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Kwanza kabisa, sifa na shukurani ni kwa Mwenyezi Mungu kwa

baraka na rehema zake zisizo na kikomo, maarifa na nguvu.

Kuandika kitabu hiki si kazi rahisi lakini kwa uwepo wa Mungu kila

kitu kimewezekana kwangu.

Ningependa kutoa shukurani zangu za kipekee kwa watu ambao

wamekuwa walimu kwangu kwa kufahamu ama pasipo kufahamu

lakini kwa kupitia karama walizojaaliwa na Mungu wamenifanya

mimi kuwa hivi nilivyo leo, nikianza na Dkt. Renald Rweyemamu,

Mwl. Christopher Mwakasege, Mch. Dkt. Eliona Kimaro, Mch.

Carlos Kilimbai, Askofu TD Jakes, Dkt. David Oyedepo na Mwl.

Sir Bill Mush.

Ninatoa shukurani pia kwa wazazi wangu, ahsanteni sana kwa

upendo wenu, sala zenu, kujali kwenu na jitihada pasipo kuchoka

katika kunitia moyo kufanya zaidi na zaidi.

SHUKRANI
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Kuwa na marafiki wazuri ambao daima wanaamini katika unachokifanya

na wanaotamani kukuona ukifanikiwa ni baraka tele kwenye

maisha. Deus Vicent, Arch. David Joseph na Magdalena Murasa

ahsanteni kwa jitihada zenu bila ya kuchoka, kunisukuma na kunitia

moyo kuandika na kukimaliza kitabu hiki. .

Ninatoa shukurani za dhati kwa rafiki na kaka yangu mkubwa,

Innocent Anicet kwa muda wako, nguvu na rasilimali ulivyowekeza

kuhariri kitabu hiki. Mungu abariki kipaji chako na kufanikisha

katika kazi zako.

Kwa dada yangu Reatha Byera Shwekerela, wewe ni baraka maishani

mwangu. Ninamshukuru Mungu kwa kukujalia moyo wa hisani

usioshindwa. Ubarikiwe kwa juhudi na muda uliojitolea kuhariri

kitabu hiki hadi hatua ya mwisho.

Kwa ndugu Dickson Kirenga, ubunifu na fikra zako vimekuwa zaidi

ya matarajio yangu, ahsante sana.

Shukrani kwa DL BOOKSTORE kwa kufasiri kitabu hiki kutoka

lugha ya Kiingereza na kisha kufanya sanifu kurasa yake (ubunifu

wa ndani ya kitabu) .

Pia, shukrani za pekee kwa RUSHMEDIA TANZANIA kwa

kufanya sanifu jalada ya kitabu hiki. Nyote kwa pamoja, Mungu

aibariki kazi yenu na kuwapa mafanikio katika kila kazi muifanyayo.
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Kutabaruku

Kwa kila Kijana ulimwenguni na kwa yeyote mwenye ndoto ya kuacha
alama kabla hajaondoka humu duniani. Fursa na nafasi ya kufanya

miujiza mikubwa bado ipo, ni wakati wako sasa.
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Wazo la kitabu hiki lilianzia kanisani, wakati Mch. Dkt. Eliona

Kimaro wa KKKT Usharika wa Kijitonyama (Kush

Turbanacle) kupitia ibada ya masifa ya jioni alipohubiri kuhusu

kujitafuta na mwishowe kutoa zoezi la kila mmoja kwenda na

KUITAFUTA ANWANI YAKE ili kuleta matokeo kwenye

chochote akifanyacho.

Tangu wakati huo, nimekuwa nikiisikia sauti ya Roho Mtakatifu

ikininong’oneza moyoni mwangu kuwa ‘TAFUTA ANWANI
YAKO’. Kwa nyakati tofauti nimekuwa nikikiona kitabu kwenye

maoni yangu kikiwa kimeandikwa Tafuta Anwani Yako na wakati

huo nilikuwa nikiandika kitabu kingine kiitwacho “There is Still a
Chance”. Niliiahidi nafsi yangu ningeandika kitabu kiitwacho Tafuta

Anwani Yako mara tu nitakapokimaliza kitabu nilichokuwa

nikikiandika, na leo ninafurahi kuitimiza ahadi yangu. Ninatumaini

kitabu hiki kitakusaidia kujitafuta.

