuliza mtoto aliyetakiwa kuwa kuhani anaitwa jina majuto yaani 
alama mbaya, na hatakiwi tena kuwa kuhani kwa ajili ya hilo jina. 

4. TUMIA KILA FURSA INAYOKUJA MBELE ZAKO KWA UMAKINI. 

Kila fursa au nafasi unayopata imebeba jambo la KiMungu litakalokuwezesha 
kuacha alama au kuweka kumbukumbuku nzuri katika maisha ya watu 

wanaofuata baada yako. 
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Tunazidi kujifunza kutoka kwa Esta kuwa ilikuwa nafasi yake pekee 
kuahikisha kuwa wayahudi wanapata wokovu kupitia nafasi yake aliyopata 

kuwepo ndani ya jumba la kifalme na aliitumia vizuri. 

Basi Esta akawatuma wamjibu Mordekai, Uende ukawakusanye 
wayahudi wote waliopo hapa Shushani mkafunge kwa ajili yangu, msile 
wala kunywa muda wa siku tatu, usiku wala mchana, mimi na wajakazi 

wangu tutafunga pia, kisha nitaingia kwa mfalme (Esta 4:15-17). 

 

 

 

 

 

SURA YA PILI 

ILI MAOMBI YAJIBIWE 
Maombi ni mawasiliano kati ya mtu na Mungu. Ni kumweleza Mungu kile 

ulicho nacho moyoni mwako. Nasema kumweleza Mungu kwa maana hata 
yale tusiyomwambia anajua lakini inakuwa sio maombi. Kwa sababu maombi 
(mawasiliano) hayo yanahusu pande mbili, kumwambia Mungu na kumsikia 
Mungu anachosema. Maombi yote yalilenga kujibiwa, hakuna ombi ambalo 

Mungu ameruhusu halafu hana mpango wa kujibu. 
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Kanisa lisiloomba ni kanisa lisilo na nguvu, vivyo hivyo mtu (mkristo) yeyote 
asiyeomba ni mkristo asiye na nguvu naamanisha nguvu za kiroho. Kwa 
sababu kadiri unavyoomba ukiwa na imani kwa unachokiomba ndivyo 

unavyozidi kupokea, ikiwa utaacha kuomba ni hakika kiwango cha kupokea 
kitapungua. Kadiri tunavyoomba ndivyo tunavyopokea na kadiri tusivyoomba 

ndivyo hivyo tusivyopokea kutoka kwa Bwana. 

Mathayo 7:7-8 Ombeni, nanyi mtapewa……………Kwa maana kila 
aombaye hupokea. 

Huu mstari unatupa uhakika ya kwamba kwa sababu tu tunaomba tunaamini 
kuwa tutapokea, haya ni mafundisho ya awali kabisa ya Bwana Yesu wakati 

anaanza huduma, na mmoja ya eneo ambalo ameliwekea msisitizo ni kwenye 
kupokea (kupewa) kunakotokana na maombi. 

Lakini jambo lingine la muhimu hapa ni kutambua kuwa biblia haijataja watu                          
maalum wanaotakiwa kuomba. 

Ndio maana Yesu akasema kila aombaye hupewa.Mara nyingi watu 
wanapofika kuomba mbele za Mungu wanakuwa makini na kuhakikisha kuwa 

kile wanachokihitaji kimefika kwa Mungu, bila kufikiri Mungu atasema nini 
kuhusu majibu ya maombi yao. 

Maombi ni mwaliko kutoka kwa Mungu, kutualika mbele zake kwa ajili ya 
kuzungumza naye. Lakini pia mtu yeyote asiyeomba anatenda dhambi mbele 

za Mungu kama Biblia ianvyosema katika; 

Walakini mimi, hasha! Nisimtende Bwana dhambi kwa kuacha 
kuwaombea ninyi; lakini nitawaelimisha katika njia iliyo njema, na 

kunyoka (1Samweli 12:23). 

Kwa hiyo tunapoomba tunatimiza wajibu wetu kibiblia. 

MAMBO YANAYOFANYA MAOMBI YAKO YAJIBIWE. 
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1. UAMINIFU NA UNYENYEKEVU. 

Mmoja ya vitu anavyochukia Mungu kwa wanadamu ni kijiinua na kiburi, lakini 
anapenda sana unyenyenkevu. Watu wote waliowahi kujiinua Mungu 

aliwachukulia adhabu kali lakini walipojidhili na kunyenyekea aliwapa kibali 
cha kusimama mbele zake tena. 

Kuna wakati wana wa Israel walimkosea Mungu, akawatia kwenye mikono ya 
adui zao, wakamlilia ili awaponye lakini wakati huo hawajaondoa miungu ya 
kigeni kati yao.  Walikuwa wanamwomba Mungu awaokoe lakini hawakuwa 

waaminifu na watiifu kwa maana walitakiwa kuondoa miungu ya kigeni 
kwanza ili kuonyesha utii wao na unyenyekevu wao mbele za Mungu. 
Walipoondoa miungu ya kigeni na kunyenyekea Mungu aliwasamehe. 

Nao wakaiondoa hiyo miungu ya kigeni iliyokuwa kati yao, nao 
wakamtumikia Bwana; na roho yake ilihuzunika kwa sababu ya msiba wa 

Israeli (Waamuzi 10:16). 

Kilichomsukuma Mungu kuachilia msamaha ni kile kitendo cha kuonyesha 
unyenyekevu wao na utii kwa Mungu na kukubali kuondoa miungu ya kigeni. 

Mungu huwapinga wenye kiburi bali wanyenyekevu huwapa neema, kwa 
sababu mtu yeyote anayejiinua anataka kuchukua nafasi yake ndio maana 

Mungu huwapinga. 

Habari za mfalme Ahabu inatupa fundisho nzuri sana, 

Ikawa, Ahabu alipoyasikia maneno hayo, akayararua mavazi yake, 
akavaa magunia mwilini mwake, akafunga, akajilaza juu ya magunia, 
akaenda kwa upole. Neno la Bwana likaja kwa Eliya Mtishbi, kusema, 

Huoni jinsi Ahabu alivyojidhili mbele yangu? Basi kwa sababu amejidhili 
mbele yangu, sitayaleta yale mabaya katika siku zake; ila katika siku za 

mwanawe nitayaleta mabaya hayo juu ya nyumba yake (1Wafalme 21:27-
29). 
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Mfalme Ahabu ni mmoja ya wafalme waliofanya mabaya mbele za Bwana, 
kwa kuwa hakuwa tayari kumsikia Mungu na kuzifuata sheria zake katika 
uongozi wake, (1Wafalme 21:25 Lakini hapakuwa na mtu kama Ahabu, 
aliyejiuza atende maovu machoni pa Bwana ambaye Yezebeli mkewe 

alimchochea). 

Pamoja na kuwa mfalme Ahabu ndiye mfalme  aliyefanya mabaya mbele za 
Bwana na kumchukiza Mungu, alipoamua kujinyenyekeza  Mungu akaamua 

kumsamehe. 

Angalia kitu alichokuwa amekusudia  Mungu juu yake: 

Angalia, nitaleta mabaya juu yako; nami nitakuangamiza kabisa, 
nitamkatia Ahabu kila mume, aliyefungwa na aliyeachwa katika Israeli. 

Kisha nitaifanya nyumba yako iwe kama nyumba ya Yeroboamu mwana 
wa Nebati, na kama nyumba ya Baasha mwana wa Ahiya, kwa ajili ya 
chukizo ulilonichukiza, hata kunighadhibisha, ukawakosesha Israeli. 

