
UANAUME NI NINI 

Moja ya elimu muhimu watu wenye jinsia ya kiume wanapaswa 

kujua ni kuwa kuna utofauti kati ya kuitwa mwanaume na 

kuitwa mvulana. 

Watu wanaweza kukuona umekuwa kimwili hata wengine 

wakakuita ni mtu mzima lakini bado huwenda ukawa na tabia 

za kivulana, yaani bado hujafika hatua ya kuwa mwanaume.  

Kuna tabia ambazo zinamtofautisha mvulana na mwanaume , 

na huwenda watu wengi hawakulizingatia hili walipokuwa 

wanaanzisha familiya , huwenda kama wangelijua hili mapema 

wangeepuka adha wanazokutana nazo leo kwenye nyumba zao. 

Lakini bado hujachelewa kama hukufanikiwa wewe unaweza 

kubadilika na ukawafundisha na wanao il ujenge kizazi bora cha 

kesho. 

Familiya haijengwi kwa upendo wala pete ila kwa ufahamu, 

ukijua mahitaj ya kitu Fulani huta hangaika kukisia utafanya kwa 

uhakika. 

Hivyo leo nataka nikushilikishe ufahamu huu ukupe mwanga na 

ujue cha kufanya. 

Tunapoongelea mwanaume hatuiti jina ila tunamaanisha 

wajibu wake, hivyo mwanaume ni yule tu anayeyajua wajibu 

wake na kuufanya kwa uthabiti na kwa uvumilivu wote. 



Tunaposema mwanaume ni yule anayejua majukumu yake na 

kuyafanya namaanisha mtu yule anayeweza kulipa gharama 

kwa nafasi aliyopewa. Mtu anapokwambia jikaze kiume 

anamaanisha jitahidi ulipe gharama ya kufanya kitu fulani.  

Mwanaume ni msingi wa nyumba ambao uko chini umefukiwa 

na udongo watu hawauoni, watu huona kuta tu na paa la 

nyumba na ndivyo watu huvisifia lakini mwanaume ni yule mtu 

amekaa kule chini kaibeba nyumba yote na hakuna 

anayemsifia. 

 


