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I 

aada ya kumaliza mitihani yake ya mwisho ya chuo kikuu, 

Chibago Fukunyi, hakutaka kurudi kijijini kwao, 

Chidonghomaye, mkoani Dodoma. Aling’ang’ana jijini Dar 

es Salaam kwa sababu aliyachukia maisha ya kijijini. Katika 

miaka yake mitatu ya masomo aliyoishi jijini Dar es Salaam, 

Chibago alilijua jiji nje-ndani, na alikuwa ametopea kiasi cha 

kuonekana kama mzawa. Alivijua vilabu vya pombe na kumbi 

za sinema, migahawa mizuri na maeneo kadha wa kadha ya 

kustarehe. Chibago aliyazoea maisha hayo, hivyo ikawa vigumu 

kwake kurudi kuishi maisha ya kutumia vibatari na kutembea 

umbali mrefu kuteka maji… 

 Aidha, Chibago alikichukia kilimo cha jembe la mkono. 

Tangu alipofika masomoni, alikipa mgongo, na alijua fika 

endapo angerudi kijijini, asingeweza kukikwepa. Akahofia 

kingeifubaza rangi yake ya maji ya kunde na kumpunguza kimo 

chake kirefu kwa kibiongo. Kukichukia kilimo ilikuwa chachu ya 

kumfanya asome kwa bidii, ndiyo maana licha ya kupenda 

starehe, hakulitupa daftari. Nje ya kuyachukia maisha ya kijijini, 

pia alikuwa amehakikishiwa ajira katika shule binafsi mara 

amalizapo masomo yake ya ualimu, Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam, alipokuwa akisomea ualimu wa masomo ya fizikia na 

hisabati. Hivyo, kwa vyovyote vile, hakuwa tayari kurudi kijijini 

kufuata kilimo na kuacha ajira mjini. 

B 
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 Chibago alipokuwa mwaka wa pili chuoni, alienda 

kufanya mazoezi kwa vitendo shule ya sekondari Jamhuri, jijini 

Dar es Salaam, alipokutana na mwalimu Chedego Mwaluko. 

Mwalimu huyo alikuwa bingwa wa somo la fizikia. Sifa zake 

zilivuma kila kona ya jiji la Dar es Salaam. 

 Mwalimu Chedego aliajiriwa katika shule hiyo ya serikali, 

lakini shule nyingi binafsi zilikuwa zikimwajiri kwa muda kwa 

ajili ya kufundisha na kuandaa practicals. 

 Usuhuba wa Chibago na Chedego uliota mizizi kwa kuwa 

walitoka katika kabila moja. Hivyo Chedego akamwahidi 

Chibago kuwa atakapohitimu angemtafutia ajira katika shule 

mojawapo kati ya zile afundishazo kwani aliaminika.  Kuwa na 

uhakika wa ajira, kulimfanya Chibago azidishe majigambo 

wakati alipokuwa chuoni. Wakati wenzake wakihangaika 

kujiuliza wangefanya nini baada ya kumaliza masomo huku 

wakisubiri ajira rasmi za serikali, yeye alikuwa na uhakika wa 

kazi kwa asilimia zote. Aliwaringishia na kuwacheka 

kimoyomoyo wenzake waliokuwa wamekosa cha kufanya mjini 

na kubakiwa na uamuzi mmoja tu wa kurudi kijijini.  

 Chibago alipohitimu masomo, alipanga chumba mtaa wa 

Chang’ombe uliopo Tabata, jijini Dar es Salaam. Shule aliyokuwa 

ameahidiwa ajira ipo Tabata Kimanga, umbali mfupi kutoka 

Tabata Chang’ombe. Alipanga chumba cha gharama ambayo 

aliimudu kwa wakati huo ambao bado hakuwa na mshahara. 

Alitumia fedha zake za kujikimu alizokuwa akiweka akiba tangu 

alipokuwa chuoni. Chumba kile hakikumpendeza, lakini ilimbidi 
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kuishi hapo kwa muda kabla ya kutafuta makazi rasmi ambayo 

ndiyo aliamini yangekuwa ya hadhi yake. 

 Kulikuwa na wapangaji wengine wenye familia zao katika 

nyumba aliyopanga. Awali ilikuwa vigumu kwake kupata 

chumba kwenye nyumba hiyo, kwani mama mwenye nyumba 

hakuwa tayari kumpangisha kapera. Hata hivyo, Chibago 

alijitahidi kumshawishi kwa kisingizio cha kazi yake ya ualimu. 

Mama mwenye nyumba alikubali na kumpa masharti kedekede 

ambayo Chibago aliafikiana nayo. Kwanza, hakuruhusiwa 

kuingiza wanawake tofautitofauti chumbani mwake, pia 

alipaswa kufagia uwanja na kudeki choo cha nje ambacho 

kilikuwa kikitumiwa na wapangaji wote. 

 

*** 

 Baada ya kupata hati ya matokeo ya chuo, Chibago, 

alikwenda kuripoti kwenye shule aliyokuwa ameahidiwa ajira. 

Akatakiwa kukamilisha na kufuata taratibu zote za kiofisi kwani 

asingeweza kuajiriwa kinyemela. Kwanza, alitakiwa kuandika 

barua rasmi ya maombi ya kazi kisha kufanyiwa usaili. Chibago 

alifanya hivyo na kusubiri kuitwa kwenye usaili. 

 Siku ya usaili ilipofika, Chibago aliboronga, kwani 

alijiamini kupita kiasi hivyo akashindwa kuyajibu maswali 

muhimu kwa weledi. Jopo la usaili likamkataa licha ya kuwa na 

matokeo mazuri kitaaluma. Chibago hakuamini alipoyasikia 

majibu ya usaili. Aliamini alikuwa na kila kigezo cha kuajiriwa, 

hivyo alimpigia simu mwalimu Chedego na kumlaumu kuwa 
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hakutendewa haki lakini hakukuwa na namna nyingine ya 

kumsaidia. Chibago alikosa ajira! 