Tena Bwana alinena habari za Yezebeli, akisema, Mbwa watamla 
Yezebeli katika kiwanja cha Yezreeli. Mtu wa nyumba ya Ahabu afaye 
mjini, mbwa watamla, na yeye afaye mashambani ndege wa angani 

watamla(1Wafalme 21:21-24). 

Hii ni adhabu kali aliyokuwa amekusudia Mungu juu ya Ahabu, lakini 
alipoamua kujidhili na kunyenyekea kwa Mungu alisamehewa. 

Kwa hiyo unapokuwa mtii na mnyenyekevu kwa Mungu, unapata kibali cha 
kusikilizwa na Mungu na kukupa neema  ya kupokea majibu yako kutoka kwa 

Bwana. 

2. IMANI. 

Imani ni kiungo muhimu katika kuhakikisha maombi yako yanajibiwa, na ndio 
daraja analotumia Mungu kujibu maombi yetu. Imani haifanyi mambo kuwa 

mepesi bali inafanya mambo yanawezekana. Kwa sababu imani ni hakika ya 
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mambo yatarajiwayo kulingana na Waebrania 11:1 Basi imani ni kuwa na 
hakika ya mambo yatarajiwayo, ni bayana ya mambo yasiyoonekana. 

Maana yake imani ni udhihirisho au uthibitisho wa vitu ambavyo kwa macho 
ya kawaida hayaonekani. Uwezo ule wa kuona yasiyoonekana ndio unaoitwa 

imani. 

Biblia inaweka wazi kuwa ikiwa hatuna imani kwa Mungu maombi yetu hayana 
kazi maana hayatajibiwa. 

Ila na aombe kwa imani, pasipo shaka yo yote; maana mwenye shaka ni 
kama wimbi la bahari lililochukuliwa na upepo, na kupeperushwa huku 

na huku. Maana mtu kama yule asidhani ya kuwa atapokea kitu kwa 
Bwana. Mtu wa nia mbili husita-sita katika njia zake zote (Yakobo 1:6-8) 

Tunaona kwenye hiyo mistari kwamba ikiwa mtu ameamua kuomba basi 
aombe kwa imani,  tena anapoomba kwa imani asione shaka ndani yake,  
lengo ni kutaka kuona unamtegemea Mungu kwa kila jambo na kumwamini 
kwa maana asiyeomba kwa imani na anayeona shaka ndani yake asidhani 

ya kuwa atapokea kitu kwa Bwana. 

Huu ni mstari unaoweza kukupa kufanya maamuzi ya kuendelea kuomba au 
kutokuendelea kuomba kwa maana unaweka bayana, matokeo ya kuomba 

pasipo imani. 

Nafasi ya imani ni kubwa sana katika kujibiwa maombi kwa sababu 
tunaangalia na kuweka mawazo yetu kuwa Mungu  atafanya kile 

alichotuambia kuwa atafanya (Kuhusu namna maombi yako yanavyoweza 
kujibiwa kupitia Imani unaweza kupata nakala ya kitabu changu cha 

IMANI ITENDAYO KAZI NDANI YETU). 

3. KUFUNGA. 

Lengo la maombi ya kufunga ni kuunyamazisha mwili na kuuruhusu 
ulimwengu wa roho kufanya yaliyo mapenzi ya Mungu, Biblia inasema : 
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Basi nasema, Enendeni kwa Roho, wala hamtazitimiza kamwe tamaa za 
mwili. Kwa sababu mwili hutamani ukishindana na Roho, na Roho 
kushindana na mwili; kwa maana hizi zimepingana, hata hamwezi 

kufanya mnayotaka (Wagalatia 5:16-17). 

Mwili hauwezi kuwa rafiki wa roho maana mahitaji yao hayalingani, kwa hiyo ili 
uweze kusimama na kuwa imara inategemeana na kipi kina nguvu kati ya 

mwili na roho. Ikiwa mwili utakuwa na nguvu na kuishinda roho yako ujue ni 
vigumu kutimiza mapenzi ya Mungu kwa njia ya maombi. 

Na hao walio wa Kristo Yesu wameusulibisha mwili pamoja na mawazo 
yake mabaya na tamaa zake (Wagalatia 5:24). 

Mtu anapofunga anatoa kipaumbele kwa mambo ya rohoni kufanikiwa zaidi 
kuliko mambo ya mwilini, na katika kutanguliza mambo ya kiroho ni muhimu 

sana kila mtu akajua kuuweza mwili wake na kuutisha katika utakatifu 
kulingana na (1Wathesalonike 4:4). 

Biblia pia inatuonesha nafasi ya maombi ya kufunga. 

Wakakusanyika huko Mispa, wakateka maji na kuyamimina mbele za 
Bwana; wakafunga siku ile, wakasema huko, Tumemfanyia Bwana 

dhambi. Samweli akawaamua wana wa Israeli huko Mispa (1Samweli 7:6) 

Wana wa Israel walimtenda Mungu dhambi, na kuanza kufanya ibada kwa 
miungu ya baali, lakini walipomwomba Mungu kwa maombi ya kufunga 

walipata kibali na wakasamehewa dhambi zao. 

Yehoshafati akaogopa, akauelekeza uso wake, amtafute  Bwana, 
akatangaza mbiu ya watu  kufunga katika Yuda yote (2Nyakati 20:3). 

Baada ya mfalme kuona adui zake wameinuka juu yake na wameamua 
kupigana nae, aliamua kumwomba Mungu kwa maombi ya mzigo na kufunga 

na Mungu akaamua kumjibu na kumpa ushindi  juu ya adui zake 
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4. SADAKA. 

Msijiwekee hazina duniani, nondo na kutu viharibupo, na wevi huvunja 
na kuiba. Bali jiwekeeni hazina mbinguni kusikoharibika kitu kwa nondo 

wala kutu wala wevi hawavunji wala hawaibi, kwa kuwa hazina yako ilipo, 
ndipo utakapokuwapo na moyo wako (Mathayo 6:19-21). 

Sadaka inaueleza moyo wa mtu mbele za Mungu, kwa hiyo unapotoa sadaka, 
Mungu anautazama moyo kuwa una kitu gani. Kupitia sadaka ni rahisi Mungu 

kujibu haja za moyo wako, kwa hiyo unapotoa sadaka ni muhimu 
ukaambatanisha na maombi na ndani ya moyo wako ukiwa umebeba imani ya 

kujibiwa. 

Palikuwa na mtu Kaisaria, jina lake kornelio akida wa kikosi kilichoitwa  
Kiitalia, mtu mtauwa mchaji wa Mungu, yeye na nyumba yake yote, naye 

alikuwa akiwapa watu sadaka nyingi na kumwomba Mungu daima. 
Akaona katika maono wazi wazi kama saa tisa za mchana, malaika wa 
Mungu akimjia na kumwambia, Kornelio akamtazama sana akaogopa 
akasema, kuna nini Bwana, akamwambia sala zako na sadaka zako 

zimefika juu na kuwa ukumbusho mbele za Mungu (Matendo ya Mitume 
10:1-4). 

Katika mistari hii tunaona mfano wa Kornelio, alikuwa mmoja kati ya watu 
waliokuwa wanaombea sadaka walizokuwa wakitoa. Na biblia inatufundisha 
Mungu alipoziangalia zile sadaka na maombi yaliyoambatana na zile sadaka 
akaona ipo haja ya  kumjibu. Kwa hiyo ni dhahiri kuelewa kuwa sadaka ndio 

ilibeba majibu ya maombi yake. 

5. HEKIMA YA MATUMIZI YA NENO LA MUNGU. 
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Kuna baadhi ya maombi hayajibiwi kwa sababu tunaomba vibaya, hatuombi 
kwa ajili ya utukufu wa Mungu, ila tunaomba  kwa ajili ya maslahi yetu 

wenyewe. 