WAZO
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“Naye alifanya kila taifa la wanadamu kutoka katika mmoja, wakae
juu ya uso wa nchi yote, akiisha kuwawekea nyakati alizoziamuru

tangu zamani, na mipaka ya makazi yao.”

MATENDO 17:26
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Nikiwa mwaka wa mwisho wa shahada yangu ya kwanza,

nilikuwa na wazo kichwani mwangu kuomba nafasi ya

mafunzo kwa vitendo kwenye Shirika la Viwango la Taifa (Tanzania

Bureau Standards - TBS). Nilikuwa na shauku ya kufahamu namna

viwango vinavyoandaliwa na mchakato wote wa kuvijaribu kwa

kutumia vifaa vya kitaalamu na vitu vingine vihusianavyo katika

idara ya Uhandisi Mitambo. Niliandika barua na kuituma kwa

mmoja wa Rafiki yangu aliyekuwa Dar es Salaam ili anisaidie

kuifikisha barua hiyo makao makuu ya shirika hilo Ubungo.

Niliamini, endapo barua yangu ingefikishwa kwa mkono ingekuwa

rahisi kuzingatiwa kuliko ningetuma kwa njia ya posta.

Rafiki yangu Jack aliipokea barua hiyo iliyoambatanishwa na wasifu

wangu, akaichapa na kuifunga bema katika bahasha na juu ya

bahasha akaandika anwani. Kutokana na mambo yasiyotarajiwa

hakupata wasaa wa kuifikisha barua ile moja kwa moja kwenye ofisi

UTANGULIZI
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za TBS, hivyo kaamua kuituma kwa EMS. Aliamini mfumo huo

ungekuwa rahisi kuliko kwenda yeye ofisini. Si punde alinipa

mrejesho wa kile alichokifanya na nilimshukuru kwa sababu

alinisaidia licha ya kutokuwa katika namna niliyoipanga awali.

Baada ya siku mbili nilipokea simu kutoka TANESCO, sauti

nyororo ikiniambia, “Tumepokea barua yako iliyoandikwa Tanzania
Bureau of Standards (TBS) lakini ina anwani ya TANESCO”.
Nikaeleza kilichotokea ni makosa ya uandishi wa anwani ya mahali

barua ilipopaswa kwenda. Nilipomalizana na TANESCO

nilishangazwa sana ilikuwaje Jack aliandika jina sahihi la shirika

lakini akakosea kuandika anwani. Ingawa jina liliandikwa sahihi

anwani ilikosewa na hata kufanya barua kwenda mahali

isipokusudiwa.

Tunakuja duniani tukiwa na anwani mahususi na za kipekee.

Unapaswa kukumbuka kuwa jina lako siyo anwani yako kwa sababu

majina hutumiwa na watu tofauti, unacho kitu kingine zaidi ya jina

lako. Kitu kinachokutambulisha wewe na kukufanya kuwa wa

tofauti na kitu hicho ndiyo anwani yako. Hakuna mtu anayeshiriki

anwani yake na mtu mwingine. Anwani hii ndicho kitu

kinachokufanya wewe kuwa wa kipekee na uweze kufanya vitu

ambavyo watu wengine hawawezi kuvifanya. Tunafanana majina,

tarehe za kuzaliwa lakini tuna anwani tofauti za maisha, tunaweza

kuwa mapacha tunaofanana lakini tutatofautiana anwani zetu.

Kuitafuta anwani yako ni kujitafuta, kujitambua vile hasa ulivyo.

Kujitambua kutakuweka mahali sahihi na kuletea matokeo

makubwa duniani. Ukijifahamu wewe ni nani, moja kwa moja

utafahamu wewe si nani.

Kushindwa kuitambua anwani yako kutakuweka mahali kusiko

sahihi na utaishi maisha yenye madhila mengi na kupelekea
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matatizo duniani. Kama tu ilivyokuwa barua ya kwenda TBS lakini

pasipo kutegemea ikaenda TANESCO, barua haikuwa na matokeo

yoyote kule TANESCO zaidi ya kusababaisha tu usumbufu kule na

kujaza uchafu wa makaratasi. Lakini endapo anwani ingekuwa

sahihi, barua ile ingekuwa imefika mahali sahihi na kuleta matokeo

yaliyotarajiwa tangu mwanzo, kwamba ningepata nafasi ya mafunzo

kwa vitendo. Sikupata nafasi hiyo kwa sababu barua ilikwenda

mahali kusiko sahihi.

