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WAKFU 
 

Tafsiri kwa kiswahili ya kitabu hiki cha THINK & 

GROW RICH ni kwa ajili ya watu wote wa Tanzania na 

Ukanda mzima wa Afrika ya Mashariki na Kati 

wanaozungumza Kiswahili, masikini wanaotaabika 

katika lindi la ukosefu mkubwa wa maarifa sahihi ya 

jinsi akili zao zinavyofanya kazi, walio na uwezo 

mkubwa pasipo wao wenyewe kujua. Kukosa huko 

maarifa kunasababisha wengi kuendelea kufungwa na 

minyororo ya umasikini, maradhi, imani za kishirikina 

na imani nyinginezo potofu zisizokuwa na faida yeyote 

ile bali Taabu tu na Mashaka. 
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SHUKRANI 
 

 

ATIKA kazi ya kukitafsiri kitabu hiki napenda kutoa 
shukrani zangu za dhati kama ifuatavyo, Kwanza 

kabisa ni kwa MWENYEZI MUNGU aliyeumba vitu vyote 
ambaye katika kitabu hiki Napoleo Hill kukwepa upande 

wa dini yeyote ile amemtaja kama NGUVU KUU ISIYO NA 

MIPAKA(INFINITE INTELLIGENCE).  

Pili ni kwa Mwandishi mwenyewe Bwana Napoleon Hill 

pamoja na Andrew Carnegie, tajiri aliyeasisi wazo hili 
akilini mwake. Kukosa wao leo hii nisingelikuwa natafsiri 

kitabu hiki. MUNGU awarehemu. 

Tatu ni kwa Familia yangu, wapendwa Baba na Mama, 
Mke na watoto wangu kwa kuvumilia kunikosa muda 

wote nafanya kazi hii. 

Nne ni kwa Waandishi wa vitabu walionivutia na 

kunihamasisha, kipekee zaidi Watanzania wawili waishio 

Marekani lakini walio na uzalendo mkubwa kwa nchi yao 

ya Tanzania. Siyo mimi tu, wamewahamasisha pia 

maelfu ya vijana wengine wa Kitanzania kwenye tasnia 

hii ya uandishi vitabu kupitia kazi zao mtandaoni. Nao 

ni hawa hapa; 

Profesa Joseph Mbele: Msomi huyu ni mtu wa ajabu 

sana kwenye tasnia ya vitabu kwa jinsi anavyopenda 

kusoma, hununua karibu kila kitabu kinachotungwa na 

Mtanzania mwenzake akijua kinafaa, nina deni kwake la 

kitabu alichonilipa fedha akiwa Marekani pasipo mimi 

kumtumia kitabu aliponiagiza kumpelekea mtu mmoja 

aishie Sinza lakini nikamkuta amelazwa hospitalini 

nikashindwa kumpatia kitabu siku hiyo, baadae vitabu 

viliisha na hadi hivi leo sijamlipa kitabu.  

K 
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Mara yangu ya kwanza kujua mtu unaweza kutunga 
kitabu na kukiweka Amazon au Lulu bure nilijua kupitia 

maandishi yake blog ya “Hapa Kwetu” zaidi ya miaka 
10 iliyopita, nikahamasika kutafsiri kitabu hiki kwani 

nilifahamu nitapomaliza nitakichapisha bila gharama 
huko. Profesa Mbele Ametunga vitabu vingi vizuri 

kikiwamo kile cha Africans and Americans Embracing 
Cultural Differences na Matengo Folktales 

Mzalendo wa pili ni Bwana Ernest B. Makulilo aishie  
pia Marekani, yeye kupitia kozi na video zake You Tube 

niliweza hatimaye kukiweka kitabu hiki katika mtandao 

wa Amazon japo katika hatua za mwisho ‘walizingua’ 
lugha ikashindikana kukichapisha, napenda vitabu 

vyake cha A Loving Father na Clare The Happiest Girl. 
Ametunga pia vitabu vingine vingi kikiwemo Albino 
Killings in Tanzania: Witchcraft and Racism? 

Nimewataja wazalendo hawa makusudi, kuelezea jinsi 

maadili ya Kimarekani ya moyo wa kuwatakia wengine 
fursa na mafanikio yalivyo na nguvu na matokeo chanya 

kwa jamii, maadili ambayo pia ndiyo yanayotawala kwa 
kiasi kikubwa katika kitabu hiki. Ni katika nchi ya 

Marekani pekee duniani mtu kutoka dunia ya tatu 
unaweza ukaweka malengo ya mjukuu au mtoto wako 

kuja kuwa Rais wa Marekani na kweli ikaja kuwa hivyo .  

