SUjana hauna e = Pablo Picasso

KIJANA WA

MAARIFA

Jinsi kijana anavyoweza kuyamudu maisha ya dunia ya leo.
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JINSI KIJANA ANAVYOWEZA KUYAMUDU
MAISHA YA DUNIA YA LEO

EDIUS KATAMUGORA



Edius Katamugora 2020

Haki ya Kunakili

Hakuna mtu yeyote anayeruhusiwa kunakili au kutoa kitabu
hiki kopt bila idhini ya mwandishi labda pale kinapotumika
katika nukuu ndogo ndogo.

P1a usimtumie mtu kitabu hiki bila idhini ya mwandishi.

Mawasiliano:
0764145476/0758594893

ekatamugora@gmail.com



Kwa rafiki yangu Saada Mpandachalo ambaye amekuwa
akinisisitiza muda wote kuandika kitabu hiki. Bila wewe

nisingeandika kitabu hiki.

Kwa Dativa Matungwa, umekuwa mstari wa mbele
kunishauri na kunipa msaada wa hali na mali katika kazi yangu

ya uandishi.



YALIYOMO
UTANGULIZI

1. DUNIA INATAWALIWA NA WATU WENYE
MAARIFA

2. MAISHA HAYAHITAJI WATU WEPESI WEPESI

3. KUJIFUNZA HUANZA PALE UOGA
UNAPOKUFA

4. UKIJIFICHA NA FURSA ZINAJIFICHA

5. ACHA KUFANYA MAMBO KWA MAZOEA

6. UKIFUNZA FUNDISHA

7.SHUKRANI NI JAMBO LA KUFANYIKA
HARAKA

8. JIFUNZE ZIADI UONGEZE UZALISHA]JI

9. AKIBA HAIOZI, WEKEZA UKIWA KIJANA



10. MITANDAO YA KIJAMII NI FURSA
WANAYOITUMIA WATU WACHACHE

11. NYOTA YAKO ITAONEKANA TENA
KABLA YA JUA KUZAMA.

12.  TAZAMA KILE KISICHOFANYWA NA
WENGINE NA KIFANYE

13.  AMINI KILE UNACHOTAKA KUKIFANYA
NA KIFANYE

14.  MAUZO NI MOYO WA BIASHARA

15.  WATU WATANIFIKIRIAJE
INAKUCHELEWESHA

16.  MWANZO MGUMU

17. KILA KITU KINAWEZEKANA KAMA

UKICHEZA SEHEMU YAKO



18.  MAENEO MATATU PESA ILIKOJIFICHA
19.  MAISHA HUANZA PALE UNAPOZALIWA

20.  KIJANA NA UAMINFU.



UTANGULIZI

Toka zamani nilitamani kuwaandikia vijana wenzangu
kitabu. Rafiki yangu Saada Mpandachalo akaniambia
niandike kijana wa maarifa. Inawezekana kuna wakati
Mungu anawatumia watu waje wakupe mawazo,
nimetumia miaka mitatu sasa kuandika kitabu hiki.

Ni jambo la furaha kuona kitabu hiki kimekamilika.
Humu nimezungumzia changamoto ambazo vijana
wanatakiwa kuzitatua. Mambo ambayo yanakwamisha
vijana wengi katika dunia ya leo ndiyo hasa
nimezungumzia.

Humu utajifunza kuhusu fedha, biashara, mahusiano,

namna ya kuwa mtu wa hamasa. Karibia kila kitu



ambacho unatakiwa kukifahamu kwenye maisha kama
kijana kimo humu.

Kitabu hiki kimebeba dhana kuu ya maarifa kwani
binafsi naamini kuwa kijana mwenye maarifa ndiye
atakayeweza kuiongoza na kuitawala dunia ya leo (utaona
hili katika sura ya kwanza).

Kumekuwa na wimbi kubwa la vijana wanalalamika
kwamba hawaoni fursa za hela, katika kitabu hiki
nimekuwekea maeneo matatu fedha ilikojificha.
Ukiyafahamu hautaomba tena pesa kwa mama yako au
baba yako, sijui kaka, wala dada.

Vijana ni watumiaji wazuri wa mitandao, je mitandao

inawafaidisha, utapata kujifunza mengi kupitia sura ya

kumi ya kitabu hiki.



Nikuombe usome kurasa hadi kurasa ya kitabu hiki
kwani yote yaliyoandikwa hapa yanagusa maisha yako.
Kitabu hiki ni majibu ya maswali mengt ambayo vijana
wengi hujiuliza. Unatamani kuwa na maarifa yanaweza
kukuvusha katika madaraja mbalimbali ya maisha.
Kitabu hiki ni cha muhimu kusomwa na kila mtu ikiwa
anatamani maisha yenye utimilifu. Ni muhimu
kukumbuka maneno ya Pablo Picasso aliyesema, "Ujana
hauna umri."

Yote Yakishasemwa, nikutakie usomaji mwema.
Kumbuka pia kusoma vitabu vyangu kama vile Yusufu

nina ndoto, Namna ya Kuwa Mtaalamu, Pumba za Edius

na Natamani kuanza kusoma vitabu.

Edius Katamugora (24/6/2020)



SURA YA KWANZA
Dunia Inatawaliwa Na Watu Wenye Maarifa

Tupo katika kipindi ambacho kuwa na maarifa ni jambo la
muhimu sana. Dunia ya sasa inatawaliwa na watu wenye
maarifa. Bila kuwa na maarifa utajiweka katika wakati mgumu
sana.