Hivi ndivyo wengi wetu tunavyoishi na maisha yetu yote kuwa na

taaluma zisizo sahihi, kazi zisizo sahihi, ndoa zisizo sahihi na vitu

vingine vingine vinavyotupeleka mahali kusiko sahihi. Mazingira

tunayoyaishi yana msukumo mkubwa katika kubadili anwani zetu

ndiyo maana pale unapofahamu umuhimu wa kuitafuta anwania

yako ya pekee itakupa sababu ya kupingana na kile ambacho asili

inajaribu kukwambia. Kama tu ilivyo kwa simba aliyepata kuishi

kama kondoo, simulizi niliyopata kuisoma kwenye moja ya vitabu

vya Dkt. Myles kinachoitwa "ROHO YA UONGOZI”

“Hapo kale paliondokea mkulima aliyeishi kwenye kijiji flani
huku pia akifuga kondoo. Siku moja, alimpeleka kondoo wake
malishoni, na alipokuwa akichunga, ghafla alisikia sauti ya ajabu
ikitokea kichakani, ambayo awali ilisikika kama ndama.
Akiongozwa na udadisi wake, mchunga kondoo alikwenda
kutazama chanzo cha sauti hiyo na alishangazwa kumwona mtoto
wa simba akitaabika kutokana na kupotezana na familia yake.

Wazo lake la kwanza lilikuwa angeingia matatizoni endapo
angeendelea kumsogelea yule mtoto wa simba na wazazi wake
wakarejea. Hivyo, mchungaji huyo alifanya haraka kuondoka eneo
hilo na kuendelea kutazama kutoka mbali ili kuona kama mama
wa mtoto wa simba angerejea. Hata hivyo, baada ya jua kuanza
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kuzama, na hakuna kilichokuwa kikiendelea kumnusuru mtoto
wa simba, mchungaji akaamuwa, kwa ajili ya usalama wa yule
mtoto wa simba, kumchukua hadi nyumbani kwake ili
kumtunza.

Kwa zaidi ya miezi minane, mchungaji alimlisha mtoto wa simba
kwa mikono yake, kumpa maziwa na kumtunza mahali salama
na penye joto ndani ya nyumba yake. Mtoto wa simba alipokuwa
kiasi cha kuanza kucheza na kuwa thabiti aliambatana naye kila
siku kwenda kuchunga kondoo. Mtoto wa simba alikuwa
sambamba na kondoo na kuwa sehemu ya uchungaji kondoo.
Kondoo wakamkubali na kumwona miongoni mwao. Baada ya
miezi kumi na mitano kupita, simba mtoto alikuwa tayari
mkubwa lakini alienenda, kutenda na kutoa sauti kama kondoo.
Kiasi kwamba simba alikuwa sasa ni kondoo kutokana na
mchangamano wao. Alijipoteza na kuwa kondoo. (Kwa kifupi
alipoteza anwani yake halisi kwa sababu ya namna alivyolelewa)

Siku moja mchana, mchunga kondoo aliketi juu ya mwamba,
akijipumzisha kivulini. Aliitazama mifugo yake ikinywa maji
yaliyokuwa yakitiririka. Simba, aliyejidhania kuwa kondoo
aliwafuata kunywa maji. Ghafla, ng’ambo tu ya mto lilitokea
kundi kubwa la simba ambalo yule simba mtoto hakupata kuliona
kabla. Kondoo walichanganyikiwa, na wakiongozwa na hisia za
kutaka kujiokoa, walitoka kwenye maji na kukimbilia uelekeo wa
shamba. Hawakusimama hadi walipokuwa ndani ya uzio. Jambo
la kushangaza, hata yule simba ambaye alishakuwa mkubwa
alikimbia nao, akizongwa na hofu.

Wakati kundi la kondoo likipambania usalama wao, kundi la
simba lilitoa sauti iliyolitetemesha pori lote. Alipokinyanyua
kichwa chake juu ya nyasi ndefu, mchungaji alimwona kondoo
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mmoja akiwa ametapakaa damu kuonesha yu mfu. Akatambua
hatari iliyowaingia.