Si kama nawasifia sana Wamarekani au Mungu 

amewabariki zaidi kuliko Mataifa mengine, la hasha! bali 
ni kutokana na wengi wao kuikumbatia FALSAFA iliyo 

ndani ya kitabu hiki kwamba;  “BINADAMU ANAO 
UWEZO WA KUWA AU KUFANYA KITU CHOCHOTE 

KILE AMBACHO AKILI YAKE INA UWEZO WA 
KUKIFIKIRIA.”  

Mtu kutoka Taifa jingine lolote lile duniani, aliye na 
rangi, dini, au jinsia yeyote anaweza pia kufanya vilevile 

sawa na Wamarekani ikiwa tu naye atakumbatia falsafa 
hiyo. Wivu, Chuki, Ubaguzi, Uchoyo na Visasi kamwe 

havina nafasi kwa watu waliofunguliwa na falsafa 
inayopatikana ndani ya kitabu hiki.  
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DIBAJI YA 

MWANDISHI 
 

 

ILA SURA YA KITABU hiki imetaja siri ya kupata 

pesa ambayo imetoa bahati kwa zaidi ya watu 

500 matajiri zaidi ambao niliwachunguza kwa makini 

katika muda wa kipindi kirefu. 

Siri yenyewe nilijulishwa na mtu aliyejulikana kama 

Andrew Carnegie zaidi ya robo karne iliyopita. Akiwa 

ni mzee wa Kiskoti, mwerevu, na aliyependwa na 

watu, bila ya kujali aliitumbukiza siri hiyo ndani ya 

akili yangu ningali bado kijana mdogo. Kisha aliketi 

katika kiti chake, huku macho yake yakimetameta 

kwa furaha, alitazama kwa makini kuona kama 

nilikuwa na akili za kutosha kutambua umuhimu wa 

kile alichokuwa amenieleza. 

K 
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Alipoona sasa nilikuwa nimekwishapata lile wazo, 

aliniuliza ikiwa kama ningekuwa tayari kupoteza 

miaka 20 au zaidi nikijitayarisha mwenyewe katika 

kwenda kulieneza duniani kote kwa wanaume na 

wanawake ambao pasipo siri hii wasingeweza kupiga 

hatua yeyote ile ya maana kimaisha. Nilisema, 

ningeweza na kwa ushirikiano wa Bwana Carnegie, 

nimeweza kutimiza ahadi yangu. 

Kitabu hiki kimebeba siri ambayo imekuwa ikijaribiwa 

kivitendo na maelfu ya watu kutoka karibu kila nyanja 

ya maisha. Lilikuwa ni wazo la Bwana Carnegie, 

kanuni ya ajabu, iliyompa utajiri mkubwa na 

iliyopaswa kufikishwa kwa watu wasiokuwa na muda 

wa kuchunguza ni jinsi gani watu wanaweza 

kutajirika. 

Alitumaini kwamba ningeweza kufanya majaribio na 

kuonyesha utimilifu wa kanuni yenyewe kwa kupitia 

uzoefu wa wanaume na wanawake katika kila nyanja. 

Aliamini kwamba kanuni hii ingepaswa kufundishwa 

katika shule zote na vyuo, na alitoa maoni yake 

kwamba, ikiwa kama ingefundishwa sawasawa, 

ingeweza kuleta mapinduzi katika mfumo mzima wa 

elimu ambapo muda wa mwanafunzi kukaa shuleni 

ungeweza kupunguzwa kwa zaidi ya nusu. 

Uzoefu wake na Charles M. Schwab na vijana wengine 

wa aina ya Bwana Schwab, walimshawishi  Bwana 

Carnegie kwamba mengi ya yale yaliyokuwa 

yakifundishwa mashuleni hayakuwa na thamani 

yeyote ukiyalinganisha na biashara ya kujikimu 

kimaisha au kujichumia utajiri. Alifikia uamuzi huu 
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baada ya kuwaweka katika biashara zake kijana 

mmoja baada ya mwingine, wengi wao wakiwa na 

kiwango kidogo cha elimu, aliwajengea ndani mwao 

uwezo adimu wa uongozi kwa kuwafundisha namna 

ya kuitumia kanuni hii. Hatimaye mafunzo yake 

yalimfanya kila aliyeyafuata kupata mafanikio. 

Kwenye sura inayohusu Imani, utasoma habari ya 

kushangaza ya namna kanuni hii ilivyotumiwa na 

shirika moja kubwa la chuma cha pua Marekani, 

United States Steel Corporation. Ilichukuliwa na 

kufanyiwa kazi na mmoja wa vijana ambaye Bwana 

Carnegie alithibitisha kwamba kanuni yake itafanya 

kazi kwa wale wote waliokuwa tayari kuipokea. 