Biblia inasema kuwa: 

Hata mwaomba, wala hampati kwa sababu mwaomba vibaya, ili mvitumie 
kwa tamaa zenu (Yakobo 4:3). 

Shida sio kuomba tu, unaomba kwa ajili ya nini? Lengo la maombi ni nini? 
Kilichoweka msukumo wa kuomba ni nini? Ikiwa ni kwa ajili ya utukufu wa 
Mungu, Mungu hataacha kujibu lakini ikiwa unaomba kwa ajili ya tamaa 

binafsi ni vigumu Mungu kujibu hayo maombi. 

6. BIDII KATIKA MAOMBI. 

Bidii inaonyesha kiwango chako cha uhitaji wa jambo mbele za Mungu na pia 
inaonyesha uwezo wako wakukitunza kitu utakachopata, hii ni kwa sababu 

thamani ya kitu kwa mtu ipo katika gharama inayotumika kukipata. 

Kuomba kwake mwenye haki kwafaa sana, akiomba kwa bidii. Eliya 
alikuwa mwanadamu mwenye tabia moja na sisi, akaomba kwa bidii 
mvua isinyeshe, na mvua haikunyesha juu ya nchi muda wa miaka 

mitatu na miezi sita (Yakobo 5:16b-17). 

Biblia inamwelezea mtu ambaye ni mwenye haki na kwa hali ya kawaida 
hatukutegemea tuone neno kwa bidii kwa kuwa ni haki yake lakini anasema 

akiomba kwa bidii ndipo haki itakuja. 

Watu wengi tunautumia mfano wa Eliya wa kufunga mvua isinyeshe kwa 
imani kabisa lakini tunaposoma mstari huu tunasahau kuna maneno 

yanasema aliomba kwa bidii, maana yake ingawa Eliya aliheshimiwa na 
Mungu katika njia zake lakini swala la yeye kupokea lilitegemea bidii ya 

maombi yake. 
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Baadhi ya mifano ya watu walioomba kwa bidii bila kukata tamaa ili wapokee 
majibu yao katika biblia: 

Kanisa la mitume juu ya Petro 

Basi Petro akalindwa gerezani, nalo kanisa likamwomba Mungu kwa 
juhudi kwa ajili yake. Hata wakati Herode alipotaka kumtoa, usiku ule ule 

Petro alikuwa analala katikati ya askari wawili, amefungwa minyororo 
miwili; walinzi mbele ya mlango wakailinda gereza (Matendo ya mitume 

12:5-6). 

Danieli juu ya taifa la Israeli 

Daniel 10:2, 12-13 Katika siku zile mimi, Danieli, nalikuwa nikiomboleza 
muda wa majuma matatu kamili.Ndipo akaniambia, Usiogope, Danieli; 
kwa maana tangu siku ile ya kwanza ulipotia moyo wako ufahamu, na 
kujinyenyekeza mbele za Mungu wako, maneno yako yalisikiwa; nami 
nimekuja kwa ajili ya maneno yako. Lakini mkuu wa ufalme wa Uajemi 
alinipinga siku ishirini na moja; bali, tazama, huyo Mikaeli, mmoja wa 

hao wakuu wa mbele, akaja kunisaidia; nami nikamwacha huko pamoja 
na wafalme wa Uajemi. 

Alijibiwa maombi toka siku ya kwanza lakini ajitia nia kwa Bwana kuahakikisha 
yanadhihirika mapka siku 21 na ndipo alipokea majibu ya maombi yake 

Hana juu ya kupata mtoto 

1Samwel 1:10 Naye huyo mwanamke alikuwa na uchungu rohoni mwake, 
akamwomba Bwana akalia sana. 

7. MATUNDA YA KAZI. 

Kuleta matokeo katika kazi uliyopewa na Mungu ni jambo la msingi sana na 
Mungu analiheshimu sana, na pia ni rahisi kuangalia matunda ya kazi yako na 

kujibu maombi yako 
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Bibilia inatuambia wazi kuwa: 

Si ninyi mlionichagua mimi, bali ni mimi niliyewachagua ninyi; nami 
nikawaweka mwende mkazae matunda; na matunda yenu yapate kukaa; 

ili kwamba lo lote mmwombalo Baba kwa jina langu awapeni (Yohana 
15:16). 

Bwana Yesu anawaambia wanafunzi wake kuwa, mimi nimewaweka kwa ajili 
ya kunizalia matunda (kuongeza faida) ili mnapomwomba Baba kwa jina langu 
aweze kuwapa majibu ya maombi yenu. Hili ni jambo la msingi kwa Mungu,na 

mfano mzuri ni mfalme Hezekia. 

Siku hizo Hezekia akaugua, akawa katika hatari ya kufa. Isaya, nabii, 
mwana wa Amozi, akamjia akamwambia, Bwana asema hivi, Tengeza 

mambo ya nyumba yako; maana utakufa, wala hutapona. Basi Hezekia 
akajigeuza, akaelekeza uso wake ukutani, akamwomba Bwana akasema, 
Nakusihi, Bwana, ukumbuke sasa, jinsi nilivyokwenda mbele zako katika 

kweli na kwa moyo mkamilifu, na kutenda yaliyo mema machoni pako. 
Hezekia akalia sana sana. Ikawa, kabla Isaya hajatoka katika mji wa kati, 
neno la Bwana likamjia, kusema, Rudi, ukamwambie Hezekia, mkuu wa 

watu wangu, Bwana, Mungu wa Daudi baba yako asema hivi, 
Nimeyasikia maombi yako, na kuyaona machozi yako; tazama, 

nitakuponya; siku ya tatu utapanda nyumbani kwa Bwana. Tena, 
nitazizidisha siku zako, kiasi cha miaka kumi na mitano, nami nitakuokoa 
wewe, na mji huu, na mkono wa mfalme wa Ashuru, nami nitaulinda mji 
huu kwa ajili yangu, na kwa ajili ya Daudi, mtumishi wangu. (2Wafalme 

20:1-6). 

Suala la kifo cha Hezekia lilikuwa limetoka kwa Mungu, na alimtuma nabii 
Isaya kumpelekea ujumbe huo, Hezekia aliposikia  aliamua kumlilia Mungu 

kwa maneno mengine aliamua kumwomba Mungu na Mungu akamjibu 
sawasawa na maombi yake.  Lakini kilichomsababisha Mungu kujibu hayo 
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maombi ni uaminfu na unyenyekevu aliokuwa nao Hezekia katika kazi yake na 
matunda ya kazi ndio maana aliongezewa miaka kumi na tano. 

 

8. KUOMBA KATIKA MAPENZI YA MUNGU. 

Mapenzi ya Mungu ni matakwa au makusudi ya Mungu. Ili maombi yapate 
kujibiwa ni lazima yaendane na mapenzi ya Mungu. Maisha ya mtu 

yameratibiwa na Mungu au kwa namna nyingine yapo katika mpango wa 
Mungu. Maana yake kitu ambacho kipo katika mpango wa Mungu  

unapokihitaji kwa njia ya maombi  ni rahisi Mungu kukujibu kwa kuwa kipo 
katika mpango wake. 

Na huu ndio ujasiri tulionao kwake, ya kuwa tukiomba kitu sawasawa na 
mapenzi yake atusikia, na kama tukijua kuwa atusikia tuombacho 

chochote, twajua kuwa tunazo zile haja tulizomwomba (1Yohana 5:14-
15). 