Takribani siku saba ziliyoyoma pasipo tukio jingine, na pale
alipokuwa akiwachunga kondoo wake, yule simba mtoto alishuka
kondeni kunywa maji. Alipoyainamia maji, alipatwa na mshituko
wa ghafla na kukimbia kuelekea nyumbani. Kondoo hawakukimbia
isipokuwa kumshangaa kwa nini alikimbia, huku yeye akiwashangaa
kondoo kwa kutokimbia ilihali amemwona simba tena. Baada ya
kitambo kifupi, simba mtoto alikwenda taratibu kuungana na
kundi la kondoo na kushuka kondeni ili kunywa maji tena. Kwa
mara nyingine tena alimwona simba na kuchanganyikiwa, jambo
ambalo hakulijua, ilikuwa taswira iliyomuakisi yeye mwenyewe
ndani ya maji.

Huku akiendelea kujaribu kuelewa kile alichokuwa akikiona,
ghafla, simba alijitokeza tena kutoka msituni.

Kundi la kondoo lilikimbia kwa kasi kubwa kuelekea nyumbani,
lakini kabla simba mtoto hajavuta hatua yake, simba alivuka
maji kumwelekea huku akitoa sauti kali iliyomwumiza masikioni
mwake huku ikilijaza pori zima. Kwa kitambo fulani, simba
mtoto alihisi maisha yake yamefikia ukingoni. Akang’amua
kwamba alichokiona si simba mmoja bali wawili, mmoja akiwa
majini na mwingine mbele yake.

Kichwa kilimgonga kutokana na kuchanganyikiwa kadri simba
alivyomkaribia na nyuso zao kukaribiana huku akionesha nguvu
ya kutisha katika namna iliyomwambia, “Jaribu, njoo na
unifuate.”

Kadri hofu ilivyomvavagaa, simba mtoto aliamua kujaribu
kuunguruma kama simba. Hata hivyo, sauti pekee aliyomudu

I T A F U T E A N WA N I YA KO

xv



kuitoa huku akiumiza taya zake ni sauti ya kondoo. Simba
alimjibu kwa sauti nzito zaidi kana kwamba anamwambia,
“Jaribu tena.” Baada ya kujaribu mara saba ama nane hivi,
ghafla simba mtoto alijisikia akiunguruma kwa sauti yenye
kufanana na ya simba mbele yake. Alijisi misuli kukaza, jambo
ambalo hakupata kujisikia hapo kabla. Ilikuwa kama mwenye
kupata mabadiliko makubwa katika akili, mwili na roho.

Ghafla, mtoni pale walisimama simba wawili wakitazamana.
Mchungaji kondoo alikiona kitu ambacho hatokisahau kamwe.
Kadri miungurumo ya simba ilivyolijaza pori, simba mkubwa
alinyamaza, akageuka na kumpa mgongo simba mtoto na kuanza
kutembea kuelekea porini. Kisha, alisimama na kumtazama
simba mtoto na kutoa sauti kana kwamba anamwuliza,
“Unakuja?”

Simba mtoto alielewa maana yake na papo hapo akatambua siku
yake ya kufanya maamuzi imewadia ili achague endapo aendelee
kuishi kama kondoo ama kuwa ile nafsi aliyojitambua nayo.
Alifahamu kwamba kuwa yeye halisi, alipaswa kuachana na
maisha salama, yanayotaburika na rahisi kule nyumbani kwa
mchungaji na badala yake kuingia kwenye maisha magumu yenye
kuogofya, yasiyotabirika na ya hatari nyingi msituni. Ilikuwa siku
ya yeye kuwa nafsi ya kweli na kuacha ile taswila ya maisha
mengine nyuma yake. Ulikuwa mwaliko wa “kondoo kuwa
mfalme wa pori.” Muhimu zaidi, ulikuwa mwaliko kwa mwili
wa simba kumilikiwa na roho ya simba.

