
MFUKO WA DHARURA 

Mara nyingi watu wakiwa katika neema wanasahau kabisa kuhusu changamoto. Wakiwa 

katika kazi wanazo zipenda na kuwalipa vizuri wanasahau kuwa kuna kufukuzwa kazi. 

Wakiwa kwenye mahusiano mazuri wanasahau kama kuna siku maradhi yataingia katikati 

yao. Vile vile watu wenye biashara zinazofanya vizuri wanasahau kuwa kuna siku biashara 

zao zitayumba na kufilisika kabisa.  

Maisha ya binadamu yana pande mbili, furaha na huzuni. Kila unapokuwa katika furaha, 

unapaswa kujiandaa kupambana na machungu ya huzuni itakapokufikia. Ukiwa unasherekea 

harusi kwa furaha ili hali jirani yako anasafirisha mwili wa aliyekuwa mke wake mpenzi 

kwenda kumzika, jiandae kwa hilo pia. Kama nyumba ya mfanya biashara mwenzako 

inatangazwa kupigwa mnada kwa kushindwa kulipa mkopo, wala usimcheke na kudhani 

hakuwa makini katika biashara. Hayo ni mapito ambayo siku nyingine utayapita. 

Dharura ni kitu ambacho hakikwepeki wala kuzuilika. Kila mtu anatakiwa kujiandaa na 

dharura yake. Unatakiwa kuandaa mwavuli kabla mvua haijaanza kunyesha. Maandalizi ya 

kupambana na dharura pindi ikitokea yatakusaidia kuendelea kutimiza malengo yako hata 

kama dharura ikikufika. 

Mara nyingi dharura zinazotokea huwa zina hitaji fedha ili kuzitatua. Ili kuwa katika nafasi 

ya kutatua changamoto hizo, unatakiwa kuwa na pesa ya kutosha. Hapa ndipo mfuko wa 

dharura unapokuja. Unatakiwa kuwa na mfuko wa dharura ambao utakusaidia kuhimili 

changamoto za kipindi kigumu. Mfuko huu utakusaidia kuhimili kipindi umefukuzwa kazi, 

nyumba yako imeungua, umeuguliwa na mwanafamilia ama biashara yako imefilisika. 

Watu wengi huwa wanaongeza matatizo pindi wanapopatwa na matatizo kwa kuwa 

hawafanyi maandalizi mapema. Mtu anaweza kuwa na tatizo linalohitaji shilingi laki tano 

kulitatua, kwa kuwa hana pesa hiyo anajikuta anaingia kwenye madeni yasiyo kwisha ili 

kuweza kutatua tatizo huzika.  

Utafiti uliofanywa na gazeti la Money Magazine umebainisha kuwa 78% ya watu wote 

ulimwenguni watapatwa na majanga makubwa yasiyotarajiwa ndani ya miaka kumi. Utafiti 

unaongelea majanga hayo yaweza kuwa ni kufukuzwa kazi, kupata ajali, kuunguliwa 

nyumba, biashara kufa, kupata changamoto ya kiafya na kukosa uwezo wa kufanya kazi. 

Asilimia hizi ni kubwa sana ambapo kila walipo watu mia moja, watu 78 wanatarajiwa 

kupata changamoto kubwa ndani ya miaka kumi. 



Utafiti mwingine ulifanywa na bodi ya magavana wa Federal Reserve System nchini 

Marekani mwaka 2018, kuhusu uwezo wa kiuchumi wa familia za wamarekani. Utafiti 

ulifanywa kuchunguza ikiwa familia hizi zitakosa chanzo chochote cha kipato zitaweza 

kuishi kwa kipindi gani kwa kutumia akiba zao? Utafiti huu ulifanywa kwa familia 12,000 na 

kugundua kwamba 60% (ambapo ni familia 7,200) ya familia hizi zilikuwa hazina akiba ya 

kuwasaidia kuishi walau kwa mwezi mmoja. Ripoti ikaendelea kuwa, 17% (ambapo ni 

familia 2,040) ya familia zote, zina pesa ya akiba kujikimu kwa miezi chini ya sita, wakati 

23% (ambapo ni familia 2,760) tu ya familia zote ndio wenye uwezo wa akiba ya kujikimu 

kwa miezi sitai. 

Majibu ya utafiti huu yana maanisha kuwa, 77% ya wamarekani hawawezi kuishi kwa miezi 

sita bila kuwa na kipato kinachoingia. Matokeo ya utafiti huu yamedhihirika kwenye kipindi 

cha kufungiwa kwa shughuri za kiuchumi kutokana na maamukizi ya virusi vya COVID-19 

ambapo familia nyingi sana ambazo zilikuwa zinategemea kipato kutokana na mishahara 

kimeshindwa kuendelea kujikimu japo kwa mwezi mmoja.  

Nchini marekani magari mengi ya kifahari yamepanga foleni yenye urefu wa kilomita moja 

na nusu kwenda kwenye kituo cha msaada kwa ajili ya kupewa chakula cha msaada kutokana 

na mlipuko wa virusi vya COVID-19. Ukiachana na madhara ya ya kiuchumi ya virusi hivi, 

kutokuwa na mfuko dharura ndio uliofanya watu washindwe kujikimu japo kwa mwezi 

mmoja.  Kupangana kuomba chakula cha msaada ni ushahidi tosha kuwa watu wengi 

hawaweki akiba kwa ajili ya kipindi cha dharura. 

Katika hali ya kawaida, haiwezekani mtu uwe una miliki benzi au BMW mpya halafu uwe 

kwenye foleni ya kupewa chakula cha msaada ambapo hata mwezi haujaisha toka 

usimamishwe kazi. Suala ya kufunga biashara na ofisi kama mkakati wa kupunguza 

maambukizi ya virusi vya COVID-19 ingefanywa na serikali ya Tanzania, hali ingekuwa 

mbaya zaidi. Watu wengi hawana utaratibu wa kuwa na mfuko wa dharura. 

Utafiti mwingine uliofanywa na Federal Reserve kuangalia ni jinsi gani wananchi wapo 

tayari kipindi majanga yakiwatokea. Waliwauliza watu ikiwa wamepatwa na tatizo 

linalohitaji dola 400 (ambazo ni sawa na shilingi 920,000) wangetoa wapi pesa kutatua 

changamoto hiyo? Majibu yalionyesha kuwa, 63% ya wamarekani wanaweza kutoa kiasi 

hicho kwenye akiba zao na 37% watahitaji mikopo au msaada ili kutatua tatizo hilo. Nchi 

iliyoendelea kama marekani ina asilimia hizo za watu wanaoweza kulipia janga kutoka 

kwenye akiba zao, vipi kwa nchi kama Tanzania? Hali si mbaya sana? 



Ukifikwa na dharura mtu pekee wa kupambana nayo ni wewe. Kila mtu ana mambo yake ya 

kufaya. Wapo wachache watakao kusikiliza japo hawata kusaidia. Wapo wengine ambao 

watakusikiliza na kukusimulia dharura zao ambazo ni kubwa kuliko yako. Wapo pia watu 

watakao kusikiliza na kisha kwenda pembeni kukucheka. Mtu sahihi kutatua changamoto 

hizo ni wewe. Andaa uwezo wa kutatua changamoto zako sasa. Andaa mfuko wa dharura. 

Mfuko wa dharura unaandaliwa kipindi ambacho hauna dharura. Andaa mfuko wa dharura 

sasa! 
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