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1. HUJIULIZA MASWALI YA MSINGI. 

Bill Gates alisema, “Umezaliwa maskini siyo kosa lako,  lakini 

ukifa maskini ni kosa lako,” 

Mjasiliamali lazima ajiulize:- 

Je nina ujuzi wa kufanya biashra hii? 

Je nikajifunze wapi ujuzi ninaohitaji? 

Je ni wazo gani ninaweza kuligeuza kuwa chanzo cha kupata 

kupato? 

Je bidhaa hii wateja wanaihitaji? 

Je wateja wangu wana uwezo gani wa kununua? 

Hili eneo ambalo ninataka kuweka biashara linapitiwa na 

wateja ? 

Je bidhaa zitawafikiaje wateja wangu? 

Je wateja wangu wana imani zipi? 

Je wateja wangu wana tabia zipi? 

Je umewahi kujiuliza maswali haya? Na mengine mingi. 

Unayaonaje si yanakupa hisia fulani eti? Maswali haya ni ya 

msingi sana. 

Ili usije ukaweka bidhaa mahali ambapo wateja ni wachache 

sana au uwezo wao wa kununua ni mdogo au hawazihitaji 

bidhaa zenyewe ulizowaletea 

Hivyo gharama za kuendeshea biashara zikawa kubwa 

kuliko faida inayopatikana baada ya mauzo. 

Lakini pia unaweza kuweka bidhaa ambazo wateja wako 

hawawezi kumudu bei zake. 
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Watu wengi huwa hawajiulizi maswali haya na mengine 

mengi halafu huanza biashara mahali ambapo biashara 

haikui na hivyo hufanya biashara kwa kitambo tu na baada 

ya fedha ya pango kuisha huwa hawawezi kuendelea. Nao 

huishia pale pale. 

Hivyo biashara nyingi hufa baada ya miaka miwili hadi 

mitano. Fanya utafiti kabla ya kujiingiza kwenye ujasiliamali, 

wengi hufanya ili waonekana kuwa nao wana biashara kitu 

ambacho husababisha hasara kubwa na mashaka. Kumbuka 

ulivyojinyima ili kupata mtaji wenyewe. Hivyo usianzishe 

biashara ili mradi watu wakuone na wewe una biashara ,tulia, 

jiulize maswali ya msingi na yapatie majibu sahihi. 

 
2. WANA HAMASA BINAFSI 

“Nilijua kuwa kama nikifeli sitajutia kwa hilo,lakini nilijua kitu 

kimoja ninachuweza kukijutia ni kutokujaribu.”Jeff Benzos 

mwanzilishi wa Amazon. 

Kumbuka kuanza ni rahisi lakini kuendelea kujihamasisha na 

kuendeleza moto ule ule wa mwanzoni nayo ni changamoto 

sana. Na lazima ujiendeshe kwa ari ile ile ya kwa nini ulianza. 

Wajasiliamali wapo tayari kuendelea kuhangaika na 

kuvumilia mpaka kufika kwenye mafanikio. 

Na huendeleza uvumilivu, pia hii ni moja ya sifa inayoweza 

kuwatenganisha waliofanikiwa na wasiofanikiwa. Wapo 

tayari kila iitwayo siku kufanya kazi masaa mengi, kufanya 

kazi kwa bidii kwa kujitoa sana. 

Hiyo ni sifa ambayo na wewe ni lazima uwe nayo kwa vile 

hakuna atakayekuja kukuhamasiha. 

Huanzisha shughuli yoyote kwa kutumia fedha mwanzoni 

wakiamini zitarudishwa na biashara hiyo. 
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Wanajihamasisha balaa , wanataka kupata mafanikio na 

faida. Kumbuka hawa ni mabosi wenyewe hivyo hujiongoza 

wenyewe. Hawasimamiwi na yeyote bali na wao wenyewe. 

Wanapanga muda wa kazi na kupanga matumizi yake wao 

wenyewe. 

Mioyo yao inawaka moto wa kufika mbali. Hawatamani vitu 

wanavyoviona tu bali husema hivi ni lazima wavipate. Faida 

ndiyo ambayo huwahamasihsa mno. Wakianguka chini 

huamka , wakifeli hujifunza,na kamwe huwa hawarudii 

makosa.Hujiuliza maswali ya msingi na kuyapatia majibu ya 

maana. Hujisukuma wenyewe, na huendelea kusonga mbele 

hata kama malipo hayaji leo hii. 

Uzuri wa kupata fedha nyingi zitakazomfanya anunue 

anachotaka, aende anakotaka au awasaidie anaotamani 

kuwasaidia. Hii ndiyo hamasa kuu kwa wajasiliamali wengi 

kwa vile wanataka wasiwe wanaishi kwa hofu  ya kuishiwa  

na kukosa uhuru wa kufanya watakacho 

Na wewe hiyo ndiyo iwe ni hamasa yako kuu.. 

 
3. HUCHUKUA HALI HATARISHI 

Usielekeze macho juu ya kwa nini huwezi kufanya kitu kitu 

ambacho watu wengi hufanya.Unatakiwa kufokasi juu ya kwa nini 

labda unaweza kuwa miongoni mwa wasio wa kawaida.”Steve 

Case. 

Je unajua maana ya kuchukua hali hatarishi? Ngoja 

nikueleze maana yake. Maana yake ni kufanya jambo ambalo 

huna maamuzi asilimia mia juu ya matokeo yake. Kwa mfano 

unasema nitatumia fedha kiasi fulani kulima eka kumi za 

mazao fulani. Na unazitumia kweli wakati huna uamuzi na 

hali ya mvua au kiasi cha mvua itakayokuja msimu huo. 

Wewe una imani kuwa mvua ya kufaa itanyesha . 
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Watu wengi wanaweza kusita kuchukua hali hatarishi kwa 

vile ni waoga wa kupoteza fedha, wanataka usalama na 

kutulia kwa starehe nyingi. Hawataki kuonekana wajinga 

kwa kushindwa. Hawataki kukutana na kukataliwa wala 

kuchekwa. 

Wajasilimali wanajua kuchukua hali hatarishi wakitumia 

akili nyingi kufikia maamuzi. Kama unataka kuwa 

mjasilisamali lazima ufahamu kuna kushindwa pia. Na 

hawajiwekei uwezekano wa kushindwa bali hujitahidi 

kufanya kila linalowezena na kutumia akili na maarifa mengi 

kuwawezeshe kupata matunda tarajiwa. 

 