Baada ya kutazama mara kadhaa mahali lilipo shamba la
mchungaji na pia mahali lilipo pori, simba mtoto aliwapa mgongo
shamba na kondoo alioshi nao kwa miaka, na kumfuata simba
kuelekea pori ili kuwa vile alivyoumbwa kuwa daima, mfalme simba.
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Tafuta Anwani Yako ni kitabu kilichoandaliwa kukuamsha akilini

mwako ili uhamasishwe na kuanza kukifanya kile kinachotakiwa ili

kuipata anwani yako halisi, kutafuta mahali unapotakiwa kuwa na

nini unachoweza kukifanya na kukizingatia hadi pale jambo fulani

litakapozaliwa kwayo. Kutengeneza dhamira ya dhati ya kujitambua

na kutumia fursa zako ni jambo la sasa na si la baadaye, kuwa wewe

ni jambo unalopaswa kulifanya katika maisha yako yaliyobakia. Mtu

mmoja mwerevu alipata kusema, kuna siku mbili muhimu kwa kila
binadamu humu ulimwenguni; siku aliyozaliwa na siku
anayolitambua kusudio la kuzaliwa kwake. Kisome kitabu hadi

mwisho na utafurahia yaliyomo.
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UMETUMWA KWA AJILI YA JAMBO FLANI

“Ulikuja duniani humu kwa kuwa kuna kitu dunia ilikihitaji na
Mungu alikificha kitu hicho kwako.” - Dkt. Myles Munroe

Kuna mapengo mengi duniani yanayopaswa kuzibwa na watu

kwa kutumia vipaji vyao, talanta na upekee ili kuifanya dunia

kuwa bora zaidi kwa ajili ya binadamu na viumbe vingine vyote.

Pasipo kuifahamu anwani yako halisi (nafasi yako) utakwenda tu

mahali popote na kufanya kila kitu lakini utashindwa kuliziba

pengo unalopaswa kuliziba, na mwishowe utasababisha tu matatizo

badala ya kuyatatua. Nikitazama jambo hili ninakumbushwa moja

ya filamu ninazozipenda iitwayo Ghost in the Dark (Mzimu
Kizani). Filamu hii inatokana na kisa cha kweli panapo mwaka

1896 wakati wa ukoloni pale ambapo Waingereza waliamua kujenga

SURA YA KWANZA
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reli kwenye makoloni yao ya Afrika Mashariki, ikianzia bandari ya

Mombasa nchini Kenya ya sasa na kuelekea Ziwa Viktoria na

hatimaye Uganda.

Wakoloni wa Kiingereza walitumai kuwa reli ingewahamasisha
watu kuhamia maeneo ya ndani ya Afrika na kwamba ingetoa
nyenzo ya usafirishaji bidhaa baina ya Afrika na Ulaya. Maelfu
ya vibarua waliletwa kutoka India ili kuijenga reli ambayo
ilikusudiwa kuwa na urefu wa maili 580 ikivuka mitoa na
mabonde kadhaa na kuchukua miaka 30 ili kukamilika huku
ikifika Nairobi mwaka 1899, na Kisumu pembezoni mwa Ziwa
Viktoria mwaka 1901 na kufika Kampala, Uganda mwaka
1928. Ilitazamwa kama ishara ing’aayo ya maendeleo ya
Waingereza katika kulistaarabisha bara ambalo lilifahamika
kama ‘Bara la Giza’.

Mwezi Februari 1898, ikiwa ni miaka miwili tu tangu ujenzi
uanze, reli ilifika Mto Tsavo nchini Kenya, ikiwa ni maili 130
kaskazini mashariki ya Mombasa. Daraja la muda mfupi
lilijengwa ili kuruhusu vifaa kuvushwa na ujenzi kuendelea
upande wa pili. Mwezi Machi, Kanali wa Jeshi la Uingereza,
John Henry Patterson aliletwa kutoka India ili kusimamia ujenzi
wa daraja la kudumu la reli juu ya mto huo. Bonde la mto
lilikuwa na upana wa yadi 100. Patterson alianza kwa kutafuta
vyanzo vya mawe takribani maili tatu mbali na hapo na kujenga
reli ndogo kwa ajili ya kuyasogeza hadi eneo la ujenzi. Mawe hayo
yalikusudiwa kutumika kwa ajili ya kujengea msingi kwenye kina
cha mto na baadaye kujenga nguzo za daraja. Wakati huo huo,
ujenzi wa reli kuu uliendelea. Kwa sababu ya haya, maelfu ya
wafanyakazi walitawanyika huku na kule kwenye makambo
mbalimbali pembezoni mwa reli umbali wa maili 20. Patterson
ndiye aliyewajibika juu yao wote.
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Ikiwa ni siku chache tu tangu kuwasili kwa Patterson, watu
walianza kutoweka.

