
UTANGULIZI 

Madeni ni tatizo sugu linalowasumbua 

watu wengi wa rika na elimu tofauti. Kuna 

madeni ambayo ni ngazi kuelekea 

mafaninio na mengine ni mashimo 

kuelekea umaskini. Madeni ambayo 

yanakopwa na marejesho yake yanatokana 

na uwekezaji wa mkopo husika ni madeni 

ambayo ni ngazi kuelekea katika 

mafanikio. Madeni amabayo yanakopwa 

lakini marejesho yake yanatokana na 

vyanzo vinginge (kama vipo) ni madeni 

ambayo ni ngazi ya kumshusha mkopaji 

katika shimo la giza na umaskini.  

Kitabu hiki kitakupa kanuni ambayo 

itakusaidia kutofautisha mkopo ambao ni 

ngazi ya kuelekea kwenye maendeleo na 

ule ambao ni ngazi ya kukupeleka katika 

umaskini.Muda mwingi binadamu 



wanahangaika kutafuta fedha ili kulipa 

maadeni wanayodaiwa na wengine au 

taasisi za fedha. Mara nyingi katika 

mchakato wa kulipa madeni yao, madeni 

mapya yanazaliwa.  

Mshahara unavyofika, unachukuliwa na 

kulipa madeni kisha kuanza kukopa tena. 

Asilimia kubwa ya waajiriwa wana amka 

asubuhi kwa lengo la kwenda kazini ili 

mwisho wa mwezi waweze kulipa madeni. 

Hawana lengo lolote zaidi ya kulipa 

madeni ambayo kutokana na mfumo wa 

maisha wanayoishi, madeni yanaongezeka 

kila uchao.  

Watu wengi wanajitahidi kwa nguvu zao 

zote kulipa madeni wanayodaiwa na watu 

au taasisi za fedha na kusahau kulipa deni 

muhimu, DENI LA DHAHABU. Wengi 

hawajui kuhusu uwepo wa deni la dhahabu 

hata wachache wanaojua uwepo wake 

hawako tayari kuliandaa na kulilipa.  



Deni ambalo ni ukuta unao tenganisha 

waliofanikiwa na wasiofanikiwa, matajiri 

na masikini, wanaoishi kwa furaha na 

wanao sononeka. Deni hili linatofautisha 

watu waliokuja kuishi na kuonesha thamani 

ya maisha na wale waliokuja kuzurura na 

kupelekwa bila kuwa na kusuddi la maisha 

yao.  Ni kawaida sana kwa binadamu 

kukumbuka na kuhangaika kulipa madeni 

ambayo anadaiwa na watu na taasisi mbali 

mbali na kupuuza deni hili. 

Kwa bahati mbaya watu wengi hawajui 

thamani ya deni la dhahabu na jinsi 

linavyofanya kazi. Watu wengi wanastaafu 

na kuachana na ajira au biashara zao bila 

kutengeneza deni hili. Watu wengi 

wamekufa bila hata kuwa na uelewa wa 

uwepo wa deni la dhahabu. 

Kama upo kazini au katika biashara yako, 

kitabu hiki ni mwokozi wako wa kujua 

deni la dhahabu kabla uzee haijakufikia. Na 



kama umeshastaafu na hukuwa unajua 

chochote kuhusu deni la dhahabu, bado 

hujachelewa, kitabu hiki kitakusaidia 

kutengeneza deni lako kuanzia hapo ulipo. 

Wakati unaendelea kulipa madeni ya watu 

wengine, jifunze na uanze kutengeneza 

deni la dhahabu, deni hili litakutofautisha 

wewe na wengine kila siku ipitayo bila mtu 

yeyote kujua.  

Kitabu hiki ni nyenzo sahihi ya kukusaidia 

kulipa madeni yote mabaya na kutengeneza 

DENI LA DHAHABU. Kitabu hiki 

kimeandika mbinu za kitaalamu za kulipa 

madeni na kuanza kuwekeza kwa kutumia 

lugha ya kawaida ambayo haihitaji mtu 

afike chuo kikuu ili akielewe. Kitabu hiki 

ni treni liendalo kwenye uhuru wa 

kiuchumi, wahi nafasi tuondoke. Mungu 

akubariki sana. 