Kwa kawaida mfumo wa maisha ya watu umefungwa katika utaratibu au 
maono na malengo. Ukipeleka pendekezo la uhitaji wa jambo lolote ambalo 
lipo kwenye utaratibu wa utendaji kazi ni rahisi sana kujibiwa tofauti na lile 

ambalo halipo kwenye mpango. Hii ndiyo sababu Biblia ikaandika kuwa 
tunakuwa na ujasiri, lakini hatuishii kuwa na ujasiri bali hata majibu ya maombi 

tumepokea. 

Akaenda tena mara ya pili, akaomba akisema, ikiwa haiwezekani 
kikombe hiki kiniepuke nisipokunywa mapenzi yako yatimizwe. Akaja 

tena akawakuta wamelala, maana macho yao yamekuwa mazito, 
akawaacha tena akaomba mara ya tatu, akisema maneno yaleyale 

(Mathayo 26:42-44). 
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Ukifuatilia aina ya maombi aliyoyaomba Yesu mwanzo, yalikuwa ni ya kukataa 
kupita msalabani lakini mpango wa Mungu ulikuwa apite pale. Yesu kristo 

hakupata majibu mpaka alipobadili aina ya maombi na kuruhusu mapenzi ya 
Mungu yatimie, ndipo  tunaona akipata amani ishara ya kupokea majibu. 

 

8. NAFASI YA MTU MBELE ZA MUNGU. 

Nafasi ni mahali sahihi mtu anapotakiwa kuwepo kwa wakati sahihi ili 
kukamilisha jambo lililokusudiwa. Nafasi imebeba haki ya mtu inayomwezesha 

maombi yake kujibiwa. 

Walinikabili siku ya msiba wangu; Lakini Bwana alikuwa tegemeo langu. 
Akanitoa akanipeleka panapo nafasi; Aliniponya kwa kuwa alipendezwa 

nami Bwana alinitendea sawasawa na haki yangu; Sawasawa na usafi wa 
mikono yangu akanilipa. (2Samweli 22:19-21) 

Mfalme Daudi alipokuwa katika wakati mgumu, macho yake alielekeza katika 
kumwomba Bwana, tunachokiona ni kwamba Mungu hakumwokoa moja kwa 

moja kwenye hali ngumu aliyokuwa nayo, bali alimhamisha na kumweka 
mahali anapotakiwa kuwepo yaani mahali panapo nafasi, kwa hiyo majibu ya 
maombi ya Daudi yasingeweza kuja kama asingehamishwa mahali pale alipo. 

Nafasi ndiyo iliyobeba majibu ya Daudi kuokolewa na ndiyo maana Mungu 
alimsaidia. 

Nafasi ya mtu mbele za Mungu ina mchango mkubwa katika kumfanya huyo 
mtu kujibiwa au kutokujibiwa maombi yake. Katika hali ya kawaida ya maisha 
tunayoishi ili mtu akusaidie jambo fulani ni lazima awe anakufahamu vizuri. 

Kama hakufahamu vizuri anaweza asikusaidie kabisa  au akakusaidia kidogo. 
Unapoomba Mungu anaangalia unaoomba kama nani, au umesimama nafasi 

gani. 

Zipo nafasi kadhaa mbele za Mungu ambazo hufanya maombi ya mtu kujibiwa 
au kutojibiwa. 
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Nafasi ya kikuhani. 

Kuhani ni mtu anayesimama au anayefanya maombi kwa ajili ya watu 
wengine, nafasi ya ukuhani humpa mtu haki ya kusimama mbele za Mungu na 

maombi yake kujibiwa kwa sababu tu ya ukuhani. Biblia inasema kuwa: 

Nao waimba wimbo mpya wakisema, Wastahili wewe kukitwaa hicho 
kitabu na kuzifungua muhuri zake; kwa kuwa ulichinjwa, ukamnunulia 
Mungu kwa damu yako watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa, 

ukawafanya kuwa ufalme na makuhani kwa Mungu wetu; nao wanamiliki 
juu ya nchi (Ufunuo wa Yohana 5:9-10). 

Katika Agano la Kale tunaelewa kuwa aliyekuwa na ruhusa ya kuomba kwa 
ajili yake na watu wake ni kuhani peke yake, lakini Biblia inasema alichinjwa 

akamnunua kila mtu na kumfanya au kumpa nafasi ya ukuhani ikiwa na 
maana kuwa kazi alizokuwa akizifanya kuhani kwa sasa kila mtu ana nafasi ya 

kufanya kwa kuwa amefanyika kuhani. Kwa  hiyo kuna maombi ukiwa 
unafanya kwa ajili ya watu wengine ili Mungu akujibu anategemea 

ujiambatanishe na nafasi ya kikuhani kwa kuwa hiyo nafasi inakutambulisha 
mbele zake kuwa unastahili kupokea majibu ya watu. 

Nafasi ya kifalme. 

Mfalme ni mtawala, ikiwa na maana mtu mwenye maamuzi ya mwisho na 
usemi wa mwisho katika eneo analoliongoza. Kauli ya mfalme imebeba amri, 
ushauri na suluhisho la jambo. Kuna maombi mengine ambayo unapofanya 

unatakiwa usimame kwenye nafasi hii ili kupokea majibu yake na ukiwa nje ya 
hii nafasi ni vigumu sana kupokea. Mfano Rais wa nchi sio kila muda 

atawaomba wananchi watekeleze majukumu yao bali kuna mtu atawaagiza 
wananchi kutekeleza, wakati mwananchi wa kawaida hana mamlaka ya 

kuagiza kitu kifanyike isipokuwa kuomba, sasa basi kuagiza na kuomba ni vitu 
viwili tofauti, kwa hiyo mtu aliyeokoka kuna muda katika maombi yake 

anatakiwa asimame kwenye nafasi ya kifalme kuamuru, au kuagiza vitu fulani 
vifanyike, lakini akiwa kama kuhani hawezi kuagiza isipokuwa kuomba. 
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Nao waimba wimbo mpya wakisema, Wastahili wewe kukitwaa hicho 
kitabu na kuzifungua muhuri zake; kwa kuwa ulichinjwa, ukamnunulia 
Mungu kwa damu yako watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa, 

ukawafanya kuwa ufalme na makuhani kwa Mungu wetu; nao wanamiliki 
juu ya nchi. (ufunuo 5:9-10) 

Ametununua na kutufanya kuwa ufalme ikiwa na maana ya kutupa nafasi ya 
kiutawala na amri katika maombi yetu. 

Nafasi kama lango. 

Inueni vichwa vyenu, enyi malango, Inukeni, enyi malango ya milele, 
Mfalme wa utukufu apate kuingia. (Zaburi 24:7) 

Lango linaweza kuwa mzaliwa wa kwanza katika familia, mtu wa kwanza 
kuokoka katika jamii, kiongozi wa kanisa, familia au ukoo, nk Kuna vitu Mungu 

hawezi kufanya kama hajaruhusiwa na mtu anayemtambua kama lango. 
Maana yake lango ndiye anayempa ruhusa ya kuingia kufanya yale 

yanayotakiwa na kama hautasimama katika nafasi ya lango ni vigumu sana 
kupokea majibu ya maombi yako kwa sababu Mungu anaangalia sauti ya 

aliyemweka katika nafasi hiyo. 
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SURA YA TATU 

UHUSIANO KATI YA KIZAZI CHAKO NA 

MAHUSIANO YAKO NA MUNGU 
Biblia imetupa nafasi ya kumjua Mungu pamoja  na faida zake, (Ayubu 22:21 

Mjue sana Mungu, ili uwe na amani; Ndivyo mema yatakavyokujia). 

Kumjua Mungu ni kuwa naye karibu katika maisha yako yaani kuwa na 
mahusiano mazuri naye. Na zaidi ya kuwa tunapata amani tunapomjua 
Mungu, na kwamba mema yanatujia, uhusiano wetu mzuri na Mungu 

unaweza kuleta faida kwa kizazi chetu kinachokuja. 

