
Moja ya sehemu nyeti ambazo ukiziwezea vizuri utayafanya 

mahusiano yako yawe na afya, yajae amani, furaha na changamko ni 

ufundi ama utundu wa kuomba msamaha. 

Nimekuwa mwalimu na mshauri wa mahusiano kwa muda sasa, na 

nimepokea malalamiko ya wanawake na wanaume kuhusu makosa 

waliyofanya wao na  waliofanyiwa na watu wawapendao. 

Wanawake wengi wamelalamika sana kwamba wanaume zao 

hawajui hata kuomba msamaha , sio kwamba wanaume hawasemi 

samahani hapana! Ila hawajui kuomba msamaha ambao utaridhisha 

mioyo yao. 

Wanawake wengi wameishia kuwaambia wanaume zao kwamba 

kwahiyo umerahisiasha tu utadhani hicho ulichokifanya ni chepesi 

kiasi hicho.  

Wanawake wengi wanahitaji kusikia msamaha ulioshiba haswa, na 

sio msamaha wa juu juu. Msamaha ambao akiusikia atakuwa hana la 

ziada zaidi ya kukubali na kusema nimekusamehe. 

Ndio maana mwanaume unaweza kusema samahani na bado 

ukaendelea kununiwa , ni kwamba haitaji samahani yako ila anahitaji 

namna nyingine ya kuomba radhi ambayo itamkolea na ataifurahia. 



Wanawake ni watu wa hisia sana hivyo wakati mwingine mwanaume 

itamlazimu afanye kitu ili akutane na hisia zake ndipo atambue huyo 

mwanaume anamaanisha. 

Mwanaume hana asili ya kujishusha , hivyo wakati mwingine 

kutokana na nafasi yake kama kiongozi inaweza kumuwia vigumu 

kuomba radhi. 

Lakini kitu cha muhimu mwanaume unachopaswa kufahamu ni 

kwamba, moja ya sifa za mwanaume bora na anayejitambua ni 

kutambua na kuelewa kwa uzuri kabisa namna ya kurekebisha 

mahali ambapo amekosea au ameteleza, na kufanya marekebisho 

kwa uzuri. 

Mwanaume nikwambie ukweli hapa, kama unataka ufaidi hazina aliyo 

nayo mwanamke wako basi jifunze ufundi huu wa kuomba msamaha. 

Kwa sababu wakati mwingine mnaposameehana ndipo unapata 

hamu ya kuwa na mahaba zaidi na kuyafurahia mahusiano yenu. 

Mwanamke hana ujanja ukijua namna ya kumteka kwa maneno yako 

na vitendo vyako.  

Mwanamke anapatikana kwa maneno yako pamoja na vitendo vyako, 

lakini pia unaweza kumpoteza kwa maneno yako na vitendo vyako 

pia, yaani njia ile ile uliyo mpata unaweza kumpoteza kwa hiyo pia. 



Mwanamke kwa sababu ni mtu wa kujishusha anaweza  akawa 

anakusamehe wakati mwingine hata kwa kumwambia samahani tu, 

lakini kuna makosa anaweza akaikataa samahani yako na kuhitaji 

kitu cha thamani zaidi ya neno hilo moja samahani. 

Zingatia hiki kitu mwanaume, 

Baada ya kuumizwa na watu wanaowapenda wanawake wengi 

hutumia hali ya kukaa kimya ili kuonyesha maumivu yao. na ukiona 

ameanza kukupuuza ujue tayari umemuumiza vya kutosha. 

Wanawake ni wavumilivu sana , hasa kwa watu wanaowapenda, 

lakini ukimkuta amebadilika na kuacha kuwa karibu na wewe 

utambue anamaanisha anahitaji ujiulize kanini sasa ana jitenga 

nawewe, anahitaji ugundue kosa lako. 

Mara nyingi hawezi kusema kwamba umemuumiza na umuombe 

msamaha ila atatumia lugha ya vitendo na usipomuelewa ataumia 

zaidi.  

Hivyo mwanaume unapaswa uwe makini zaidi juu ya ukimya wa 

mwanamke wako, maana unaweza kumuuliza kama yuko sawa na 

akakujibu yuko sawa tu.  



Hapana hayuko sawa anahitaji utambue kosa lako na umuombe 

msamaha. 

Huo ni upande wa mwanamke , lakini kwa upande wa mwanaume 

kesi sio kubwa sana kwa sababu mwanamke amezoea kujishusha na 

mara nyingi wao ndio hupenda kutumia neno hili samahani. 

Lakini kuna wakati unaweza kukwazana na mtu wako na mkatengana 

au msiwasiliane naye tena, hapa pia sizani mwanaume atakuelewa 

ukimtumia neno moja tu kwamba nisamehe. 

Hapa  pana hitaji nguvu ya ziada ambayo itarejesha hamasa kwa 

mwanaume ili akupe nafasi tena. 

Hivyo ni muhimu ukaujua ufundi huu wa namna ya kuomba 

msamaha kwa mtu wako na akakuelewa vizuri na akarejesha 

mahusiano mazuri na wewe tena kwa upya na kwa mahaba zaidi. 
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