
Fahamu kuhusu Malaika. 

Malaika ni viumbe wa kiroho walioumbwa na Mungu mahsusi kabisa kwa 
huduma za mbinguni na duniani. Hii ni katika ulimwengu wa sasa na pia 
katika ulimwengu wa milele ule ujao. 

Biblia inasema, 

Je! Yuko malaika aliyemwambia wakati wo wote, Uketi mkono wangu wa 
kuume Hata nitakapoweka adui zako chini ya nyayo zako? Je! Hao wote si roho 
watumikao, wakitumwa kuwahudumu wale watakaourithi wokovu? (Wabrania 
1:13.14) 
  
Hivyo, Malaika ni roho wanaotumika na kutumwa ili kuwahudumia waurithio 
wokovu. Kila mwanadamu anatakiwa kuwa mrithi wa wokovu, uliopatikana 
kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu, kabla na baada ya Adamu na Eva 
kutenda dhambi pale bustani ya Edeni. Katika Biblia, tangu uumbaji wa 
Mungu, Malaika wameonekana wakitumwa na Mungu kuja duniani 
kuhudumu, au kuleta taarifa kuhusu mambo mbalimbali ambayo Mungu 
alitaka yafahamike au yasifanyike. 
  
Watu wa Mungu, Nuhu, Ibrahimu, Isaka, Yakobo, Lutu, Musa na wengine 
wengi, walikutana na Malaika na kupokea jumbe mbalimbali. Hata Samsoni 
kabla hajazaliwa, mama yake alipokea mwongozo kutoka kwa Malaika 
kwamba, atazaa mtoto wa kiume ambaye ni Samsoni. 
  
Biblia inasema, Palikuwa na mtu mmoja wa Sora, wa jamaa ya Wadani; jina 
lake akiitwa Manoa; na mkewe alikuwa tasa, hakuzaa watoto.Malaika wa 
Bwana akamtokea yule mwanamke, akamwambia, Tazama, wewe sasa u tasa, 
huzai; lakini utachukua mimba, nawe utamzaa mtoto mwanamume. (Waamuzi 
13:2.3) 
  
Malaika wapo wengi, lakini Biblia inamtaja mara kwa mara Malaika Gabrieli, 
ambaye ni Afisa Habari wa Mungu. Pia Biblia inamtaja Malaika Mikaeli kama 
Mkuu wa Majeshi ya mbinguni. 
  
Na Malaika hao wakati wa kuwasilisha taarifa, wamekuwa wakizitoa hizo 
taarifa kama wao ndio watendaji, ili kuleta karibu kazi ya Mungu kwa 
wanadamu’ 
  
Biblia inasema hivi, 



  
Malaika akamjibu akamwambia, Mimi ni Gabrieli, nisimamaye mbele za Mungu; 
nami nimetumwa niseme nawe, na kukupasha habari hizi njema. Na tazama! 
Utakuwa bubu, usiweze kusema, mpaka siku ile yatakapotukia hayo, kwa 
sababu hukuyasadiki maneno yangu; nayo yatatimizwa kwa wakati 
wake. (Luka 1:19.20) 

Baadhi ya watu hudai kwamba, Malaika wameumbwa kwa moto. Na wengine 
huwafananisha Malaika na wanawake wazuri au watoto wachanga. Na hii ni 
kutokana na ukweli kwamba, hakuna binadamu aliyeliona umbo halisi la 
Malaika, bali tunaamini kupitia Biblia kwamba, Mwenyezi Mungu aliumba 
viumbe vinavyoonekana na visivyoonekana. 

 Ukipitia maandiko mbalimbali, Mungu katika uumbaji wake, utaona Malaika 
waliumbwa na Mungu. Kisha tena, tunaona kwamba hao Malaika hawazai 
wala hawazaliwi. 

Lakini vilevile, kupitia maandiko hayo, hayo,  katika Biblia, tunaona kuwa, 
Malaika anapotumwa kwa binaadamu hutokea kwa umbo la binadamu. 

Basi ikawa, alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu ya zamu yake 
mbele za Mungu, kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani, kura ilimwangukia 
kuingia katika hekalu la Bwana ili kufukiza uvumba.Na makutano yote ya watu 
walikuwa wakisali nje saa ya kufukiza uvumba.Akatokewa na malaika wa 
Bwana, amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukizia. (Luka 
1;8.11) 

Ukipitia maandiko ya hapo juu, kuhusu umbo halisi la Malaika, utagundua 
kuwa, wamefananishwa na vitu vizuri vinavyovutia machoni pa binadamu, 
lakini ni ukweli usiopingika kwamba, Malaika hawajaumbwa kwa mfano wa 
Mungu kama ilivyo kwetu sisi wanadamu. 