Na uhusiano wa mtu na Mungu ukiwa mbaya unaathiri uzao wake na 
kusababisha kizazi chake pia kupita wakati mgumu. 

Jambo kama hili liliwahi kuwatokea wana wa Israel, 

Baba zetu walitenda dhambi hata hawako; Na sisi tumeyachukua maovu 
yao. (Mambolezo 5:7) 

Taifa la Israel walikuwa kwenye wakati mgumu, wakatafuta chanzo cha 
magumu wanayopata, wakagundua kuwa chanzo ni baba zao. Maovu 
yaliyowatesa hayakuwa maovu yao, ila yalikuwa maovu ya baba zao. 

Walikuwa wanaona mama zao wamekuwa wajane, wao wenyewe walijiona 
kama yatima, na walikuwa wanauziwa kuni zao, wakajiuliza kwa nini haya 

yote yamewapata? Wakapata jibu kwamba ni kwa sababu ya maovu ya baba 
zao. Na hii ilitokea wakati baba zao walipomwacha Mungu au walipopoteza 

uhusiano wao na Mungu. Kwa hiyo ni muhimu sana kujenga mahusiano yako 
na Mungu ili kuhakikisha kizazi chako kinakuja kukaa vizuri. Biblia inasema 

baba zetu walitenda dhambi nao hawako.Maana yake nini? Dhambi 
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iliyotendwa na baba zao ndiyo inayoonekana kama alama inayowapa majuto 
mioyoni mwao. 

(Hosea 4:6) Kwa kuwa wewe umeyakataa maarifa, mimi nami nitakukataa 
wewe, usiwe kuhani kwangu mimi; kwa kuwa umeisahau sheria ya 

Mungu wako, mimi nami nitawasahau watoto wako. 

Mungu anasema.Mimi nami nitawasahau watoto wako, kilichomfanya Mungu 
aseme mimi nami nitawasahau watoto wako ni ile hali ya Israel kumkataa 
Yeye, watoto anaosema kuwa atawakataa hawajashiriki katika kumkataa 

Mungu, lakini Mungu anasema atawakataa. Jiulize kwa nini Mungu awakatae 
watoto ambao hawakuhusika? Ni kwa sababu wao walimkataa Mungu na 
kupoteza uhusiano wao na Mungu. Uhusiano wako na Mungu una nafasi 

kubwa sana katika kujenga kizazi chako na kuacha alama ambayo 
wataikumbuka kwa furaha wala sio kwa majuto, maana umewaandalia 

mazingira mazuri ya kumsikia Mungu. 

Mathayo 27:25 Watu wote wakajibu wakasema, Damu yake na iwe juu 
yetu, na juu ya watoto wetu. 

Hii ni habari za Yesu Kristo na Pilato kuhusu mashitaka waliyoleta wahayudi, 
Pilato alipoona huyu mtu hana hatia, na aliishi kwa haki hapa duniani, na 
habari wanazoeleza kuwa sio za kweli, akaamua kunawa mikono. Pilato 

aliamua kufanya tendo liliwaashiria wahayudi kuwa juu ya mtu (Yesu) mimi 
siendelei tena na alijua kuwa kila atakachofanya lazima aache alama, 

wahayudi wakajibu kile kitendo kwa maneno wakasema, Damu yake iwe juu 
yetu, na watoto wetu. 

Jiulize vizuri, unazaliwa na unakua, inapofika wakati wa wewe kufanya 
maamuzi yako binafsi unashindwa kwa sababu kuna mtu ametangulia na 

ameshafanya mamuzi kwa niaba yako na maisha yako kwa ujumla. 
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Hata kama watoto wao wangekuja kukataa baadaye kuwa sisi hatuhusiki na 
hiyo damu, isingekuwa rahisi kwa sababu wazee wao walishaapa. Jambo la 

kushukuru ni kwamba walisamehewa ile dhambi pale pale msalabani. 

Namna tunavyomjua Mungu na kuwa naye karibu tunatengeneza mazingira 
ya kizazi chetu (watoto wetu) kuwa na msingi mzuri wa maisha. Mahusiano 

yetu na Mungu hayaishii katika kumjua Yeye tu, bali katika kuyashika na 
kuyatenda mapenzi yake na kuzishika amri zake. Hii ndio maana aliwaambia 

wana wa Israel kuwa: 

Usivisujudie wala kuvitumikia; kwa kuwa mimi, Bwana, Mungu wako, ni 
Mungu mwenye wivu; nawapatiliza wana maovu ya baba zao, hata kizazi 

cha tatu na cha nne cha wanichukiao,nami nawarehemu maelfu elfu 
wanipendao, na kuzishika amri zangu (Kutoka 20:5). 

Mungu anamwambia Musa matokea ya kutumia hizi sheria (kutii au kupuuza) 
hayatakuwa kwao peke yao,  bali kwa watoto wao pia, na sio hao tu hata 
watoto wa watoto wao, hadi kizazi channe. Kama watazishika sheria za 
Mungu maelfu elfu ya watu watapata rehema kutoka kwa Mungu. Neno 

maelfu elfu ni hesabu kubwa zaidi ya vizazi vinne alivyotaja kuviadhibu ikiwa 
tu hawatafuata sheria zake. Lengo la sheria hizi ni kuimarisha uhusiano wao 
na Mungu baada ya kuona kuwa wanaanza kumwacha Yeye na kumsahau. 
Kwa maana angeweza kumpa Adamu pale Edeni lakini hazikuhitajika kwa 
kipindi kile. Uhusiano wetu na Mungu unapoondoka, ule ukaribu wetu na 
Mungu nao huondoka. Ukaribu wetu na Mungu ukiondoka,tunashindwa 

kupokea vile vitu alivyokusudia kwa ajili yetu na kuachilia adhabu, na adhabu 
hii inaachiliwa kwetu na kwa vizazi vyetu. 

Kwa maneno mengine, kile wanachokivuna watoto, (mabaya na mazuri) ni 
matokeo ya kilichofanywa na wazazi. Kama wazazi walifanya mabaya, maana 
yake walipanda mbegu mbaya, na kwa sababu ni mbegu lazima iote, inapoota 

haiwezi kuota na matokeo mazuri ikiwa wazazi walipanda mbegu mbaya. 
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Ikiwa wazazi wana uhusiano mzuri na Mungu watapanda mbegu nzuri 
itakayokuwa na matokeo mazuri kwa kizazi chao. 

 

Ikiwa watu wangu, walioitwa kwa jina langu, watajinyenyekesha, na 
kuomba, na kunitafuta uso, na kuziacha njia zao mbaya; basi, nitasikia 

toka mbinguni, na kuwasamehe dhambi yao, na kuiponya nchi yao. Sasa 
macho yangu yatafumbuka, na masikio yangu yatasikiliza maombi ya 

watu waombao mahali hapa (2Mambo ya Nyakati 7:14-15). 

 

Ukianza kuusoma huu mstari, cha kwanza utakachoona ni toba, lakini 
tuangalie kwa sura nyingine kidogo. Mfalme Sulemani alimjengea Mungu 
hekalu, akafanya kwa jinsi alivyopewa maelekezo. Alipomaliza ujenzi wa 
hekalu na kabla hekalu halijaanza kutumika kwa ajili ya ibada, Sulemani 

alihakikisha anaweka alama ya kudumu ambayo ilitumika wakati wa uongozi 
wake,  uongozi wa wafalme waliofuata baada yake na katika kizazi chetu leo 

hii. Alama aliyoweka Sulemani ni kuhakikisha kuwa kizazi kinachofuata 
kinaishi kwenye uwepo wa Mungu na hata itatokea wakamkosea Mungu. 