Maarifa yatakufanya uongoze kila unapokwenda, maarifa
yatakufanya upendwe na watu, watu watahitaji kuwa karibu
nawe muda mwingi. Maarifa yatakufanya uwe kinara, maarifa
yatakufanya uwe mbobezi maarifa yatakufanya uitwe gwiji.

Magwiji wote ambao dunia ya leo inafurahia kazi zao
walikuwa na wengine ni watu wenye maarifa. Vijana ambao
wanafanya vitu ambavyo magwiji wa dunia walifanya binafsi
nawaita zana Wa Maarifa.

Imesemwa mara nyingi kuwa, maarifa ni nguvu, maarifa huwa
nguvu hasa pale yanapotumika. Kuwa na maarifa na
yasitumike haiwezi kuwa nguvu bali ni hasara. Charles
Darwin alikuwa sawa aliposema kitu kisipotumika kwa muda
mrefu baadae hupotea au huishiwa nguvu. Hivyo maarifa
yasipotumika nayo pia hupotea.

Maarifa ndiyo yametatua matatizo mengi yanayotuzunguka,
maarifa ndiyo yametatua migogoro mingi katika jamii zetu,
maarifa ni hekima. Wanasema hekima ni matumizi ya maarifa
kutatua changamoto zinazotuzunguka. Watu wenye maarifa



katika jamii zetu ndio watu tunaowaona kama watu wenye

hekima.

Watu wenye maarifa hutumia muda wao mwingt kufikiri
namna ya kukumbana na changamoto mbalimbali na
kuzitatua. N1 wazi kuwa kuna wakati unaweza kuona kitu
kinafanyika mahali fulani na ukasema hata mimi niliwahi
kufikiria kufanya jambo hilo lakini sikufikiria kama linaweza
kuwa na matokeo makubwa kiast hiki. Alichokuzidi huyu
aliyeanzisha kitu hicho ni maarifa na taarifa. Wewe ulitaka
kufanya kitu juu juu mwenzako alizama ndant na kuchimba
zaid1.

Kama hauna maarifa, kama hautumia nguvu na hata kipato
chako kuwekeza katika maarifa, jiandae kubaki nyuma siku
zote. Wale unaowaona kila kukicha wanapiga hatua jua
kwamba wamewekeza katika maarifa.

Tupo katika zama ambazo mashine zinakuja kwa kasi na
kuondoa watu kazini. Kazi iliyoweza kufanywa na watu
watatu ndant ya siku mbili inafanywa sasa na mashine moja,
ndani ya saa kadhaa, kazi imekwisha. Kadri teknolojia
inavyokua mashine nyingi zinaanza kufanya kazi za watu,
hivyo kutakuwa na watu wengi sana wanaokosa kazi
kwasababu kazi zao zitaanza kufanywa na mashine.

Hakuna astyejua kwamba zamani ili ufanyiwe opereshent
ulihitaji madaktari wasiopungua watatu, leo opereshent kama



hiyo inahitaji daktari mmoja, anayetumia muda mfupi.
Mambo yamebadilika!

Ukiwa na maarifa katika kipindi kama hiki si rahisi kutoka
kazini, ni wewe kujifunza kuendana na mifumo yake, wale
ambao hawako tayari kujifunza maisha kwao yatawabadilikia.
Uzuri ni kwamba mashine haiwezi kufikiri kama anavyoweza
kufikiri ~ mwanadamu  mwenye  maarifa,  yenyewe
imetengenezwa kwa mfumo wa kufanya kazi kwa namna
fulani. Mtu mwenye maarifa mahali popote atategemewa
kwasababu uwezo wake wa kuzalisha utakuwa mkubwa.

Kusema kwamba mashine zinawatoa watu kazini simaanishi
watu walioajiriwa tu, hata wewe uliyeajiajiri kama hauna
maarifa jiandae kuona biashara yako au kazi yako inakufa na
inatawaliwa na watu wenye maarifa. Inafanya na watu kwenye
viwango na ubora wa hali ya juu.

Styasemi haya kumtisha mtu bali ni kujiandaa na yale
yanayokuja mbele yetu. Lisemwalo lipo, kama halipo bast
linakuja.

Kuna watu ambao wanafikiri kwamba wakimaliza shule
mambo ya kujifunza yamekwisha wanasahau kwamba shule
rasmi huanza pale wanapohitimu. Maisha ni shule ya kila siku.
Hatupaswi kuacha kujifunza kwasababu maisha yenyewe
huwa hayaachi kutupa mambo ya kujifunza.

“Watu wengine wanakufa wakiwa na miaka 25 na
hawazikwi hadi wanapofikisha miaka 75,” alisema



Benjamin Franklin. Kuacha kujifunza ni sawa na kukaribisha
kifo ukiwa bado hai, unakuwa mfu anayetembea (walking
dead). Kuna ambao ni vijana na wameamua kuwa wazee na
kuna wazee ambao bado ni1 vijana.

Kutokuwa na maarifa ukiwa kijana ni kujizeesha mapema,
unakuwa umepitwa na wakatt. Si jambo jema kama kijana
kuitwa mtu aliyepitwa na wakati. Mambo yanapobadilika ni
lazima na wewe ubadilike.

Wahenga walisema, “Elimu ni bahari.” Elimu haina
mwisho. Jambo jema kuhusu maarifa ni1  kwamba
yanapatikana kila kona, hayajifichi. Maarifa yapo vitabuni,
maarifa yapo kwenye intaneti, maarifa wanayo watu ambao
wanatuzunguka.

Ishi katika kutatuta maarifa, maarifa ni utunguo wa mafanikio
katika mlango unaoitwa maisha.



