
WATU WANAMSEMAJE MWANDISHI PAMOJA NA KITABU CHA INUKA? 

“Akili kubwa niliyoiona ndani ya Joas nikiwa katika Jopo la usaili wa kazi yake mwaka 

2014 ,leo naiona kwa kina zaidi kila nikisomapo kitabu cha INUKA .Hakika Amejikita 

katika kuwaongoza watu kuziona ,kuzijua na kuzitumia fursa zilizopo ,kutumia mazingira 

yaliyopo kubuni shughuli ya kipato kuweka watu pamoja ili washirikiane kiuchumi na 

kuwasimamia waweze kufikia mafanikio yao .Hakika Joas Ameletwa na Mungu ili watu 

wainuke kiuchumi “. 

~John J Msonganzila (Mkurugenzi-Tulip General Credit Ltd ) 

“Nimemfahamu Joas Yunus tangu nikiwa pamoja nae chuoni chuo kikuu cha Dar es 

salaam (UDSM) ,ni mtu ambaye amekuwa na shauku kubwa kuona vijana wanainuka na 

kuchukua hatua madhubuti za kuwaletea mafanikio.Nimepata muda wa kutosha kupitia 

maandishi yake katika kitabu cha Inuka toleo la kwanza .Hakika ameandika mambo 

muhimu sana kwa watu wa rika zote ambao wanataka kuona mafanikio katika maisha 

yao.Kama ningeambiwa nitaje baadhi ya vitabu vya waandishi wa Kiswahili ambavyo 

vimeandikwa kwa ustadi mkubwa na vyenye uwezo wa kubadili maisha ya mtu ,hakika 

nisingeacha kutaja kitabu hiki miongoni mwavyo” 

Kelvin Kitaso (Mkurugenzi-Gracious Printing Press) 

“Kupitia kitabu cha INUKA, nimejifunza kushikilia kile ninachokiamini mpaka nione 

matokeo  bila kujali mazingira hasa watu wanaonizunguka .Maneno ninayokumbuka ni 

kuwa huwezi kumzuia kuku kutaga .Ukijiamini hakuna anayeweza kuzuia mafanikio 

yako.Pamoja na kusoma vitabu vya waandishi wengi kama kitabu cha Tenganamba na 

vitabu vya Shigongo  kitabu cha INUKA baada ya kukisoma kimenifanya ninyanyuke 

kabisa kwenda kuitimiza ndoto yangu “ 

Christopher Ndesambulo(Mjasiriamali wa Nafaka –Dar es salaam ) 

 

“Joas nilimfahamu kupitia rafiki yangu mwaka mmoja uliopita .Kwangu amekuwa kijana 

wa njozi zangu .Ana akili ya pekee sana ,ana uwezo mkubwa wa kufikiri ,kuandika na 

kufundisha.Anajituma ,anapenda sana maendeleo ya wengine na anapenda sana jamii. 

Kupitia kitabu chake cha INUKA na machapisho yake mengi kwa njia ya mtandao ,Joas 

amekuwa chachu ya mafanikio kwa watu wengi hasa vijana .Kwetu sisi Clear Future 

Foundation(CFF) tumebahatika kwani si tu tunasoma machapisho yake bali pia 



tumekutana naye na kujadiliana naye .Nakusihi hata wewe unayesoma kitabu hiki 

,usinyamaze ,wawezeshe na wengine wakipite ili nao wakombolewe kutoka katika 

mawazo mgando ya kuona mambo kuwa hayawezekani”. 

AntipacyShinyambala (MBA-Corporate Management) 

Country Coordinator –Radio Maria&Founder: Clear Future Foundation 

“Namfahamu Joas kama kiongozi na mwanamapinduzi anayepigania ndoto na mafanikio 

ya wengine kwa kufundisha na kuandika.Licha ya makala nyingi alizoandika kupitia 

mitandao ya kijamii,INUKA ni kitabu cha kipekee ,kilichobeba nguvu inayoweza kumtoa  

mtu kutoka chini mpaka juu .Nadhani ni kitabu pekee kilicho katika lugha ya kiswahili 

nilichokisoma mara nyingi zaidi .” 