(2Mambo ya Nyakati 6:34 Wakikukosa, (maana hakuna mtu asiyekosa), 
aweze kuwa samehe. Sulemani alijua hilo ya kuwa hakuna mtu asiyemkosea 

Mungu, na kwa kujua hiloalikuwa amewafanyia maombi kwa Mungu. 

Hayo maombi ya Sulemani ndio alama ninayozungumzia, ni maombi ya 
msingi sana yaliyolibeba taifa la Israel kwa muda mrefu na lilikuwa agano la 

Mungu kwa Sulemani. 

2Mambo ya nyakati 6:24-39 Ikiwa watu wako Israeli wamepigwa mbele ya 
adui zao, kwa sababu wamekukosa wewe; kama wakirejea kwako, na 

kulikiri jina lako, wakikuomba na kukusihi nyumbani humu; basi usikie 
huko mbinguni, ukaisamehe dhambi ya watu wako Israeli, na kuwarejeza 
tena katika nchi uliyowapa wao na baba zao. Ikiwa mbingu zimefungwa, 
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hata hakuna mvua, kwa sababu wamekukosa wewe; kama wakiomba 
wakikabili mahali hapa, na kulikiri jina lako, na kuiacha dhambi yao, 

uwatesapo; basi usikie huko mbinguni, ukaisamehe dhambi ya watumwa 
wako, na ya watu wako Israeli; uwafundishapo njia njema iwapasayo 

waiendee; ukainyeshee mvua nchi yako, uliyowapa watu wako iwe urithi. 
Ikiwa nchi imeingia njaa, au tauni, au ukosefu wa mvua, au ukungu, au 
nzige, au panzi; ikiwa adui wamewahusuru katika nchi ya miji yao, au 
ukiwapo msiba wo wote, au uele wo wote; yo yote atakayoyaomba na 
kusihi mtu awaye yote, au watu wako Israeli wote pamoja, watakaojua 
kila mtu pigo lake mwenyewe, na msiba wake mwenyewe, akiinyoshea 
mikono nyumba hii; basi usikie huko mbinguni, ukaapo, ukasamehe, 

ukampatilize kila mtu kwa kadiri ya njia zake zote; wewe umjuaye moyo; 
(maana wewe peke yako ndiwe uijuaye mioyo ya wanadamu); ili wakuche 
wewe, waziendee njia zako, siku zote watakazoishi katika nchi uliyowapa 
baba zetu. Hata na mgeni naye, asiyekuwa mmoja wa watu wako Israeli, 

atakapokuja kutoka nchi iliyo mbali sana kwa ajili ya jina lako kuu, na 
mkono wako ulio hodari, na mkono wako ulionyoshwa; hao 

watakapokuja na kuomba wakiielekea nyumba hii; basi usikie huko 
mbinguni, toka makaoni mwako, ukatende yote atakayokuomba huyo 

mgeni; ili watu wote wa dunia wapate kulijua jina lako, na kukucha wewe, 
kama watu wako Israeli, tena wajue ya kuwa nyumba hii niliyoijenga 

imeitwa kwa jina lako. Ikiwa watu wako wametoka kupigana na adui zao, 
utakakowatuma ko kote, wakikuomba kuuelekea mji huu uliouchagua, na 

nyumba hii niliyoijenga kwa jina lako; basi uyasikie huko mbinguni 
wayaombayo, na kusihi, ukaitetee haki yao. Wakikukosa, (maana hakuna 
mtu asiyekosa), hata uwakasirikie, na kuwatia mikononi mwa adui zao, 
wawahamishe, na kuwachukua mateka mpaka nchi iliyo mbali au iliyo 
karibu; basi wakikumbuka katika nchi walikohamishwa, na kutubu, na 

kukusihi katika nchi ya uhamisho wao, wakisema, Tumekosa, tumetenda 
kwa ukaidi, tumefanya maovu; wakurudiapo kwa mioyo yao yote, na kwa 

nia zao zote, katika nchi ya uhamisho wao, adui walikowahamisha, 
wakiomba na kuielekea nchi uliyowapa baba zao, na mji huu 
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uliouchagua, na nyumba hii niliyoijenga kwa jina lako; basi uyasikie toka 
mbinguni, toka makaoni mwako, wayaombayo, na kusihi, ukaitetee haki 

yao; ukawasamehe watu wako, waliokosa juu yako. 

Haya ni maombi ya mfalme Sulemani baada ya kujenga lile hekalu, na 
tumeona umuhimu wa alama aliyoweka, na hii ni kutokana na ukaribu wake 

yeye na Mungu. Ni muhimu sana kuwa na uhusiano mzuri na Mungu ili 
kuhakikisha wanaokuja nyuma yako, (kizazi chako) hakipati wakati mgumu 

kwa ajili yako uliyewatangulia. 

Tazama habari za Yusufu, Mungu alikusudia mambo makubwa ndani yake, 
kikuu ilikuwa hatima ya miaka 14 ya nchi ya Misri. Kilichomsaidia kufanikisha 

hilo ilikuwa ni uhusiano mzuri aliokuwa nao na Mungu wake. 

Neno hilo likawa jema machoni pa Farao, na machoni pa watumwa wake 
wote. Farao akawaambia watumwa wake, Tupate wapi mtu kama huyu, 

mwenye roho ya Mungu ndani yake? (Mwanzo 41:37-38). 

 

Farao alitambua kuwa huyu mtu ni mtumishi wa Mungu (mwenye mahusiano 
mazuri na Mungu), na Roho wa Mungu anakaa ndani yake maana amefanyika 

baraka (mafanikio) kwa ajili ya nchi ya Misri na akaamua kumpa nafasi za 
utawala katika nchi yake. 

Ukianzia Mwanzo 41:25 Biblia inasema: 

Yusufu akamwambia Farao, Ndoto ya Farao ni moja; Mungu 
amemwonyesha Farao atakayoyafanya hivi karibu. Wale ng'ombe saba 
wema ni miaka saba; na yale masuke saba mema ni miaka saba. Ndoto 
ni moja. Na wale ng'ombe saba, dhaifu, wabaya, waliopanda baada yao, 

ni miaka saba; na yale masuke saba matupu yaliyokaushwa na upepo wa 
mashariki, yatakuwa miaka saba ya njaa. Ndivyo nilivyomwambia Farao, 
ya kwamba Mungu amemwonyesha Farao atakayoyafanya hivi karibu. 
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Tazama, miaka saba ya shibe inakuja, katika nchi yote ya Misri. Kisha 
kutakuja miaka saba ya njaa baada yake; na shibe ile yote itasahauliwa 
katika nchi ya Misri, na njaa itaiharibu nchi. Wala shibe ile haitajulikana 
katika nchi kwa sababu ya njaa inayokuja baadaye, maana itakuwa nzito 

sana. 

Huu ni msaada mkubwa sana ndani ya nchi ya Misri na kwa uongozi wa 
Farao, maana ulihakikisha jamii ya watu wanapata chakula cha kuwatosha 

wakati wa njaa, na aliyekuwa sababu ya kufanikiwa kwa kiwango hiki ni 
Yusufu. 

Tunachojifunza katika mafanikio haya ya Yusufu ni ule uhusiano wake mzuri 
na Mungu. 

Jambo lingine ni kwamba unapoharibu mahusiano yako na Mungu 
unatengeneza msingi mbovu ambao ni vigumu kwa kizazi chako kuja 

kuutengeneza, kwa sababu hawajui chanzo ni nini. 

