
1 
 

 



2 
 

YALIYOMO 

 

 

 

 Shukrani……………………………………. i 

1 Utangulizi ………………………………….. 4 

2 Ishi Ukiwa Ndoto Zako …………………… 8 

3 Vyanzo vya Ndoto………………………… 11 

4 Vitu vinavyoweza kuipoteza ndoto ………… 20 

5 Namna ya kuilinda ndoto yako………..……  24 

6 Fikra pevu iletayo mafanikio ………………. 28 

7 jinsi kuwa na fikra chanya ………………….. 36 

8 Namna ya kufundisha akili ………………… 41 

9 Maumivu ya kuifanikisha ndoto……………. 48 

10 Unaanzia wapi – nguvu ya uthubutu ……….. 67 

11 Changamoto na vipangamizi katika ndoto na malengo 

yako ……………… 

 

79 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



3 
 

 

 

Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema ambaye 

amenijalia heri hadi kufika kuandika kitabu hiki, ingawaje haikuwa kazi 

rahisi lakini yeyey kanisimamia hadi kuandika utimilifu wote wa kitabu 

hiki. 

 

 Namshukuru mama yangu mpenzio ambaye kwa dua na sala zake 

nimeweza kukamilisha uandishi wa kitabu changu cha pili baada ya 

kiwanda mkononi. 

 

Nawashukuru watu kutoka Peace stationery, wachapaji wa kitabu hiki 

ambao wamenipa ruksa kutumia vifaa vyao hadi kumaliza uandishi wa 

kitabu hiki. Mwenyezi Mungu mwingi wa heri awajalie Baraka na 

kuzidi kusonga mbele. 

 

 

Namshukuru rafiki yangu Darius ambaye amekuwa mchango mkubwa 

katika kuhariri, maneno ya kitabu hiki mwenyezi Mungu amjalie heri na 

fanaka katika maisha yake. 
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“Huu ni wakati wa kujifunza sio wakati wa kuiga”- 

Ndoto zipo za aina mbalimbali, nyingine zikuwa zinahusishwa na 

maswala ya imani (dini) nyingine maswala ya sayansi, kadhalika pia 

nyingine saikolojia ya binadamu. Ndoto ambayo tunakwenda 

kuizungumzia sio ndoto unayoota ukiwa umelala ni ndoto ya mchana. Ni 

kile kitu unachotamani kuja kukipata siku moja kabla hujaondoka 

duniani Ndoto inaweza kua katika makundi ya aina mbalimbali, 

unaweza kua na ndoto ya kuwa Rais, Mwimbaji bora, Mchezaji bora, 

Mwandishi Bora, Mfanyabiashara maarufu. 

 Vile vile unaweza kuwa na ndoto ya kumiliki vitu, nyumba nzuri ya 

kifahari sana labda ya milioni 300, Gari la kifahari sana, unaweza kuwa 

na ndoto ya kumiliki utajiri au kuwa Bilionea, Kutembelea nchi fulani 

na kadhalika. Zote hizo ni ndoto ambazo kila mmoja alikua nazo huenda 

ni kipindi anakua au hata sasa bado anayo. Kwa bahati mbaya sana watu 

wengi wamekuwa na ndoto kubwa sana wakiwa wadogo na kuzipoteza 

walipoanza kuingia kwenye uhalisia wa maisha. 

Je, umewahi kusikia hotuba ya moja ya watu maarufu duniani iitwayo “I 

have a dream………..” (nina ndoto). Ni miongoni mwa hotuba 

iliyowahi kushika hatamu na kuwafanya wengi kuwa na morali ya 

kupigania ndoto zao. Katika maisha lazima kila mtu awe na kitu 

anachokihitaji katika maisha ili akifanikishe ndipo furaha yake iwe 

timilifu. Dr. Martin Luther King alikuwa na ndoto ya watu weusi kuishi 

sawia na watu weupe nchini marekani, ingawa katika mapambano ya 

kuleta usawa yalikgubikwa na majonzi ya kupotelewa na watu muhimu 

kama vile Luther King, Watu weusi (Afro-Americans) walifanikiwa 

kupata haki katika nchi ya marekani. Lengo si kukupa historia ya watu 

weusi nchini marekani, bali nachojaribu kugusia ni kichwa cha hotuba 

cha ‘I have a dream”. 