Mwanzoni, Patterson hakuwaamini wenyeji waliomwambia kuna
simba waliokuwa wakiwavamia wafanyakazi. Si punde, hata
hivyo, taarifa za kuonekana kwa simba zilianza kumiminika, na
mabaki ya wafanyakazi kupatikana. Ikabainika uwepo wa simba
wawili hivi waliohusika. Siku chache baadaye, simba mmoja
alivamia miongoni mwa kambi zilizotawanyika, kisha nyingine
akiwavamia farasi, punda, mbuzi, ng’ombe na watu. Wafanyakazi
wa Kihindi wakajenga uzio kuzunguka kambi zao zikijulikana
kama boma, ambazo zilitengenezwa kwa matawi ya miiba ya
miti ya mipogoro, na kukoka moto uliowaka usiku kucha, lakini
bado simba walipata njia za kuingia. Katika tukio moja, mmoja
wa simba alitambaa hadi kwenye hema na kumvamia
mfanyakazi aliyekuwa usingizini, lakini akiwa katika mshituko,
simba alilivuta godoro badala ya mfanyakazi huyo – na
alipoling’amua kosa lake, simba alilitupa godoro na kukimbia.

Kuifupisha simulizi hii, hili tatizo la wafanyakazi, ng’ombe, mbuzi

na kondoo kuwindwa na kuuawa na simba liliendelea kwa siku

kadhaa na ujenzi wa reli ukawa mgumu zaidi kuendelea kutokana

na morali ndogo ya wafanyakazi waliobakia. Kanali John Henry

Patterson akapata changamoto kubwa ya kufanikisha kazi

aliyoaminiwa na serikali ya Uingereza.

Hakutaka kukata tamaa na hivyo akaamua kutumaini mikakati

tofauti ya namna ya kuwashinda simba. Alitengeneza mikakati

iliyoshindwa moja baada ya mingine na matukio ya simba

kuwavamia yaliongezeka kadri siku zilivyokwenda kiasi cha baadhi

ya wafanyakazi kuvunjika mioyo na kuamua kuacha kazi na kurejea

makwao. Kutokana na ujasiri na uthubutu wa Patterson katika
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kuwawinda simba, alikesha usiku kucha ndani ya mkokoteni ili

kumwinda simba atakayeingia. Roho yake ya kutoshindwa kwa

kujaribu mbinu tofauti ilileta matokeo chanya baada ya kufanikiwa

kuwaua simba wote waliokuwa wakiwavamia.

Simulizi hii ya John Henry Patterson inafanana na kila mmoja wetu

ulimwenguni; tumeletwa humu duniani, kwa kuaminiwa na Mungu

wetu wa mbinguni (muumbaji wetu) ili tuje duniani kutatua

matatizo yaliyo katika maeneo tunayoishi. Matatizo haya ni mengi

kuanzia magonjwa sugu, Umasikini, ukosefu wa ajira, vita, ugaidi,

uchafuzi, mabadiliko ya hali ya hewa ama kuongezeka kwa joto la

dunia na mengine mengi unayoyaona. Hii ni ishara kuwa kuna watu

mahali fulani ulimwenguni wenye suluhu ya haya matatizo. Sababu

ya wewe kuendelea kuyaona matatizo haya ni kwa kuwa wengi wetu

hatutimizi wajibu wetu kutumia fursa zetu kuyatatua. Kila mara

huwepo visingizio vya sisi kutotumia karama zilizojificha ili

kuinufaisha jamii tuishiyo.

Tumia muda mfupi, fikiria, nini kingetokea endapo kila mmoja

angekuwa kama wewe, kutoa visingizio kadha wa kadha ili asitoe

majibu ya mambo makubwa ulimwenguni, dunia ingekuwaje?

Pengine, dunia hii ingekuwa mahali pabaya zaidi kuishi. Lakini,

wewe nami tunafurahi uzuri wa kila kitu kinachotuzunguka kwa

sababu tu kuna watu waliothubutu kufikiria na kuja na kile

ambacho jamii inakihitaji. Dunia ina njaa na kamwe haitoshiba.