Angalia, siku zinakuja, nitakapoukata mkono wako, na mkono wa mbari 
ya baba yako, hata nyumbani mwako hatakuwako mzee. Nawe 

utalitazama teso la maskani yangu, katika utajiri wote watakaopewa 
Israeli; wala nyumbani mwako hatakuwako mzee milele(1Samweli 2:31). 

Hii ni habari ya wana wa Eli walipomkosea Mungu na akaamua kuwaua, 
pamoja na kwamba wale watoto walikufa, Mungu aliachilia adhabu nyingine 

kwa ukoo mzima na kizazi chao. Hili ni jambo la kusikitisha kidogo kwa 
sababu ukoo mzima ulikosa nafasi ya kupata hekima za wazee na nafasi ya  

kushauriwa. Kati ya koo zote zilizoko ndani ya kabila 12 za taifa la Israel, ukoo 
wao tu ndio hauna wazee. 

Jambo la kujenga mahusiano na Mungu na kuweka mazingira mazuri kwa ajili 
ya watoto wake au kizazi chake alilifanya pia Mfalme Yehu mwana wa 

Yehoshafati baada ya kupakwa mafuta na kukaa kwenye kiti cha kifalme 
alianza kufanya kama Mungu alivyomwambia kupitia mtumishi wake Elisha. 



 
 

51 

Huu ni mpango wa Mungu wa kuondoa ibada za miungu ya baali katika Israel, 
na alimpa maelekezo haya mtumishi wake Eliya 

Na itakuwa atakayeokoka na upanga wa Hazaeli, Yehu atamwua; na 
atakayeokoka na upanga wa Yehu, Elisha atamwua (1Wafalme 19:17). 

Yehu baada ya kutambua hilo kuwa kuna jambo Mungu alikusudia kulifanya 
katika utawala wake aliamua kuingia katika utekelezaji wake. Alianza kwa 

kutuma ujumbe kuwa watoto wa mfalme Ahabu wauawe (2Wafalme 10:7-30) 

Ikawa, barua ilipowawasilia, waliwatwaa hao wana wa mfalme, 
wakawaua, watu sabini, wakatia vichwa vyao katika makapu, 

wakampelekea huko Yezreeli  (2Wafalme 10:7). 

 

Hivyo Yehu akawapiga wote waliosalia wa nyumba ya Ahabu katika 
Yezreeli, na hao wakuu wake wote, na rafiki zake, na makuhani wake, 

hata hakumwachia aliyesalia hata mmoja (2Wafalme 10:11). 

Akasema, Wakamateni wa hai. Wakawakamata wa hai, wakawaua penye 
birika ya nyumba ya kukatia manyoya kondoo, watu arobaini na wawili; 

wala hakumsaza mtu wao awaye yote (2Wafalme 10:14). 

Naye alipofika Samaria, aliwapiga wote waliomsalia Ahabu katika 
Samaria, hata akamwangamiza, sawasawa na neno la Bwana 

alilomwambia Eliya (2Wafalme 10:17). 

Ikawa mara alipokwisha kutoa sadaka ya kuteketezwa, Yehu akawaambia 
walinzi na maakida, Ingieni mwapige; mtu awaye yote asitoke. Basi 

wakawapiga kwa makali ya upanga; walinzi na maakida wakawatupa nje, 
wakaenda mpaka mji wa nyumba ya Baali (2Wafalme 10:25). 

Bwana akamwambia Yehu, Kwa kuwa umetenda vema kwa kufanya 
vilivyo haki machoni pangu, kuitendea nyumba ya Ahabu sawasawa na 
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yote yaliyomo moyoni mwangu, wana wako wa kizazi cha nne watakaa 
kitini mwa Israeli (2Wafalme 10:30). 

Mfalme Yehu alikuwa na mahusiano mazuri na Mungu na ndio kilichomsaidia 
kuhakikisha anaifanya ile kazi kwa uaminifu. Baada ya kukamilika kwa kazi 
ndio Mungu anamwambia kuwa jambo ulilofanya ni nzuri sana, kwa maana 

umetenda kama nilivyokusudia, na sasa uzao wako hadi kizazi cha nne 
watafurahia matunda  ya kazi yako. Jiulize mfalme Yehu angepuuza yale  na 

kufanya kinyume na maagizo ya Mungu kingetokea kitu gani? Badala ya 
baraka ingekuwa laana au adhabu na watoto wake wangejikuta wanateseka 

kwa ajili ya kosa la baba yao. 

Kuna gharama kubwa sana inayowapata watu wa kizazi chako unapokuwa 
kwenye nafasi na kuharibu uhusiano wako na Mungu. Inaweza kuwachukua 
muda mrefu au kuwakosesha baraka za Mungu na kuwaletea laana. Mfalme 
Yeroboamu mwana wa Nebati alijenga madhabahu huko Betheli na Dani ili 

watu wapate kumwabudu. 

Kwa hiyo mfalme akafanya shauri, akafanyiza ng'ombe wawili wa 
dhahabu, akawaambia watu, Ni vigumu kwenu kupanda kwenda 

Yerusalemu; tazama, hii ndiyo miungu yenu, enyi Israeli, 
iliyowapandisha kutoka nchi ya Misri. Akamweka mmoja katika Betheli, 
na wa pili akamweka katika Dani. Jambo hili likawa dhambi, maana watu 

walikwenda kuabudu mbele ya kila mmoja, hata huko Dani. Tena 
akafanya nyumba za mahali pa juu, akafanya na watu wo wote, watu 

wasio wa wana wa Lawi, kuwa makuhani.(1Wafalme 12:29-31) 
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SURA YA NNE 

FAHAMU MKAKATI ALIONAO MUNGU JUU 

YA MAISHA YAKO 
Mungu anahusika na anawajibika katika maisha yetu kwa asilimia mia mmoja, 
kwa sababu alituumba na kutuleta kwa ajili ya kazi yake (Kusudi). Ili tuweze 
kutimiza kusudi lake na kila kusudi aliloweka ndani yetu huleta utukufu kwa 

kwake. Serikali au shirika linapowaajiri watu linahusika katika namna ya 
kuwatunza na kuhakikisha wanakaa mazingira salama ili kuhakikisha utendaji 

wa kazi unaenda vizuri na kuleta ufanisi zaidi kazini. Lengo la serikali si tu 
waajiriwa wake wafaidike na ajira hiyo lakini pia mipango na mikakati yake 
ifanikiwe kwa kiwango kikubwa. Mungu alipotuumba na kutuweka duniani 
alituleta kwa ajili ya kutimiza kusudi lake (kwa maana hakuna hata mmoja 

aliyekuja kwa bahati mbaya duniani) na kusudi la Mungu linampa Yeye 
utukufu, ndio maana nasema Mungu anawajibika katika hilo. 

Duniani hatujaja kutalii, Mungu ametupa dunia ili tuishi kwa utaratibu wake, 
pamoja na kwamba tunatakiwa tuitawale, hajatupa tuitawale kwa utaratibu 

wetu bali kwa utaratibu wake. 

Mungu akasema, Na tumfanye mtu kwa mfano wetu, kwa sura yetu; 
wakatawale samaki wa baharini, na ndege wa angani, na wanyama, na 

nchi yote pia, na kila chenye kutambaa kitambaacho juu ya nchi 
(Mwanzo 1:26) 

Neno kutawala  maana yake ni kuwa na mamlaka au madaraka juu ya nchi 
au vitu au watu. Kwa hiyo Mungu aliposema wakatawale alimaanisha wakawe 
namamlaka na madaraka juu ya vitu vyote vilivyoko juu ya nchi. Mtawala ni 

mfalme, na neno la mfame ni sheria kwa hiyo Mungu ametupa nafasi ya kuwa 
waamuzi au wasemaji wa mwisho yaani kutamka neno litakalofanyika sheria. 



