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SHUKRANI:  
Kuandika kitabu siyo kazi rahisi. Nimekuwa nikiandika tafakari za hamasa kila siku 
kwenye vikundi mbalimbali vya whatsapp. Tafakari hizo zimekuwa zikigusa maisha ya 
watu hasa kwa kuwatia moyo kwenye kuchukua hatua kwa kutoka pale walipo na kwenda 
mbele zaidi. Pamoja na kuandika huko tafakari za kila siku, bado kuandika kitabu ni kazi 
ngumu. Bila msaada wa watu wengine kitabu kama hiki kisingewezekana. 

Ni vigumu sana kuwataja watu wote waliofanikisha kuandika kitabu hiki na kingine, lakini 
kila ambaye ninajuana naye na nimewahi kushirikiana naye kwenye kujifunza au 
mazungumzo ya kimaisha mchango wake umesaidia sana kwenye kusaidia kuandika 
kwa kitabu hiki. 

Ninamshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema na baraka aliyetujaalia uzima 
mpaka kufikia uwezo wa kuandika kitabu hiki siku hii ya leo. Wengi walitamani kutimiza 
ndoto kama hii hawajaweza, hivyo ni kwa neema tu katika kufikisha malengo kama haya. 

Ninaishukuru familia yangu Baba, Mama na wanafamilia wote kwa maombi yao ya kila 
siku bila kuchoka,  kwa upekee na  kwa umuhimu mke wangu Elizabeth pamoja na watoto  
Lawrence, Macarius na Martina ambao wamekuwa wakinikosa mara kwa mara hasa hata 
muda ule wa mapumziko ambapo walitamani nicheze nao walijikuta wakiwa peke yao. 
Uvumilivu wao mkubwa umekuwa msaada mkubwa katika kukamilisha kazi hii ambayo 
imenichukua karibu miezi kadhaa kuifanya kwa umakini mkubwa. 

Ninamshukuru sana kocha wangu wa mafanikio Dr. Amani Makirita kwa usimamizi wake 
mkubwa ambao mara zote umekuwa unatutia moyo kukaa kwenye mchakato na 
kuchukua hatua siku hata siku hata kama hatua hizo ni kidogo. Maana hizi hatua 
ndogondogo ndizo zinapelekea kufanya vitu tofauti hasa kwa ile kanuni yake ya siku yako 
ya leo isifanane na kesho. Kupitia mafunzo yake na semina  nimeimarika mpaka kuweza 
kuchukua hatua hii ya kuandika kitabu.  

Pia  nimshukuru Mwandishi mbobezi ndugu Godius Rweyongeza maarufu kama Mr. 
Songambele kwanza kwa vitabu vyake ambavyo vimekuwa mwongozo na msaada 
mkubwa pale nilipoanza kuchukua hatua ya kuandika kitabu hiki ambavyo vimekuwa 
mwongozo mkubwa sana katika kukamilisha kazi. Pia napenda kumshukuru sana 
Mwalimu Emilian Busara kupitia mafunzo yake ya mtandao wa youtube japo sijawahi 
kuonana naye lakini kupitia kazi zake nimekuwa nikipata nguvu zaidi ya kuchukua hatua 
kwenye masuala ya uwekezaji Mungu ambariki sana. Namshukuru Dr. Harris Kapiga wa 
Clouds FM na Wakili Msomi Henry Mwinuka kupitia kipindi chao cha Temino najifunza 
mengi zaidi yahusuyo  maarifa wanayotoa na watu wanaowaalika. Kwa pekee 
nawashukuru Dr. Isaack Maro wa Clouds Media Group na wasaidizi wake Amani na 
Douglas kwani kupitia kipindi chao cha Njia Panda pia wamenipa nguvu kubwa sana ya 
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kuchukua hatua ya kuandika kitabu hiki hasa kwa yale ambayo watu wanayapitia  na 
kuyaelezea katika kipindi chao na kuona kuna umuhimu wa kuelezea dhana hii ya kujilipa 
mwenyewe ili kupunguza sehemu ya njia panda hizo ambazo zinawakabili watu hasa zile 
ambazo zinaweza kudhibitiwa kwa mifuko ya dharura binafsi ambayo tunaweza 
kuiweka,nawapongeza  wanafanya kazi kubwa ambayo jamii inaitambua na kuithamini. 

