
WAKAGURU AU WAKAGULU 

         Wakaguru ni wabantu. Wakaguru wanapatikana katika mkoa wa Morogoro katika Wilaya ya 

Kilosa na Gairo. Sehemu yao ya asili ni sehemu ijulikanayo kama itumba; yaani sehemu za 

milimani na kandokando ya safu za milima ya Rubeho. Kitovu chao ni kijiji cha Mamboya. Hapa 

kuna pango kubwa la ajabu ambalo lilitumika kujificha wakati wa vita.. Pia kuna Kanisa la 

Kianglikana ambalo liliua watu mwazoni mwa karne ya kumi na tisa.Kanisa hili lianzishwa zamani 

sana mwanzoni kabisa mwa ujio wa wamishenari Afrika.Katika misafara yake Dr.Livingstone 

alipita kijijini hapo na hata baada ya kufa mwili wake ulipita hapo. Misafara ya watumwa ilipita 

kijijini hapo Mamboya.Idadi ya Wakaguru kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2006, 

walikisiwa kuwa 241,000 (2006, Petzell) 

Kutokana na mtawanyiko uliosababishwa na shughuli za Kiuchumi, Wakaguru wameweza 

kutawanyika na kuingia mikoa mbalimbali ambako wanapatikana kwa wingi. Mikoa hiyo ni 

Dodoma, Tanga na Manyara. Lugha yao ni (chikaguru) 

Wakaguru wanaishi maeneo ya Itumba wanajulikana kwa jina la Watumba. Neno hili linatokana 

na dhana kwamba watu wanaishi milimani mara nyingi miguu yao huwa imetuna na kufanya 

misuli. Hii ni kutokana na kupanda na kushuka Milimani. Lakini pia dhana nyingine ni kutuna 

kwa maeneo yao ya asili yaani milima.Lugha yao ina julikana kama 

;kikaguru,kigaguru,kiningo,chimegi,kisagara cha kaskazini na kisolwa. 

Taarifa za Wakaguru ziliandikwa miaka ya 1950 na mzungu  mmoja aliyejulikana kwa jina 

la Beidelman alipokuwa anatafiti mila na desturi za jamii hii.Alieleza uhusika wa sungura na fisi 

katika hadithi za wakaguru na  wakaguru kuegemea upande wa mama.Hatuna maelezo ya kutosha 

kuelezea dhana hii.. Beidelman alikaa sana ukaguruni hata aliweza kujifunza kikaguru.Mzungu 

huyu aliandika mambo mengi sana kuhusu wakaguru lakini kwa bahati mbaya hakuweza kuacha 

machapisho yake hapa Tanzania.Machapisho yake yaliandikwa kwa lugha ya kingereza na 

yanapatikana katika maktaba mbalimbali za huko ulaya.Kwa hiyo wakaguru wanajulikana huko 

ulaya miongoni mwa wasomi wa tamaduni za watu duniani kupitia vitabu alivyoviandika 

Beidelman .Profesa  Penina Mlama  naye anatupa picha ya jamii hii katika utafiti wake wa shahada 

ya uzamivu alioufanya kuhusu  fasihi ya wakaguru hususani  ile inayoambatana na unyago kwa 

wanawake.Pia yuko mwandishi  mwingine Ruth Finegan miaka ya 1960 aliandika kuhusu  fasihi 

simulizi ya Afrika alieza kuhusu wakaguru kuwa ni watu wenye fasihi imara.  

            Maana ya neno Wakaguru au wakagulu 

 