 
 

54 

Biblia inasema kuwa: 

Maana Bwana, aliyeziumba mbingu, asema hivi; Yeye ni Mungu; ndiye 
aliyeiumba dunia na kuifanya; ndiye aliyeifanya imara; hakuiumba ukiwa, 
aliiumba ili ikaliwe na watu. Mimi ni Bwana, wala hapana mwingine (Isaya 

45:18) 

Mungu hakuumba dunia iwe tupu, aliumba tukae sisi wanadamu, ni mahali 
pekee alipochagua Mungu aweke maisha ya mwanadamu wala sio sayari 
nyingine. Na Mungu alipoumba mbingu na nchi alikuwa na malengo hayo 

kwamba mbinguni akae Yeye, duniani tukae sisi. 

Mbingu ni mbingu za Bwana, Bali nchi amewapa wanadamu (Zaburi 
115:16). 

Hiyo mistari inatuonesha wazi kuwa mbingu ni za Mungu lakini nchi ametupa 
sisi wanadamu. Kwa maana hiyo mbingu ameziumba kwa ajili yake na dunia 

ametupa tuikae sisi na tuitawale. 

Unaweza ukasema kuwa hiyo ni Agano la Kale, Biblia katika agano jipya 
inatuonesha wazi tunatawala juu ya nchi: 

Nao waimba wimbo mpya wakisema, Wastahili wewe kukitwaa hicho 
kitabu na kuzifungua muhuri zake; kwa kuwa ulichinjwa, ukamnunulia 
Mungu kwa damu yako watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa, 

Ukawafanya kuwa ufalme na makuhani kwa Mungu wetu; nao wanamiliki 
juu ya nchi (Ufunuo wa Yohana 5:9-10). 

Watu wengi wanafikiri kuwa mkakati anaoufanya Mungu kuwa wamiliki na 
watawala ni kwa ajili ya watu fulani maalum, au eneo fulani maalum au kikundi 
fulani maalum, hapana mkakati huu ni kwa watu wote. Ndio maana ya kusema 

watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa. 
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Utakubaliana na mimi kuwa ufalme huwa unahama kutoka kizazi hadi kizazi, 
na mtoto wa mfalme ndiye anayekuja kuwa mfalme (mtawala). Na ili mtoto 
awe mfalme (aanze kutawala) ni lazima baba yake awe amefariki. Sisi ni 

watoto wa Mungu, na Mungu wetu (Baba yetu) hawezi kufariki, anaishi milele 
lakini katika hali hiyo hiyo ya kuishi milele anataka sisi tuwe wafalme 

(watawala). Hii ndio sababu ya kusema Mungu ni mfalme wa wafalme, sio 
mfalme wa watumishi! Maana yake, sisi ni wafalme lakini sio wafalme wakuu, 

na tunatawala chini ya mfalme mkuu (Mungu). 

Tunaweza kuwa na mahusiano mazuri na watu wengine au vitu vingine ikiwa 
mahusiano yetu na Mungu yako vizuri. Na maamuzi tunayofanya bila Mungu 

yanaweza kuleta matokeo ambayo yanaweza yakamzuia Mungu kuingilia 
katikwa sababu hakuhusika na hayo maamuzi tangu mwanzo. Mungu 

alimwambia Ibrahimu, msikilize Sara mkeo kwa habari ya Ismael, maana 
tangu mwanzo ulimsikia yeye. Kupatikana kwa Ismael haukuwa mpango wa 
Mungu kwa Ibrahimu, na wakati Ismael anapatikana Mungu hakushirikishwa, 

ndio maana akamwambia msikilize mkeo Sara. 

Dunia hii iliumbwa iwe mwendelezo wa ufalme wa mbinguni kwa sababu 
Mungu ni Roho kulingana (Yohana 4:24) kwa hiyo utawala wake pia sio katika 

ulimwengu wa mwili bali katika ulimwengu wa roho. 

Kila mtu anapozaliwa, anazaliwa kwa lengo maalumu la kuja kutimiza kusudi 
la Mungu,na kusudi la kwanza ni la utawala. kwa hiyo mkakati wa Mungu 
kumleta mtu duniani ni kwa ajili ya kuja kutawala. Biblia inatuambia kuwa: 

Mtu ni kitu gani hata umkumbuke, Na binadamu hata umwangalie? 
Umemfanya mdogo punde kuliko Mungu; Umemvika taji ya utukufu na 
heshima; Umemtawaza juu ya kazi za mikono yako; Umevitia vitu vyote 

chini ya miguu yake (Zaburi 8:4-7). 

Neno umemtawaza ndilo neno linalotumika katika kuwasimika viongozi au 
wafalme yaani watawala, kwa hiyo mwanadamu alipowekwa duniani 
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hakuwekwa aishi hivi hivi, lakini aliwekwa ili atawale au kuongoza kazi zote 
ambazo  Bwana Mungu alizopa kuzifanya. 

Mungu aliiumba dunia na kumpa mwanadamu aitawale kwa niaba yake, kwa 
maneno mengine tungesema kila mwanadamu (mwnaume na mwamamke 

amepewa mamlaka ya kifalme ya kutawala dunia kwa niaba ya Mungu kufuata 
utaratibu wa mbinguni au utaratibu wa ufalme wa mbinguni. 

Mungu alipomuumba mwanadamu na kuweka sura yake ndani ya huyo 
mwanadamu, alitaka mtu awe mwakilishi wake hapa duniani, yaani alitaka 
kujulikana kupitia mtu. Kwa hiyo upo duniani kwa ajili ya kazi maalum ya 

kumwakilisha Mungu popote ulipo, lakini sio Mungu peke yake tu, 
unawakilisha pamoja na ufalme wake kwa ujumla ambao amekupa dhamana 

ya kuusimamia hapa duniani. 

 

 

 

HITIMISHO. 
Dunia inakadiriwa kuwa na watu billion 7.7 (wikipedia 2019) na kila mmoja 

amekuja ana kusudi lake analotakiwa kutimiza. Ikiwa tutakaa katika mpango 
wa Mungu na kufanya yale aliyokusudia kwa ajili yetu, ni dhahiri kabisa dunia 

ingekuwa mahali pa raha sana. Kwa sababu kila kinachohitajika duniani 
kingekuwa kinapatikana, leo hii kuna madaktari wanafanya uhandishi, 

kunawalimu wanafanya uuguzi, kuna wanasheria wamekuwa wana siasa, 
kinachoumiza zaidi kuna watu wenye wito wa Mungu wameacha huo wito na 
wameenda kufanya kazi nyingine nje ya mpango wa Mungu. Matokeo yake ni 

kwamba wanapofanya kazi zao wanahisi ugumu sana na hawana amani 
kabisa ndiyo maana tunahisi kupungukiwa. 
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Hatuwezi kuijaza dunia na kuifanya kuwa sehemu salama kwa kila mmoja 
wetu, ikiwa kila mtu akijiangalia na kufikiri mambo yake mwenyewe. Leo hii 

tunanufaika na matunda ya watu  wengine waliomua kujitoa kwa ajili ya 
kuhakikisha wanaacha alama au kumbukumbu kwa ajili ya wengine na 

huenda leo unafurahia mambo yaliyofanywa na wengine. Pengine walioamua 
kugundua hivo vitu hawapo tena duniani lakini walifikiri kwa ajili ya wengine, 

basi nasi tunakaribishwa kuwafikiria na wengine ili waweze kufurahia matunda 
ya kazi zetu. 

 

MUNGU AKUBARIKI SANA NINAKUPENDA KATIKA KRISTO YESU. 
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