Pia napenda kumshukuru Dr. John Kafuku kwa hamasa aliyoniongezea kwenye somo 
lake la ujasiriamali kwenye masomo ya shahada ya uzamili ameniongezea hamasa na 
nguvu zaidi ya kukamilisha kazi hasa kupitia masomo yake na ndoto zake zinazoendana 
na uhalisia wa somo analolifundisha kama mfano wa kuigwa. 

Mwisho kabisa ninawashukuru wanachama wote wa KISIMA CHA MAARIFA hasa kupitia 
programu maalumu ya BILLIONAIRE IN TRAINING (BIT) ambapo  ilikuwa sehemu na 
chachu kubwa ya mtu kuchukua hatua kwenye maisha bila kukoma na hivyo kuongeza 
hamasa katika kukamilika kwa kazi hii ya kuchapa kitabu hiki. 

  



9 
 

DIBAJI 
DIBAJI – JILIPE MWENYEWE KWANZA. 

Mtu yeyote mzima, ambaye amefanya kazi yoyote ya kuingiza kipato, ukijumlisha fedha 
zote ambazo amewahi kupokea ni nyingi sana kuliko alizonazo. Yaani hata mtu ambaye 
yupo kwenye madeni makubwa, bado ukijumlisha fedha ambazo amewahi kulipwa ni 
nyingi. 

Swali kubwa sana la kujiuliza ni nini kinapelekea watu ambao wanaingiza kipato 
kujikuta wamebaki hawana kitu kabisa? Mwandishi Grant Cardone amewahi kusema 
alipokuwa na miaka 25 alikuwa na fedha kidogo kuliko alivyokuwa na miaka 11. 
Akimaanisha akiwa na miaka 25 alikuwa na madeni mengi kuliko alivyokuwa na miaka 
11. 

Ukweli ni kwamba, licha ya watu kuingiza kipato, bado wamekuwa wanabaki hawana 
kitu kwa sababu ya kushindwa kujilipa wao wenyewe. Wanakuwa tayari kuwalipa watu 
wengine wote, lakini wanajisahau wao wenyewe. Mwishowe wanakuwa kama madalali 
wa fedha zao, wanazipokea na kuzipeleka kwa wengine. 

Jambo la kufurahisha ni watu huwa hawakosi sababu kwenye jambo lolote wanalofanya 
au kushindwa kufanya. Ukimuuliza mtu yeyote anayeingiza kipato kwa nini anatumia 
chote mpaka kinaisha, anakujibu kipato chake hakitoshelezi. Hivyo akishatumia, 
habakiwi na chochote cha kujilipa yeye mwenyewe.  

Kwa haraka unaweza kukubaliana na sababu hiyo, lakini ni mpaka pale utakaporudi 
kwenye uhalisia na kugundua kwamba, fedha haijawahi kukosa matumizi. Fedha 
ikiwepo, matumizi yatapatikana tu.  

Kitabu hiki cha JILIPE MWENYEWE KWANZA ni mwongozo sahihi wa kifedha kwa mtu 
yeyote anayetaka kujijengea uhuru wa kifedha na utajiri kwa kuanzia pale alipo sasa. 
Kama jina linavyojieleza, zoezi la kujilipa mwenyewe linapaswa kuwa la KWANZA. 
Yaani unapopokea kipato chako, kabla hujafanya matumizi yoyote, unaanza kwa 
kutenga pembeni fungu la kujilipa, halafu kinachobaki ndiyo unatumia. 

Ni kwa kutumia kanuni hiyo ya KUJILIPA MWENYEWE KWANZA ndiyo unaweza 
kujilipa hata kama kipato chako ni kidogo kiasi gani. Unapoweka vipaumbele sahihi 
kwenye matumizi ya fedha zako, kwa kuanza na kujilipa, unaweza kutumia kipato 
kidogo ulichonacho kujenga utajiri mkubwa. 