Ni lazima kila mtu awe na kitu anachokilenga katika maisha yaani ndoto 

ili aweze kuishi kwa nidhamu katika ulimwengu huu wa sasa. Kukosa 

SURA YA KWANZA 
-UTANGULIZI- 
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kuwa na ndoto ni sawa na gari bila mafuta, na kuwa na Ndoto bila 

Mungu ni sawa na gari bila injini. Hebu fikiria upo kwenye ndege 

angani halafu hamuna rubani wala muongozaji wa ndege, nini 

kitakachotokea pindi utakapotaka kutua mahali unapotaka kwenda? Vipi 

itakapokosa mwelekeo au kuishiwa mafuta/ bila shaka jibu unalifahamu. 

Hebu hilo jibu lako liweke kwenye maisha yako yasiyo kuwa na ndoto, 

ambapo ndoto itapaswa kuwa Rubani au mwongozaji wa ndege na 

ndege ndiyo iwe maisha yako. Watu wengi hawajui kuwa ndoto zao zina 

nguvu kubwa kufanikisha maisha yao kijamii, kiuchumi, kisiasa na kila 

nyanja. Ndani ya ndoto zako kuna kila kitu unachokitaka ama 

unachokihitaji – iwe fedha, utajiri, umaarufu, familia nzuri, mume 

mzuri, mke mzuri, watoto wazuri, kazi nzuri, afya nzuri – hivyo ukiacha 

kutafuta fedha ukatafuta kutimiza ndoto zako utapata kila kitu ikiwemo 

utoshelevu na amani ya moyo. “Dream as if you’ll live forever. Live as 

if  you’ll die today” (Kuwa na ndoto kana kwamba utaishi milele. Ishi 

kana kwamba utakufa Leo) – James Dean 

Mtu pasipo maono, hukosa kujizuia. Na kamwe usipojua unapokwenda 

hata ukioneshwa njia huwezi kufika. Ndoto ni ramani na mwelekeo wa 

maisha yako. Hata Mungu mwenyewe anatazamia kuona watu 

aliwaumba kwa mfano wake wakiwa na kitu wanachotamani 

kukifanikisha, ndoto ni sawa na maandalio ya moyo ambayo jawabu 

lake ni Mungu mwenyewe.  

Hatuwezi kumuachia Mungu kazi ya kupanga maisha yetu na 

kuyafanikisha ni kazi ambayo hautaifurahia. Ndio maana mahali Fulani 

husema leta hoja zako zenye uzito, eleza mambo yako upate kupewa 

haki yako. Ukikosa ndoto, utakosa maadili binafsi hutojizuia, 

hutoshughulika kwa namna yoyote, na hata ukipata pesa utakosa cha 

kufanyia, utaishia kuponda raha na kutumia kwa mambo ya anasa 

ambayo hayana faida katika maisha yako. Ndoto ni dira yangu ni dira 
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inayonipa mwelekeo na kunisukuma kuitimiza ili nipate pumziko na 

furaha ya ndani. Kila mtu duniani ana ndoto ingawa haijalishi ni ndoto 

gani uliyonayo. Ndoto uliyonayo ina thamani kubwa kuliko fedha wala 

kitu chochote kile. Ndoto uliyonayo ina nguvu kubwa ya kubadilisha 

maisha yako na kukufikisha sehemu ambayo ulitaka ufike ama zaidi ya 

pale ulipotarajia kufika. 

Ndoto yako ndiyo imebeba kusudi la maisha yako. Kama hutaishi katika 

ndoto yako maana yake utakuwa hujaishi maisha yako ambayo kwa 

kiasi kikubwa yapo kwenye ndoto zako. Mtu mmoja aliwahi kusema 

kuwa, watu wengi duniani hawaishi, bali wapo tu. Kuna tofauti kati ya 

kuishi na kuwepo. Kuishi ni kutimiza ndoto zako na ndani ya kusudi la 

maisha yako, lakini kama hutimizi ndoto hizo uko nje ya kusudi la 

maisha yako.  