 



Anza sasa! 

Anza ulipo! 

Anza na wasiwasi! 

Anza na maumivu! 

Anza na uoga! 

Anza na mikono inayotetemeka! 

Anza na sauti inayokwaruza, we anza tu! 

Anza na usiache! 

Anza ulipo! 

Anza na ulichonacho! 

Anza bila pesa! 

Anza bila elimu! 

Anza bila msaada wa mtu! 

Wewe anza tu! 
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WASHA KENGELE YA DHARURA 

 

Kila hatua unayofika katika maisha, 

inakuhitaji uwe toleo lako  jipya. Ziglar 

 

Fikiria wewe ni baba ambaye unaipenda 

sana familia yako. Una familia nzuri inayo 

mcha Mungu; mke  na watoto watatu 

mmoja akiwa kichanga wa miezi miwili. 

Kutokana na kufukuzwa kazi na kukaa kwa 

miezi kadhaa kwenye nyumba ya kupanga 

bila kulipa kodi, mama mwenye nyumba 

anakuja na kukutoa nje na vyombo vyako. 

Ukiangalia haukuwa na mahusiano mazuri 

na majirani hivyo huwezi kwenda kuomba 

msaada wa hifadhi. Ukiwa bado unafikiria, 

hali ya hewa inabadilika, wingu jeusi 

linatanda, matone madogo madogo 



yanaanza kudondoka. Nini unaweza 

kufanya kwa haraka?  

Sijui nini utafanya, lakini ni matumaini 

yangu, kama baba wa familia, utafanya kila 

uwezalo kabla mvua haijaanza kunyesha, 

mke na watoto watakuwa sehemu salama. 

Iwe ni kwa majirani ambao ulikuwa una 

wapita bila kusalimia au kituo cha polisi. 

Hautakubali familia ibaki kwenye mvua 

kwa sababu mwenye nyumba amekutoa 

nje. Hautajali matusi na masimango ya 

majirani wakati wanakuambia kuhusu tabia 

yako isiyofaa mbele ya wanao. Lengo lako 

ni kunusuru familia kwa gharama yoyote. 

Kengere ya dharura ikishapigwa kichwani, 

kila kitu kinapisha. Hakuna foleni wala 

msafara wa kiongozi, vyote vinakaa 

pembeni. Mpaka dharura iishe ndipo 

misongamano na misafara mingine 

itaruhusiwa kuendelea. Hivi ndivyo kichwa 

cha binadamu yeyote kinavyofanya kazi. 



Kila binadamu ana nguvu za ajabu sana 

kama akiamua kuzitumia. Nguvu ya 

dharura haijawahi shindwa na chochote. 

Tatizo linalowakumba binadamu wengi ni 

maamuzi ya lini atumie nguvu ya dharura. 

Nguvu hii ipo na kila siku tunatembea 

nayo, hatuitumii kwa kuwa vyombo 

havijatolewa nje, hatuituii kwa kuwa 

hatujafukuzwa kazi bado au bado benki 

haijatangaza mnada wa kuuza nyumba 

yako kutokana na mkopo. Tunasubiri 

mpaka usikie mwenzi wako anaondoka na 

begi lake ndipo upige kengele ya dharura.  

Jenga safina wakati wa jua kali 

Kitabu kitakatifu kinamsimulia Nuhu kuwa 

alijenga safina wakati wa jua kali. 

Hakukuwa na mvua. Watu wakawa 

wanampita na kucheka, wakamuona kama 

amechanganyikiwa. Muda sahihi wa 

kujenga safina itakayokuvusha katika 

kipindi cha mvua na mafuriko ni sasa.  



Hivi umewahi fikiria utafanya nini, 

ikitokea unapewa taarifa mwanao kipenzi 

ana kansa na inahitajika milioni thelathini 

ili apone? Vipi kama mwenzi wako 

anahitaji upasuaji unaohitaji milioni 

arobaini? Umewahi fikiria chochote 

kuhusu nini utafanya familia yako 

itakapopatwa na tatizo linalohitaji pesa 

nyingi ili kutatua? Utakaa na mwanao 

mpaka anakufa? Utasimama pembeni ya 

kitanda cha mwenzi wako na kuilaumu 

serikali? Wakati sahihi wa kujenga safina 

ni sasa. 

