
Sehemu ya kitabu 

 

MTAZAMO WA WANAMKE WENGI LEO 

Wanawake wengi wanaamini waliumbwa wawe kama 

wanaume, hivyo wanawake wengi wamekuwa wakiamini 

kwamba ili wapate haki zao ni lazima washindane na 

wanaume, hii imepelekea kuzaliwa mtazamo ambaao 

unawaonyesha wanawake kuwa wakifanya kile wanaume 

wanafanya basi watakuwa sawa na wanaume. 

Ni hakika kuwa hakuna mwanaume anayetaka kuwa na 

mwanamke anayetaka kushindana naye, isipokuwa 

mwanaume hutekwa na mwanamke mnyenyekevu 

pekee. 

Mwanamke hauwi mwanamke kwa kutaka kushindana na 

mwanaume isipokuwa unakuwa mwanamke kwa kukubali 

wajibu wako na kukaa kwenye nafasi yako. Wanawake 

wengi waliofankiwa hasa katika ndoa zao ni wale 

waliokubali nafasi zao na kufanya wajibu wao kwa moyo 

wa kupenda. 

Hakuna namna nyingine ya kumshawishi mwanaume 

akuchukulie kama mwanamke zaidi ya kukaa kwenye 

nafasi yako. 

Mwanaume hatekwi kwa kumuonyesha unaweza zaidi 

yake, mwanaume anatekwa kwa unyenyekevu na utii.  

Mwanamke ukijua wajibu wako na kufanya majukumu 

yako kumteka mwanaume ni kazi nyepesi sana. 

 



 

 

UDHAIFU AMBAO NI NGUVU YA MWANAMKE 

Mwanamke ni funguo muhimu kwa mafanikio ya 

mwanaume na wanaume werevu pekee ndio hulitambua 

hili. Hivyo huwatunza kwa namna ya upekee na uangalifu 

wa viwango vya juu.  

Mfano mzuri kwa wanandoa katika 1 petro 3:7 anasema 

ninyi waume, kaeni na wake zenu kwa akili; na kumpa 

mke heshima, kama chombo kisicho na nguvu; na kama 

warithi pamoja na neema ya uzima, kusudi kuomba 

kwenu kusizuiliwe.  

Mungu ameambatanisha majibu ya maombi ya mume 

pamoja na mahusiano ya kifikra na mke wake.  

Hii inaonyesha jinsi mwanamke alivyo na umuhimu 

machoni pa Mungu. Mwanaume asitegemee kuharibu kwa 

mke wake na kutegemea Mungu atajibu maombi yake. 

Mtume Petro anapoongelea udhaifu hapa hana maana 

kwamba hawana nguvu ila anamaana kwamba 

mwanamke anakuwa kwako kutokana na vile 

unavyomchukulia na kumtunza. 

Neno udhaifu hapa halionyeshi au halisimamii kwamba 

wanawake kuna kitu wamepungukiwa, ila lilitaka 

kumtambulisha mwanaume aliyepewa mamlaka kwanza 

atambue namna ya kumtunza mwanamke.  

Naweza kusema Mungu amekupa mtu wa kukusaidia 

sawa, lakini mtu huyo atakusaidia kulingana na vile 

utakavyomruhusu akusaidie. Hivyo mtazamo bora wa 



mwanaume juu ya mwanamke kutokana na mstari huo 

ndio utakao amua mwanamke awe wa namna gani 

kwake. 

Sio kwamba mwanamke hana uwezo wa kukusaidia 

hapana! Ila uwezo wake unategemea sana mwanaume 

unajua nini kuhusu huo uwezo wake.  

Hata kama mwanamke ana uwezo zaidi ya aina hamsini 

lakini wewe ukafahamu aina mbili tu za uwezo wake basi 

ndizo utakazo zitumia hizo hata kama zingine zipo.  

Na ukeli ni huu hata kama hujui uwezo wake mwingine 

haikufanyi umuone mwanamke ni chombo kisicho faa ila 

ni ufahamu wako ndio wenye shida. Kwa mfano kama 

hujui kuitumia kompyuta tatizo sio la kompyuta ila ni 

lako mtumiaji, ndivyo ilivyo hata kwa mwanaume 

asiyejua uwezo wa mwanamke.  

Ndio maana ya udhaifu uliyotajwa na Mtume Petro katika 

mstari huo. Mwanamke hawezi kuinuka akafanya 

mwenyewe kwasababu amewekwa afanye kazi chini ya 

mamlaka ya mumewe, hivyo wakati wote anasubili neno 

la mumewe na ndilo humpa nguvu.  

Mwanamke ameumbwa kupokea hivyo wakati wote 

atatafuta mwelekeo kutoka kwa mumewe na mwelekeo 

huo ndio utaamua atumie vipi nguvu zilizo ndani yake.  

Hii ndo sababu tena mtume Petro aliandika tuishi nao 

kwa akili, ni kwamba inawahitaji wanaume wawe na 

uwezo fulani wa maarifa ili kuweza kuishi nao na kutumia 

uwezo ulio ndani yao kwa manufaa na kujenga. 

Hivyo mwanamke sio mdhaifu kama wengi walivyozoea 

kusema, ila ni chombo kilichobeba nguvu nyingi na 



kinahitaji mtu wa kukielekeza mahali pa kuitumia nguvu 

hiyo. Wakati mwingi mbele anaonekana mwanaume 

lakini nyuma yake yupo mtu anayefanya kazi ya 

kumsababisha mwanaume aonekane naye si mwingine ni 

mwanamke. 

Huwenda ningesema katika sekta nyingi ambazo tunaona 

wanaume wanaongoza huwenda tumeongozwa na 

wanawake kwa sehemu kubwa pasipo sisi kujua. 

Kwasababu haimuhitaji nafasi ya kuonekana na watu ili 

mwanamke aongoze, yeye huongoza kwa hamasa 

anayotoa kwa mumewe. 

 

 


