
DIBAJI 

Ndugu Joas Yunus Buyungu ni mwandishi kijana mwenye uzoefu mkubwa na masuala 

ya habari za kimitandao. Binafsi nimemfahamu Joas kuwa ni mtu mwenye wivu mkubwa 

katika kumtumikia Mungu, ana uwezo mkubwa kuhamasisha vijana na kanisa kwa 

ujumla kutumia mitandao kufikisha ujumbe wa neno la Mungu kwa kutumia njia za 

kisasa.  

Ameandika kitabu hiki ili kulihamasisha kanisa na waamini wake kuamka na kufumbua 

macho ili kuitumia teknolojia hii ambayo huwakutanisha maelfu ya watu ulimwenguni 

kote. Kitabu kimeandikwa kwa lugha rahisi ambayo mshirika yeyote anaweza kuelewa na 

kuanza kutumia njia hizo bila kuwa na elimu kubwa ya Teknolojia ya habari(IT).  

Lengo kubwa la mwandishi ni kuhakikisha kanisa linaendana na mabadiliko ya nyakati 

na mbinu katika kutimiza angizo kuu la Bwana wetu Yesu Kristo linalopatikana katika 

Mathayo 28:19 – 20.  Kanisa limeagizwa kuwafanya watu wanafunzi na kufundisha kweli 

yote ya Yesu. Kazi hii ni kubwa na nzito, inahitaji rasilimali watu, fedha na muda. 

Ukizingatia maneno ya Bwana Yesu mwenyewe pale alipowatuma wanafunzi wake wawili 

wawili kwenda kuhubiri injili utagundua kuwa hitaji la watendakazi ni kubwa kuliko 

tunavyoweza kufikiri. Yesu anasema mavuno ni mengi watenda kazi ni wachache 

(Lk.10:2); tena akasema “…inueni macho yenu myatazame mashamba, yakuwa 

yamekwisha kuwa meupe, tayari kwa mavuno” (Yn. 4:35). Hii inayonyesha kuwa kazi ni 

kubwa tena yenye udharura kiasi kwamba inahitajika kufanyika sasa. 

Yesu hajataja mbinu ambazo tutazitumia wakati wote kwa vizazi vyote. Yeye alizunguka 

huko na huko akihubiri hadharani na manyumbani, katika maziwa na visima katika nchi 

ya Palestina. Paulo akatumia mbinu ya kusafiri na kuvuka mipaka ya kimataifa hadi Asia 

ndogo akikutana na watu mbalimbali wakiwemo wafalme na wasomi kwenye maeneo ya 

kumbi, masinagogi, viwanja vya riadha vya kiyunani na akaongeza mbinu mpya ya 

kuwasilisha ujumbe kwa barua (nyaraka za Agano Jipya). Kwa mifano hiyo ya Yesu na 

Paulo tunaweza kusema kwa usahihi kabisa kuwa mbinu za kutekeleza agizo kuu 

zinabadilika kutoka kizazi hadi kizazi.  

Kitabu hiki kinaonesha kuwa kwa wakati wetu mbinu za kuwasilisha ujumbe zimebadilika 

kabisa ukilinganisha na za Yesu, Paulo na mitume wengine. Leo hii watu wanawasiliana 

kwa teknolojia ya habari zikiwemo barua pepe (email), facebook, WhatSapp, Youtube, na 

zingine nyingi. Dunia imehamia huko na kanisa linapaswa kuhamia katika ulimwengu 



huo wa mitandao ya kijamii ikiwa linataka kubakia katika kuihudumia jamii 

inayoizunguka.  

Kwa mtazamo wa mwandishi ni kuwa sote tunahusika na Agizo Kuu, kanisa na waamini 

moja kwa moja tukitumia njia hii kuwasilisha ujumbe wa uzima, tutawafikia watu ambao 

sio rahisi kuwafikia hata kama tutatuma wamisionari waende huko. Fikiria nchi ambazo 

ambazo hurusiwi kusema neno la Kristo wazi wazi, utafikaje huko hata kama ungependa, 

fikiria gharama za kumsafirisha na mkutunza mishenari moja tu na familia yake. Njia hii 

ya kutuma mishenari bado inafaa katika kutimiza Agizo Kuu, lakini lazima kuwe na njia 

nyingine rahisi na isiyo na gharama kubwa, hiyo ni njia ya kutumia mitandao ya kijamii. 

Ni matumaini yangu kuwa kitabu hiki kitakuwa baraka kwa wasomaji.  

Mch. John Tuu 
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