Emamanuel J Kalinga (Sound Mind Coordinator ) 

Founder –Naomba ufanikiwe Initiative 

 

 

 

 

Sina historia ndefu ya kumfahamu ndugu Joas lakini kwa muda wa takribani miaka 

mitatu ya kufahamiana nae nimemuona ni kijana aliye na ndoto ndefu na watanzania wa 

hali zote huku akijaribu kuwa na falsafa zinazogusa maisha ya wasomi na wasio 

wasomi.Mathalani katika kitabu cha INUKA ,jina hili ni uthibitisho tosha wa falsafa ya 

Joas .Kitabu hiki kimegusia kwa upana wake jinsi gani kila mmoja anatakiwa kupambana 

ili kuinua hali ya maisha yake mwenyewe. 

Linus John  

Mhadhiri Msaidizi chuo kikuu Kishiriki cha Dar es saalam (DUCE) 

“Nimemfahamu Joas kwa miaka kumi na tatu iliyopita .Ni kijana ambaye baada ya 

kupoteana kwa takribani miaka kumi amepitia kipindi cha mabadiliko makubwa sana 

.Sina shaka ujumbe wake katika kitabu cha INUKA ni kamili kwa sababu yeye mwenyewe 

ameweza kwa makusudi kubadilisha hali yake kwa yale anayoandika .Ujumbe wake ni 



mzito na unaweza kumsaidia mtu mwingine ambaye atausoma na kuamini .INUKA ni 

tumaini kwa Tanzania na Afrika yetu” 

Ushindi Elioth –Mwandishi na Kiongozi 

“Unapotaja vijana wachache wa Kitanzania ambao jamii ya ulimwengu inaweza kujivunia 

,Joas ni miongoni mwao .Ni mwalimu mzuri wa mabadiliko chanya anayetumia kipaji 

chake cha uandishi kuwafikishia watu ujumbe unaogonga kengele ya uamusho . 

Yapo Mengi ya kujifunza toka kwake ,wala huwezi kutilia shaka ujumbe wenye nguvu wa 

kutia hamasa na kuchochea mabadiliko chanya maishani mwako kutoka katika kitabu 

chake bora cha INUKA“ 

Habel H Samida(Mjasiriamali na mwandishi) 

 

“Joas ni kijana ambaye nilikutana naye katika harakati za kuweza kujenga jamii ya 

Kitanzania hasa kutoka katika janga la umaskini .Ni kijana mpambanaji anayependa 

kujifunza ndiyo maana hata kitabu chake cha INUKA kimekuwa kitabu  ambacho watu 

wengi wameweza kubadilisha maisha yao  na kutoa shuhuda tele .Ni kijana wa kuigwa 

kwa anachokifanya kwa kweli “ 

Lazaro Samweli (Mwandishi wa kitabu cha Nguzo tatu za Maisha) 

”Mwandishi wa kitabu cha Inuka Bwana Joas ni Moja ya waandishi bora chipukizi wenye 

maono na upeo wa kuona mbali .Ni mtu anayeishi na kile anachokiamini na si hivyo tu 

hutekeleza mipango yake.Kitabu  chake cha INUKA hakika kimelenga kumkomboa 

mtanzania kutoka katika mawazo mgando ya kuamini kuwa kuna mambo yanatakiwa 

kufanywa na serikali au watu fulani hali inayopelekea wengi kuingia katika dimbwi la 

ukosefu wa ajira na kuchanganyikiwa lakini ukisoma INUKA inakufungua na kufanya 

upate tumaini jipya la maisha” 

F.Kambanyuma(Director DKS Company Ltd  & Founder LNF) 

“Kuna wakati nao umekwisha kuwadia ambapo mambo ya kijasiriamali na uchumi 

ambayo yalikuwa yamefichika miaka mingi sasa yanaibuiliwa katika jamii.Licha ya 

kwamba Joas nilikuwa namfahamu kwa muda mrefu lakini kinachotoka ndani yake ni 



kipya kabisa kwangu.Kitabu chake cha INUKA kimenipa nguvu kubwa ya uthubutu hasa 

katika kuchukua maamuzi ya kiuchumi ya kutengeneza maisha . 