Biblia inasema, 

Mungu akasema, natumfanye mtu kwa mfano wetu, na kwa sura yetu…. 
(Mwanzo 1:26.28) 

Lakini kwa haraka twaweza kusema kuwa Malaika ni wanaume, kwani pale 
wanapojitokeza mbele ya wanadamu, hasa inatokana na tafsiri halisi ya 
majina yao sio ya kike bali ni ya kiume, kama vile, Gabrieli, au Mikaeli, au 
Malaika Rafaeli. 

Pia katika Biblia kitabu cha Mwanzo, Malaika walipofika nyumbani kwa Lutu, 
wanaume wa Sodoma walimfuata Lutu wakimwambia awatoe hao  Malaika ili 



wawajue (wawaingilie kimwili). Na tunajua kuwa, dhambi kubwa ya watu wa 
Sodoma na Gomola kwa wakati ule, ilikuwa ni ulawiti. 

Pia ieleweke vizuri kwamba, Malaika hawana mawazo binafsi au utashi wao 
binafsi, bali wanaongozwa na maagizo ya Mungu mwenyewe muda wote. 

Malaika akamjibu akamwambia, Mimi ni Gabrieli, nisimamaye mbele za Mungu; 
nami nimetumwa niseme nawe, na kukupasha habari hizi njema. (Luka 1:18) 

Katika lugha nyepesi tunaweza kusema, Malaika ni mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu ambaye Mungu mwenyewe humtuma sehemu yoyote kusaidia 
wanadamu au kufikisha ujumbe wa Mungu kwa wanadamu. 

Je! Binadamu anayefikisha ujumbe wa Mungu pia tunaweza kumwita ni 
Malaika? La hasha! Huduma alizozitoa Mungu kwa wanadamu ni tano tu 
ambazo ni, Utume, Unabii, Uinjilisti, Uchungaji na Ualimu. Kwa kusema 
hivi naweza kusisitiza kuwa sio sahihi hata kidogo mjumbe wa Mungu yaani 
mtu kama mimi na wewe  aliyeumbwa kwa udongo kumwita eti yeye naye ni 
Malaika, kwa sababu tu anafikisha ujumbe wa Mungu. Lakini akiitwa Mtume, 
Nabii, Mwinjilisti au Mchungaji na Mwalimu hakutakuwa na makosa, kwani 
ndivyo ilivyo. Ni vema kila kitu kitumike mahala pake. 

SAUTI ZA MALAIKA 

Mara zote limekuwa ni jambo la kufikirika kwamba, je! Malaika wana lugha na 
namna ya milio ya sauti zao ipoje? Ni kweli kuwa, Malaika wana lugha za 
kimbingu, maana hao hutenda kazi zao kwa agizo la Mungu, ambaye ndiye 
Neno kama Paulo alivyosema kwamba, 

Nijaposema kwa lugha za wanadamu na Malaika kama sina upendo si kitu 
mimi……(1 Wakorintho 13:1) 

Maneno ya Paulo yanatoa udhihirisho wa uwepo wa lugha za Malaika. 
Japokuwa mara zote Malaika wamekuwa wakiwasiliana na binaadamu kwa 
lugha za kibinadamu, kwa ufupi kabisa. 

Kwa mfano: 

ONDOKA UPESI 

Maneno haya aliambiwa Petro alipokuwa gerezani. 

Biblia inasema, 



Mara malaika wa Bwana akasimama karibu naye, nuru ikamulika mle 
chumbani, akampiga Petro ubavuni, akamwamsha, akisema, Ondoka upesi. 
Minyororo yake ikamwanguka mikononi. (Matendo ya Mitume 12:7) 

Ukifuatilia kwa makini hayo mazungumzo ya Malaika, utabaini kwamba, 
maneno yao huyatamka kutokana na maagizo waliyopewa. Hawaongezi wala 
hawapunguzi. 

Katika Biblia, kitabu cha Ufunuo kinaeleza kwa kina sana juu ya dhana hii ya 
sauti za Malaika, hivyo ukweli ni kwamba, Malaika wana lugha na 
wanazungumza lugha yoyote ile kulingana na ni nani wanayemhudumia na 
kwa jambo gani. 

Katika miaka ya hivi karibuni, wanasayansi kutoka mataifa makubwa duniani 
wameanza kukutana na nguvu za Malaika na kwa sababu hawakubali moja 
kwa moja juu ya uwepo wao, wameamua kuwaita UFO au viumbe 
wasioonekana wanaoishi angani. Ni ukweli kwamba, wanasadiki juu ya uwezo 
wao wa ajabu na mkuu sana. ‘ 

 