Kila wakati dunia inahitaji mawazo mapya kufanyiwa kazi, ndoto

mpya kutimizwa. Bado kungali na mapengo yanayohitaji kujazwa

na uwezo na ujuzi tuliojaaliwa na Mungu. Tafuta mahali unapofaa,

hiyo ni anwani yako, hiyo ni nafasi yako. Kama utaigundua anwani

yako basi dunia itaandika simulizi yako na vizazi na vizazi vitaisoma

simulizi yako na utakumbukwa.
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Wengi wetu tumetingwa kufanyia kazi ama kupambania mambo

mengi maishani, lakini hatutumii muda wetu kufikiria kwa nini

tupo hapa na tungali hai hadi sasa. Siyo bahati tu kwamba ungali na

pumzi leo, ni kwa sababu lipo jambo ambalo ni lazima ulifanyie kazi

na kuleta matokeo duniani. Lipo duhumi unalopaswa kulifanyia

kazi kabla muda haujakutupa mkono.

Tazama kile ambacho Biblia inasema juu ya Mfalme Daudi, “Kwa
maana Daudi, akiisha kulitumikia shauri la Mungu katika kizazi
chake, alilala, akawekwa pamoja na baba zake, akaona uharibifu.”
(Matendo 13:36) Daudi alikuwa mfalme, alikuwa mwanasiasa kama

tungezungumza kwa lugha ya leo. Hakuwa mhubiri wala padri,

lakini alikuwa kiongozi wa watu katika dunia ya kisiasa lakini

alitumikia kusudi la Mungu. Hii inamaanisha unaweza kusimama

na kutumikia kusudi la Mungu katika nafasi yoyote katika kizazi

chako, kitu cha pekee unachopaswa kukifanya ni kutambua wapi

ambapo Mungu anataka uwe.

John Henry Patterson Kanali wa Jeshi la Uingereza alitumwa kutoka

India kusimamia ujenzi wa daraja la kudumu la reli akielewa fika

alichokuwa akikitafuta barani Afrika. Alibakia kwenye anwani yake

licha ya changamoto kubwa alizokumbana nazo, alisimama imara

hadi mwisho. Afrika palikuwa eneo zuri palipomvutia kila mtu

kutoka Ulaya na Mashariki ya Mbali kuja na kuwekeza katika

kilimo na fursa zinginezo za kibiashara zilizokuwepo wakati huo.

Kanali huyu wa Jeshi la Uingereza hakuondoka kwenye dhamira

yake ya kufanyia kazi fursa zilizokuwepo, kama ambavyo wengi

wangefanya leo. Aliendelea kuwa thabiti na kujipa muda

kukamilisha dhamira yake moja, nayo ni kwamba, daraja lazima

lijengwe.
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Hakulala usiku wala mchana akiitafuta namna ya kuwashinda simba

ambao waliendelea kuwavamia. John angeweza kukata tamaa ya

dhamira yake ya kuanza biashara ya vipusa ambayo ilikuwa na faida

kubwa nyakati hizo, lakini hakufanya hivyo. Kuufahamu wito wako

na kuufanyia kazi ndicho ninachokiita kuitafuta anwani yako, ni

jambo kubwa kufahamu wewe ni nani na kufahamu unafaa kuwa

wapi. Kama ni kukukumbusha leo, wacha nikukumbushe kuwa sasa

hivi unapaswa kuyafanya maisha yako ya thamani kwa kutafuta

anwani yako. Acha kuishi ilimradi, maisha hayatakulazimisha

kutafuta anwani yako lakini utapaswa kutengeneza matakwa ya

ndani ili kukusukuma kujitafuta.

Anwani ya Yohana Mbatizaji

Ukisoma kitabu cha Yohana, utakutana na mtu huyu aitwaye

Yohana Mbatizaji, ambaye alipoulizwa yeye ni nani, alisema, “mimi
ni sauti niliaye nyikani nikiandaa njia kwa ujio wa Bwana”. Yohana

lilikuwa jina lake, lakini hakujitambulisha kama Yohana isipokuwa

alijitambulisha kwa kurejea kusudi maalumu aliloletwa kulitimiza.

Yohana alitumwa kusafisha njia kwa ajili ya ujio wa Yesu. Anwani

yake ilikuwa kusudio lake, alikusudiwa kutengeneza njia kwa ajili ya

Yesu na ujumbe wake mkuu ulikuwa, “Tubuni, ufalme wa mbingu u
karibu”. Walimwita Mbatizaji kwa sababu aliwabatiza wale wote

walioupokea ujumbe na kutubu dhambi zao. Maisha ya Yohana

yaliakisi ujumbe wake, akiishi nyikani akila nzige na asali.