Kitabu cha INUKA ni uthibitisho wa wazi kwamba wakati umewadia wa kujenga maisha 

yetu ya kiuchumi bila kutegemea maamuzi ya watu wengine” 

Vincent Mabula Jilala (CEO Fikia Upeo Company Limited) 

(Mwandishi wa kitabu cha Mwanzo wa kuwa Tajiri) 

“Kitabu cha INUKA kilichoandikwa na kijana mwenye kipawa cha pekee ndugu Joas 

Yunus Buyungu(Jyb) nimekisoma .Hakika kitabu hiki ni moja ya kitabu bora duniani 

chenye kukuangazia fikra chanya za kukutoa kwenye lindi baya la umasikini.Mimi binafsi 

amenisaidia na nimefaidika na kitabu ,ni  kitabu cha lazima kukisoma” 

Mwalimu Adabert Chenche 

“Joas ni mwandishi aliyeona hali halisi ya maisha ilivyo na kuchambua maswala na hali 

za jamii zetu kwa kiwango cha tofauti sana .Kitabu chake cha INUKA ni daraja kwa vijana 

wengine KUINUKA na kupiga hatua maishani. 

Kama neno langu lingekuwa sheria basi hiki ni kitabu muhimu katika maktaba ,shuleni 

na hata majumbani kwa ajili ya kujikumbusha na kutoa mwongozo wa jamii hasa vijana 

kuinuka kutoka katika Lindi la umaskini” 

Raymound Mgeni(Mwandishi wa mashairi) 

“Joas si mwandishi mahiri tu bali pia ni mwalimu ,mhamasishaji na kijana mwenye 

uchungu zaidi juu ya maumivu yawapatayo watuwote waliopo katika hali duni ya maisha 

hivyo kupitia kalamu ya Joas,amekuwa ngazi ,amekuwa nuru ,naam,amekuwa chachu ya 

kuhakikisha  kuwa wewe unainuka na kusonga mbele kimaisha  

Ni wengi tunaokata tamaa na kujihisi hatuwezi kuinuka tena .Ni wachache wanaojaribu 

kuinuka pindi wanapogundua kuwa wameanguka lakini wachache zaidi wanaojua 

maumivu ya kuanguka ,hivyo kuchukua jitahada za kuinuka na kutafuta mbinu za 

kuwainua wengine wengi zaidi ili kutimiza lengo na kusudio la Mungu  kwa 

wanadamu.Kitabucha INUKA hakijaniinua tu kutoka nilipokuwa ,bali pia kimenipa nguvu 

,mbinu na maarifa ya kufikia malengo yangu na hata kuwainua wengine Kimafanikio” 

Erick Gamba (Mwalimu na Mwandishi ) 



“Kitabu cha Inuka kilichoandikwa na Joas ni kizuri sana kama unataka kuanza chochote 

unachokitaka hakikisha umekisoma kitabu hiki ,kama umeshaanza kitabu hiki kitakuwa 

sababu ya kuinuka pale ulipokwama .” 

Jacob Mushi  

Mwandishi wa kitabu cha Siri 7 za kuwa hai leo 

“Kijana Joas amejikita katika uandishi “halisi” na sio “nadharia” .Anazungumzia maisha 

halisi na si hadithi za kubuni.Nimemfahamu Joas kwa takribani miaka miwili sasa pale 

alipotuunganisha katika kundi la “Kijana Jithamini”.Kwa muda huo binafsi nimekuwa 

nafuatilia mafundisho yake hakika yamejawa na hekima na maarifa makubwa. 

Kitabu cha INUKA kimemaanisha kuinua fikra za kila atakayechukua hatua kukisoma na 

kukiweka katika matendo na hakika kitabu hiki chafaa kiwafikie vijana wengi kadri 

iwezekanavyo. 

Maudhui ya kitabu ni halisi, na MTU yeyote anaweza kuzifanyia kazi .Ametoa mifano 

halisi ya Watanzania waliothubutu sambamba na watokao nchi zingine . 

Natamani kitabu cha INUKA Kingekuwa kwenye mitaala ya mfumo wetu wa elimu ya 

Sekondari.” 

Lucien Wilfred (Mwalimu na Meneja wa Kingdom schools) 

“Namfahamu Joas kama kijana mwenye kupenda kuona vijana wa kitanzania 

wakifanikiwa zaidi kimaisha kupitia vipaji vyao .Mara nyingi nimeshiriki katika semina 

mbalimbali za vijana ambazo amekuwa akiziandaa jijini Dar es salaam.Kitabu cha INUKA 

ni kitabu bora zaidi kwa mafanikio ya vijana na ustawi wa Taifa letu .” 

Frank Mihayo(Mwandishi na mhamasishaji wa maendeleo 