Ngoja nikupe ushuhuda wa kweli. Mzee 

Jumanne (jina sio halisi), alikuwa mtumishi 

wa umma makao makuu ya wizara kama 

bosi mkubwa. Akiwa anakaribia kustaafu 

akaanza kuandaa biashara ambayo 

ataifanya akisha baada ya kutoka katika 

utumishi wa umma. Akaamua kujikita 

katika biashara ya utalii. Hatua ya kwanza 



akanunua gari aina ya land cruiser kwa 

ajili ya kubebea watalii. Kijana wake akiwa 

katika mizunguko yake ya kawaida akapata 

ajali na gari lile. Gari likapondeka ovyo na 

mtoto akaumia vibaya uti wa mgongo. 

Mzee akatumia kiasi kikubwa cha mafao 

yake katika matibabu ya mtoto wake lakini 

hali ya mtoto haikutengamaa. Mtoto 

amekuwa wakunyanyua na kumsogeza. 

kuanzia mwaka 2016 mpaka naandika 

kitabu hiki, mzee anatakiwa kumpeleka 

mwanae hospitalini na analipia shilingi 

250,000 kila wiki kwa ajili ya mazoezi. 

Fikiria mzogo kama huu ukifika kwako 

utauweza? 

Acha kusubiri mpaka mwanao aumwe, 

acha kusubiri mpaka ufukuzwe kazi au 

vyombo vitolewe nje ndipo utumie nguvu 

ya dharura. Acha kusubiri mwanao awe 

kwenye mashine ya kupumulia ndio 

ufikirie kama kuna uwezekano wa kupata 



shilingi milioni moja. Usisubiri ufukuzwe 

kazi ndio uanze kufikiria chanzo mbadala 

cha kipato. Matumizi haya ya nguvu za 

dharura yatakua ya mhemko (reactive). 

Matumizi haya huja pale ambapo tatizo 

limeshatokea na mtu anahitaji kurekebisha. 

Nguvu itumikayo kwa wakati kama huu 

haina mazao endelevu kwa kuwa lengo 

lake ni kutafuta suluhu ya muda mfupi. 

Nguvu ya dharura inapaswa itumike kwa 

ajili ya kushambulia tatizo kabla 

halijatokea (proactive). Nguvu hii inakuwa 

na matokeo ya muda mrefu kwani inajenga 

misingi na ngao za kujilinda dhidi ya 

matatizo tarajiwa. 

Watu wengi tunaishi katika mazingira 

yanayohitaji nguvu ya dharura. Kitu cha 

kusikitisha ni kwamba tunasubiri mpaka 

vyombo vitolewe nje, tufukuzwe kazi, 

nyumba iuzwe, tuachwe na wenzi wetu au 

tupate magonjwa ndipo tugonge kengele ya 



dharura. MADENI ni dharura ambayo 

tunaiongelea katika kitabu hiki. Huhitaji 

mpaka benki waje kupiga mnada nyumba 

yako ndipo uchukue hatua, huhitaji mpaka 

watu waanze kukuimba nyimbo za mdaiwa 

sugu ndipo uchukuwe hatua. Unahitaji 

kugonga kengele sasa, ondoa msafara 

wowote uliopo kichwani mwako maliza 

dharura ya madeni kisha mambo mengine 

yaendelee. 

Haijalishi ni hatua gani ya madeni 

uliyofikia. Ukianza leo utayamaliza. 

Ukipiga kengele ya dharura, mwili 

ukazalisha nguvu kupambana na dharura 

hii utashinda. 

Sikuahidi kuwa itakuwa safari nyepesi, ila 

ninakuhakikishia itakuwa safari yenye 

changamoto ambazo zitapamba hadithi 

yako kwa vizazi vijavyo. Mara umalizapo 

safari hii utakuwa mtu mpya. 

Unachopaswa kufanya sasa sio kuuliza 



umefikaje hapo kwenye hali hiyo uliyo 

nayo bali jiulize nani amekufikisha hapo. 

Jibu litakuwa ni wewe bila shaka, kubali 

kuwa ni wewe. Wajibika kwa matatizo 

uliyo yasababisha, inuka ukafanye kazi 

kurekebisha. Bado hujachelewa.  