Wewe utakuwa hauishi bali upo upo tu. Anaamka asubuhi kwa sababu 

watu wanaamka. Ukimuuliza kwanini umeamka anasema ni kwa sababu 

watu wameamka! Hana sababu za msingi. Kataa kuishi bila agenda, bila 

kuwa na ndoto ambayo kila siku unapiga hatua kuifikia ama uko ndani 

yake sasa katika kuitimiza na kuifanikisha kwa kiwango cha juu.  Kila 

kitu kipo kwenye ndoto zako, tafuta kutimiza ndoto zako kuliko kutafuta 

fedha kwa sababu fedha ni moja kati ya bidhaa iliyomo ndani ya ndoto 

zako. Sisemi watu wasitafute fedha, la hasha.  

Wazitafute, tena kwa bidii, ila wasisahau kutafuta kutimiza ndoto zao na 

kutumia fedha kama moja kati ya nyenzo za kuwawezesha kutimiza 

ndoto zao. Ukweli ni kwamba, fedha daima huwa hazitoshi, hata kama 

ni nyingi kiasi gani. Kama unabisha waulize matajiri kama wamewahi 

kuridhika. Lakini katika kutimiza ndoto zako kuna utoshelevu kiasi na 

kuridhika kiasi fulani (satisfaction) hata kama si kwa asilimia 100. 

Mwandishi mashuhuri wa vitabu, Myles Munroe, aliwahi kusema kuwa  
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“Watu wenye kusumbuliwa na msongo mkubwa wa mawazo ni 

wale ambao ndoto zao hazijtatokea kwenye uhalisia” 

Inawezekana unasumbuka sana kwenye maisha yako kwa sababu 

hujatimiza ndoto zako, maana ndoto huwa haimwachi mtu akatulia, 

inampa mahangaiko, mfadhaiko wa kuitafuta. Kila mtu anapaswa azae, 

ndoto yako izae, uwezo ulionao uzae. Unaweza kukuzalia mafanikio 

makubwa, hivyo usikubali kufa na kitu cha thamani kilichoko ndani 

yako. Hakuna ndoto kubwa wala ndogo Fikiria mtu aliyegundua lipstick, 

leo hii wanawake dunia nzima wanapaka lipstick, si jambo dogo tena. 

Hukuja duniani kuwa mtu wa kuhangaikia fedha, inatakiwa fedha 

ikuhangaikie wewe, ikupende na ikutamani na si wewe utamani fedha. . 

Tengeneza miundo mbinu ya fedha na hiyo miundo mbinu iko kwenye 

ndoto zako, maono yako, kipaji  
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KUHUSU MWANDISHI. 

Dickson John amezaliwa katika wilaya ya Tarime, kijiji cha Nyamwaga. 

ni mwandishi wa vitabu mbalimbali vya ujasiriamali na stadi za maisha, 

na ni mwalimu wa semina mbalimbali katika njia hizi mbili. Amekuwa 

akifanya kazi hii toka akiwa shule ya sekondari hadi hivi leo. Miongoni 

mwa vitabu alivyoandika ni pamoja na KIWANDA MKONONI. 

 

KUHUSU KITABU 

Kitabu hiki cha Ndoto Yangu – Baraka ya mafanikio, ni kitabu 

kinachojaribu kugusia kwa upana kuhusu ndoto ambazo wengi 

tumekuwa nazo lakini wengine hawana. Kinaeleza hatua kwa hatua 

maana ya ndoto, faida zake na namna ya kuweza kuzifanikisha ndoto 

zetu haijalishi ni kubwa kiasi gani. Kila ndoto inaweza kutimia tofauti ni 

muda wa kutimia na namna tunavyozipambania ili kuzitimiza. 

Changamoto mbalimbali zimeelezwa katika kitabu hiki na namna ya 

kuzitatua ili kufikia ndoto zako. Je, unatafuta njia rahisi ya kuweka na 

kutimiza ndoto yako? Kama jibu ni ndio basi kitabu hiki ni kwa ajili 

yako. 

 

 