Matumizi ya siri hii kwa mara moja yaliyofanywa 

na kijana Charles M. Schwab yalimletea mafanikio 

makubwa kifedha na pia kifursa. Kwa kukadiria 

harakaharaka, matumizi haya ya siri yalikuwa na 

thamani ipatayo dola million 600. 

Ukweli huu - na ni ukweli unaojulikana vizuri kwa 

wale wote waliomfahamu Bwana Carnegie, unakupa 

picha halisi ya kile utakachokipata baada ya 

kukisoma kitabu hiki, ilimradi tu unakifahamu kile 

unachokitaka. 

Hata kabla ya kufanyiwa majaribio kivitendo kwa 

muda wa miaka 20, siri hii ilikwisha tumiwa na watu 

zaidi ya 100,000 wanaume kwa wanawake ambao 

waliitumia kwa faida zao binafsi kwa namna ile ile 

kama Bwana Carnegie alivyoeleza. Baadhi yao 

wamepata nayo mafanikio, wengine wameitumia kwa 

mafanikio katika kuleta utulivu majumbani 
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mwao. Mchungaji mmoja aliitumia kwa ufanisi kiasi 

kwamba ilimletea kipato cha juu cha $75,000 kwa 

mwaka. 

Arthur Nash fundi nguo katika mji wa cincinati  

aliitumia biashara yake iliyokuwa karibu kufilisika 

kama “chombo cha majaribio” kwa ajili ya kuijaribu 

kanuni hii. Biashara ilirudia uhai wake na kuwapa 

utajiri wamiliki wake. Bado inaendelea ingawa Bwana 

Nash ameshatangulia. Jaribio lilikuwa ni la kipekee 

kiasi kwamba magazeti na majarida yalilipatia zawadi 

ya nafasi za matangazo yenye thamani ya zaidi ya dola 

milioni moja. 

Niliitoa siri kwa Jennings Randolph siku aliyomaliza 

chuo na ameitumia kwa mafanikio kiasi kwamba sasa 

hivi anatumikia muhula wake wa tatu kama mjumbe 

wa baraza la Congress akiwa na fursa bora kabisa ya 

kuendelea kuitumia mpaka inampeleka ikulu ya White 

House. 

Wakati nilipokuwa nikihudumu kama Meneja wa 

matangazo wa Chuo kikuuu cha La-Sale Extension, 

wakati jina halijakua sana nilipata bahati ya kumuona 

J. G. Chapline, Rais wa chuo akiitumia kanuni hii kwa 

ufanisi kiasi kwamba tangu hapo alikifanya chuo cha 

LaSalle moja kati ya vyuo vya juu vikubwa kabisa 

nchini.   

Siri ninayoizungumzia imetajwa siyo chini ya mara 

mia ndani ya kitabu hiki. Haijatajwa moja kwa moja, 

kwani inaonekana kufanya kazi kwa ufanisi zaidi pale 

ambapo inaachwa pasipo kubainishwa bayana na 
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kuachwa wazi ambapo kwa WALE WALIOKUWA 

TAYARI na KUITAFUTA, wanaweza kuipata. Hii ndiyo 

sababu iliyomfanya Bwana Carnegie kuitumbukiza siri 

hii ndani mwangu kimya kimya namna hiyo, pasipo 

hata kunitajia jina kamili la siri yenyewe.  

Ikiwa upo TAYARI kuitumia siri yenyewe, utaigundua 

angalao mara moja katika kila sura ya kitabu hiki. 

Natamani ningeweza kukueleza ni jinsi gani 

utakavyofahamu ikiwa umekuwa tayari, lakini hilo 

laweza kukunyima nyingi ya faida ambazo utaweza 

kuzipata endapo utagundua mwenyewe kivyako. 

Wakati kitabu hiki kilipokuwa kikiandikwa, kijana 

wangu mwenyewe ambaye alikuwa akimalizia mwaka 

wake wa mwisho chuoni, alichukua mswada wa 

kitabu sura ya 2 akausoma na kujigundulia siri 

mwenyewe. Alizitumia zile taarifa kwa ufanisi 

mkubwa, kiasi kwamba alipata moja kwa moja kazi 

kwa mshahara wa kuanzia mkubwa kupita hata wale 

waliolingana nae. Habari zake kwa ufupi zimeelezwa 

katika sura ya 2.  

Utakapoisoma pengine utatupilia mbali fikra zozote 

unazowezakuwa ulikuwa nazo pindi utakapoanza 

kukisoma kitabu mwanzoni kutokana na sababu 

kwamba kinaahidi mambo mengi sana. Na vile vile, 

ikiwa umewahi kukatishwa tamaa, umewahi kuwa na 

matatizo makubwa yaliyoshindikana, ikiwa uliwahi 

kujaribiwa ukashindwa, ikiwa uliwahi kupata ulemavu 

kutokana na ugonjwa ama ajali, habari hii juu ya 

mtoto wangu aliyegundua na kutumia kanuni ya 

Carnegie inaweza ikathibitika kuwa chemichemi ndani 
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ya jangwa la matumaini yaliyopotea ambayo umekuwa 

ukiisaka.  