Mafanikio yanahitaji uvumilivu na 

nidhamu katika kutimiza malengo. Ili 

ufanikiwe kuna sifa tabia ambazo 

unatakiwa kuzijenga ambazo zitaendana na 

waliofanikiwa. Ukishawasha kengele ya 

dharura, unatakiwa uwe katika hali ya 

dharura. Waliofanikiwa wote, maisha yao 

yote yapo katika dharura, nafsi zao 

zinatambua, akili yao inatambua na miili 

yao inatambua. Hawafanyi kitu chochote 

ambacho wanajua hakina mchango katika 

kufikia lengo la uhuru hata kama 

litaonekana lina manufaa. 

Jihadhari na tabia ya mbuni 



Matatizo yaliyotokea tayari nay ale 

yanayotarajiwa kutokea yanahitaji 

kutatuliwa kwa nguvu sawa. Watu wengi 

wanakosa nguvu ya kuyakabili matatizo 

yao hivyo wanaamua kuyakimbia. Tabia ya 

kuyakimbia au kuyapuuza matatizo 

inahusishwa na ndege aina ya mbuni 

ambaye inasemekana huwa anaficha 

kichwa chake ardhini mara apatapo aonapo 

tatizo.  

Kwa kufukia kichwa chake (ostrich effect) 

anakuwa haioni hatari iliyo mbele yake, 

hivyo anadhani yupo salama. Msemo huu 

japokuwa hauna ukweli kuhusu tabia ya 

mbuni, umetumiwa na watafiti Dan Galai 

na Orly Sade katika kuelezea tabia ya 

wawekezaji katika masoko la hisa. Watafiti 

hawa walifuatilia tabia za wawekezaji 

wengi na kuja na jibu kuwa, wawekezaji 

hawa huwa wanafuatilia taarifa za soko 

pale zinapokuwa nzuri lakini zikianza na 



kuwa na viashiria vya kutofanya vzuri 

wanaacha kuzifuatilia. Wanaficha vichwa 

vyao ardhini mpaka hatari katika soko 

ipite, kama watapata hasara au 

watabahatika kupita salama, ndio wanatoa 

vichwa vyao na kuanza kufuatilia tena 

taarifa nzuri kuhusu soko.  

Hii ndio tabia ya mbuni (ostrich effect), 

utafiti mwingine uliofanyika katika chuo 

cha Minesota, unaonesha kuwa asilimia 

ishirini (20%) ya watu wanaojisajiri 

kwenye mazoezi ya kupunguza uzito, huwa 

hawapimi uzito kuangalia ukubwa wa 

tatizo au kama wanaendelea vizuri katika 

mazoezi. Watu wengi ambao 

hawajafanikiwa wanatabia ya kufukia 

kichwa pindi wafikwapo na matatizo. 

Wanafukia kichwa ama kwa kuyapuuzia au 

kutohangaika kujua uwepo wa matatizo. 

Dharura kabla haijawa tharura huwa inatoa 

viashiria, hata kama hakuna basi walau 



historia inaweza kukuongoza kubashiri 

hatari. Ostrich effect inapoteza watu wengi 

wenye ndoto za kufanikiwa.   

Maswali ya kujiuliza 

 Umeshatengeneza orodha ambayo 

inaonyesha dharura ulizo nazo? 

 Kichwa chako kimesha taarifiwa kuhusu 

dharura hizi? Na kinajua ni wakati gani 

kinahitajika kusimamisha misafara yote 

mingine? 

 Mwanao akiugua ghafla nafedha nyingi 

ikahitajika, unajua utapata wapi pesa? 

 Ikitokea hauna kazi mwaka mzima, 

unajua familia yako itaishije? 

 Je madeni ni kati ya dharura ulizo nazo? 

 Lini unapiga kengele ya dharura ya 

madeni? Unasubiri mwisho wa mwezi 

au unashughurika muda wote 

kuyaondoa? 



 Unaweza kuacha familia yako 

inasomewa madeni uliyoyaacha siku ya 

kukuzika? 

 Uwezo wa kichwa chako unaishia kulipa 

madeni tu? Hauna kingine unachoweza 

fanya kwa ajili ya jamii?  

 

 