Wakati uliotolewa unabii juu ya ujio wa Mesia ulikuwa ukingoni,

lakini kulikuwa na uhitaji wa kumtuma mtu ili kuandaa njia kwa

ajili ya ujio wa Mesia. Muumba alimuumba mtu aitwaye Yohana

aliyekuwa na sifa za mtengeza njia, kuandaa ujio wa Yesu. Jaribu

kufikiria kwa kina jambo hili, fikiria kama Yohana angetingwa na

mambo ya ulimwengu kiasi cha kusahau kusudi lake. Jambo hili
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lingeleta madhara kuliko mema kwa sababu lingepeleka kuchelewa

kukamilika kwa ujio wa Yesu. Anwani ya Yohana ilikuwa Sauti iliayo

nyikani na siyo mijini, fikiria ungekuwa na jukumu la kumtafuta

Yohana ungekutana na watu wengi waitwao Yohana, lakini endapo

ungemtafuta Yohana Mbatizaji ungelazimika kusema kwa Uhakika

juu ya anwani yake na ungempata pasipo shaka. Sauti ya Yohana

ililia nyikani na siyo mjini lakini isivyo bahati alifika mjini na

kuyaona maovu aliyoyatenda Herode na Yohana aliyalaani kiasi cha

kumfanya Herode amtupe gerezani na mkewe akipiga kelele Yohana

auawe.

Simulizi hii ya Yohana inatufundisha kuzifahamu anwani zetu halisi

za maisha, mahali tunapotoshea. Si kweli kuwa tunatosha kila

mahali, lakini tuna nafasi mahususi tunazopaswa kuzizingatia na

kutumia vipaji vyote tulivyopewa na Mungu. Kuna watu walianza

makusudi yao vema, wakaanza kupiga hatua za mafanikio lakini

kwa sababu hawakuifahamu mipaka ya makusudi yao wakajikuta

mahali ambako maisha yaliwageukia.

Umeagizwa kufanya kitu na siyo kuishi ilimradi tu, tafuta na uwe

hivyo. Kama Mungu anataka kukutana nawe leo, atakupata wapi?

Ndiyo, inawezekana Mungu akakubariki ukiwa mahali popote

lakini zipo baraka zako zilizoelekezwa mahali pako na huwezi

kuzikuta kwingineko zaidi ya kwenye anwani yako mahususi. Nafasi

yako i wapi duniani?

Nafasi yako wala siyo ile nyumba uliyoijenga karibu na mji, ama lile

jengo ulilopanga, lakini ni kile ukifanyacho katika kuhakikisha

unachangia kuifanya dunia hii kuwa mahali bora zaidi. Umeagizwa

jambo fulani humu duniani, acha kupoteza maisha yako kwa kuishi

ilimradi tu. Ujumbe wa Yohana kwa kizazi chake ulikuwa Tubuni,
ufalme wa mbingu u karibu.
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Sasa, ujumbe wako ni nini kwa ulimwengu, Rafiki mpendwa?

Maisha yako hutoa ujumbe duniani, ukifanyacho kila siku ni

ujumbe ulimwenguni. Kama unatumia muda wako mwingi kwa

mambo yasiyo na maana, basi unajaribu kuiambia dunia kuwa hujui

kwa nini upo. Anza kuishi maisha yenye makusudi kwa kuanza

kufanyia kazi kusudi lako kwa sababu muda hautoshi.

Ninakwambia kwa hakika, katika kutafuta anwani yako ndiyo

karama yako. Muumba amekukusudia kutawala dunia, lakini

huwezi kutawala kila kitu duniani. Kuna nafasi mahususi ambayo

ukiigundua na kuunganisha vipaji, ujuzi na uwezo wako kwenye

nafasi hiyo mahususi, niamini kuwa wala hutomhitaji nabii

kukwambia kuwa utaleta matokeo makubwa humu duniani. Asili

yenyewe itajifunua kwa ajili yako na kukutambulisha ulimwenguni.

Hutohangaika kuwafanya watu kukufahamu. Utakuwa maarufu

moja kwa moja kwa sababu umekuwa vile Mungu alitaka uwe.
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