
HISTORIA YA UJASIRIAMALI  
Kwa mujibu wa mtandao wa Wikipedia ,Neno Ujasiriamali lina asili ya Kifaransa “ 

Entreprendre “ sawa na kutekeleza / kufanya shughuli fulani mwenyewe katika uwanja 

wa kibiashara katika maana rahisi ni sawa na kuanzisha biashara /shuguhuli ya kuingiza 

kipato.  
 

Watu wengi wakiwemo wasomi wanamtazama mjasiriamali kama mtu 

ANAYEONGOZA, ANYEPANGA na aliye na UTAYARI juu ya hatari zozote 

zinazoweza kujitokezaa katika biashara / shughuli yake husika. Mbali na hayo 

mjasiriamali anatazamwa kama mtu anayechukua hatua pindi fursa inapojitokeza 

haijalishi ana nini mkononi mwake.  
 

Mchumi mwenye asili ya Kiustralia Joseph Schumpter ameeleza dhana ya ujasariamali 

kuwa kutegemea mihimili ya UGUNDUZI na UBUNIFU katika Nyanja hizi (yaani 

kugundua na kubuni).  

 Bidhaa mpya  

 Njia mpya ya uzalishaji /uendeshaji  

 Masoko mapya  

 Mifumo mipya ya vikundi na Mashirikisho  

 

Baada ya uhuru (1961) Serikali ya Tanzania iliamua kufuata sera ya uchumi hodhi, sera 

ambayo serikali inamiliki njia kuu za uzalishaji. Haikuwa ruhusa kwa mtu mmoja mmoja 

hasa viongozi kumiliki biashara. Sera hii iliimarishwa wakati wa azimio la Arusha.  

Kutokana na utandawazi kuenea duniani, mfumo wa sera ya kipebari ulichukua nafasi 

kubwa duniani. Mfumo wa kibepari unasisitiza watu binafsi kumiliki na kuendesha 

biashara. Jukumu la Serikali ni kupanga sera na kusimamia.  
 

Ni kipindi cha uongozi wa awamu ya tatu ,dhana ya ujasiriamali ilishika kasi sana. 

Viongozi wa serikali na jamii kwa ujumla walisisitiza kujiingiza katika ujasiriamali kwa 

maana ya kuanzisha na kuendesha biashara na serikali kwa asilimia kubwa ikajitoa katika 

uzalishaji. Makampuni makubwa yakaanza kushika hatamu.xviii 