Neno utajiri limewatesa sana watu wengi. Watu wamehangaika na mambo mengi sana 
kupata utajiri. Wapo walioiba na kudhulumu wengine, na utajiri walioupata haukudumu. 
Wapo waliocheza bahati nasibu na kamari na wengi walikosa, huku wachache 
waliopata nao wakishindwa kudumu na utajiri. Na wapo waliotumia njia za kishirikina na 
bado wasipate utajiri unaodumu. 
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Mambo mengi kwenye maisha huwa ni rahisi, lakini watu huwa wanahangaika 
kuyafanya kuwa magumu. Ikiwepo swala la utajiri, mahangaiko yote ambayo watu 
wanayo juu ya utajiri, ni kujitesa tu. Kanuni ya kujenga utajiri ni rahisi na inayoeleweka 
na kila mtu. Na inasema hivi; MARA ZOTE MATUMIZI YAWE MADOGO KULIKO 
KIPATO CHAKO. 

Kama utaamua kuachana na mambo mengine yote na ukaamua kukomaa na hilo moja 
tu, kwamba kwenye kila kipato unachoingiza matumizi yawe madogo kuliko kipato hicho 
na ukaenda hivyo kwa maisha yako yote, lazima utajenga utajiri. Huo ni uhakika, siyo 
kubahatisha. Utawezaje kuhakikisha mara zote matumizi yanakuwa madogo kuliko 
kipato? Jibu lipo ndani ya kitabu hiki, kwa kuhakikisha kwenye kila kipato unachoingiza, 
unajilipa wewe mwenyewe kwanza kabla hujaanza matumizi. Na kile unachojilipa 
hukiachi kiholela, bali unakiweka kwenye gereza ambapo huwezi kukifikia kirahisi. Yote 
hayo utajifunza kwa kina kwenye kitabu hiki. 

Kwenye kitabu cha MTAALA WA UTAJIRI nilichoandika, nimeeleza kwa kina kwa nini 
utajiri au umasikini hauanzii kwenye kipato, bali kwenye fikra. Na ushahidi wa hili ni 
watu wawili wanaoweza kuwa wanafanya kazi au biashara ya aina moja, wanalingana 
kipato, lakini mmoja akajenga utajiri huku mwingine akibaki kwenye umasikini. Unaona 
na kufikiria nini ndiyo mahali utajiri au umasikini unapotengenezwa kwenye fikra zako. 
Kinachoonekana nje ni matokeo tu. 

Kudhihirisha hilo, angalia jinsi ambavyo watu wengi wanaopata fedha nyingi kwa 
mkupuo, labda wamepata mirathi, wamelipwa mafao au kushinda bahati nasibu, huwa 
wanaishia kuzipoteza haraka pia.  

Eng. Tindwa Martin amefanya kazi kubwa ya kukujengea mtazamo sahihi wa kifedha 
kwenye kitabu hiki cha JILIPE  MWENYEWE KWANZA. Ni bahati ya kipekee kwako 
kupata kitabu hiki, hivyo kisome kwa kina, kielewe na kiweke kwenye matendo.  

Matumaini yangu ni baada ya kusoma kitabu hiki, hutaichukulia tena fedha kwa namna 
ulivyokuwa unaichukulia awali. Kwa kila fedha inayopita kwenye mikono yako, iwe 
umelipwa kwa kazi, umepewa zawadi au hata umeokota, utaitendea kulingana na 
mafunzo unayoyapata hapa. 

Nikutakie kila la kheri kwenye safari yako ya kujenga utajiri na uhuru wa kifedha 
ambayo unaianza kwa uhakika kwa mwongozo wa kitabu hiki. Familia yako, taifa lako 
na dunia kwa ujumla inahitaji matajiri wengi. Wewe unapaswa kuwa mmoja wa hao ili 
uweze kuwa na mchango mzuri kwa wengine. 

Kocha Dr. Makirita Amani, 

Daktari wa binadamu, Kocha wa mafanikio, Mwandishi na Mjasiriamali. 

www.amkamtanzania.com 
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SURA YA KWANZA 

MAANA YA KUJILIPA MWENYEWE 
KWANZA 

Kujilipa mwenyewe ni kitendo cha kujiweka wewe na familia yako wa kwanza kabla ya 
mahitaji mengine yoyote ya kifedha, kwa upande mwingine ni  kuchukua sehemu ya 
kipato na kukiweka sehemu ambapo hautakitumia kwa muda maalumu. Sehemu hii ya 
kipato itatumika pale tu ambapo hutakuwa na nguvu za kufanya kazi moja kwa moja na 
pia kama sehemu ya kukuza mtaji kuongeza thamani ya kipato cha awali ulichopata. 
Sehemu hii unapaswa kuitoa kwenye kipato chako kabla hujafanya matumizi yoyote. 
Unapaswa kuanza kujilipa  mwenyewe kwanza kabla hujaanza kuwalipa wengine kwa 
matumizi mbalimbali unayoyafanya. Jambo lingine muhimu na la msingi la kuzingatia 
kujilipa mwenyewe ni sehemu ya kujiheshimu, hivyo kama haujilipi mwenyewe kwa 
upande mwingine haujiheshimu wewe mwenyewe. 

Kujilipa mwenyewe maana yake ni kujijali wewe mwenyewe kwani kama unavyofahamu 
kadri umri wako unavyozidi kusogea ndivyo nguvu zako zinapungua pia. Ukiwa kijana 
unaweza kufanya vitu vingi zaidi kuliko ukiwa mtu mzima. Kupitia nguvu ya kujilipa 
mwenyewe utaweza kupata kipato cha kuyaendesha maisha yako pale utakapokuwa 
umepoteza nguvu za kufanya kazi. 

Kwa kawaida mtu ukipokea fedha huwa kuna matumizi ambayo unafanya. Unaweza 
kufanya matumizi kadha wa kadha kama kununua nguo, kulipa bili, kodi na vinginevyo. 
Ila cha kushangaza ni kwamba unakuwa umepokea fedha na imepita mikononi mwako, 
huku wewe ukiwa hujabaki na kitu chochote kile. 

Hivyo dhana hii ya kujilipa mwenyewe ni ya kuijali nafsi yako kama kitu cha kwanza kabla 
haujafanya malipo mengine yoyote, ndio maana ukipanda ndege kabla haijaondoka 
unapewa tahadhari ya hatari ambazo zinaweza kujitokeza angani. Lakini unaelekezwa 
kwa undani zaidi kwa kuambiwa kuwa endapo itatokea hatari basi kuna kifaa cha hewa 
ambacho unaweza kutumia kujiokoa.  

Kifaa hicho kinaweza kuwaokoa wengine pia. Lakini sasa unaambiwa unatakiwa uanze 
kujiwekea wewe kwanza hicho kifaa, hata kama uko na mtoto wako unaambiwa anza 
kujiwekea mwenyewe hicho kifaa. Hii ni moja ya dhana halisi inayoonesha maana ya 
kujilipa mwenyewe kwanza hata kwenye usalama wa kimaisha kama huu.  
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Mfano huo utuoneshe dhana halisi ya kuweza kuifanyia kazi na kuwa na msukumo wa 
kitu hiki cha kujilipa mwenyewe kwanza na kuweza kuchukua hatua kubwa kwenye 
maisha yako na kuweza kufikia malengo mkubwa ambayo umejiwekea. 

Kwenye kipato chochote ambacho unaingiza unashauriwa kuweka pembeni kiwango cha 
chini angalau asilimia kumi kama sehemu ya kujilipa mwenyewe. Na siyo lazima uanze 
na asilimia kumi bali hiki ni kiwango cha chini ambacho kinashauriwa kuwekwa na 
kisipungue ili kuweza kuwa uhuru wa kifedha. 

Lakini kwa nguvu ya hamasa ambavyo inabidi kwenda na vitendo anza hata kwa asilimia 
moja na utaweza kuongeza asilimia hiyo kadri muda unavyozidi kwenda na kufikia 
Asilimia kumi na zaidi ambayo inashauriwa na wataalamu ili kuweza kufikia uhuru wa 
kifedha na kujilipa mwenyewe kwani maarifa yanapaswa kwenda na vitendo.  
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