Siri hii ilitumika kwa kiasi kikubwa na Rais Woodrow 

Wilson wakati wa vita kuu ya 1 ya Dunia. Kila 

mwanajeshi aliyepigana katika vita hii, alipenyezewa 

siri hii kwa uangalifu mkubwa kupitia mafunzo 

waliyopewa kabla ya kwenda katika uwanja wa 

mapambano. Rais Wilson aliniambia kuwa hicho 

ndicho kilichokuwa kigezo kikubwa katika kukusanya 

fedha zilizohitajika kugharamia vita. 

Mapema katika karne ya 21, Manuel L. Quezon 

(Aliyekuja kuwa pia Kamishna Mkuu wa visiwa vya 

Ufilipino) alivutiwa na siri hii katika kudai uhuru wa 

watu wake, hatima yake alikuja kuwa Rais wao wa 

kwanza.  

Kitu cha kustaajabisha kuhusu siri hii ni kwamba, 

wale wanaoichukua na kuitumia, hujikuta 

wenyewe wakipata mafanikio makubwa huku 

wakitumia nguvu kidogo sana, na kamwe huwa 

hawarudi tena kwenye maanguko! Ikiwa una shaka na 

hili, soma majina na rekodi za wale watu walioitumia 

popote pale walipotajwa na mwisho utakubali. 

Hakuna kitu kama, KUPATA KITU PASIPO KUTOA 

CHOCHOTE!  

Siri niliyoizungumzia haiwezi kupatikana hivihivi tu 

bure, ingawa malipo yake ni kidogo sana 

ukilinganisha na thamani yake halisi. Wale ambao 

hawana lengo katika kuitafuta siri hii kamwe 

hawataweza kuipata kwa gharama yeyote ile. Haiwezi 
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ikapewa kwa namna yeyote ile wala haiwezi 

ikanunuliwa kwa pesa kwasababu huja ikiwa katika 

sehemu mbili. Sehemu moja tayari wanakuwa nayo 

moja kwa moja wale waliokuwa tayari kuipokea. Siri 

hufanya kazi vizuri kwa wale wote waliokuwa na 

utayari wa kuipokea.  

Wala elimu haina chochote cha kufanya nayo. Zamani 

kabla hata sijazaliwa siri hii ilitumiwa na mtu 

mmoja aliyejulikana kama Thomas A. Edison, na 

aliitumia kwa werevu kiasi kwamba aliweza kuwa 

mvumbuzi namba moja duniani ingawa elimu yake 

ilikuwa ni ya miezi mitatu tu. Siri ilihamishiwa kwa 

mshirika wa Bwana Edison, naye akaitumia kwa 

ufanisi. Ingawa alikuwa akipata dola 1,200 pekee kwa 

mwaka lakini aliweza kujipatia utajiri mkubwa na 

alistaafu biashara angali bado kijana. Utakutana na 

habari zake mwanzoni katika sura ya 1. Habari hii 

itakufanya uamini kwamba hata wewe unaweza 

ukawa tajiri, kwamba unaweza ukawa yeyote 

unayetamani kuwa, kwamba fedha, umaarufu, 

kuthaminiwa na furaha, vinaweza kumilikiwa na 

yeyote aliye tayari na mwenye nia ya kuwa na neema 

hizi.  

Nitayajuaje mambo haya? unatakiwa uwe 

umekwishapata jibu kabla ya kumaliza kukisoma 

kitabu hiki. Unaweza ukakutana nayo pale ukurasa 

wa kwanza kabisa, au hata katika ukurasa wa 

mwisho. 

Nilipokuwa natekeleza jukumu la utafiti kwa muda wa 

miaka 20, jukumu nililolifanya kutokana na Rai ya 
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Bwana Carnegie. Nikiwahoji mamia ya watu maarufu, 

wengi wao wakikubali kwamba waliweza kupata utajiri 

waliokuwa nao kwa kupitia kanuni(siri) ya Carnegie. 

Miongoni mwa watu hao ni hawa wafuatao; 

HENRY FORD 

WILLIAM WRIGLEY JR 

JOHN WANAMAKER 

JAMES J. HILL 

GEORGES S. PARKER 

E.M.STATLER 

HENRY L. DOHERTY 

CYRUS H.K. CURTIS 

GEORGE EASTMAN 

THEODORE ROOSEVELT 

JOHN W. DAVIS 

ELBERT HUBBARD 

WILBUR WRIGHT 

WILLIAM JENNINGS BRYAN 

DR. DMTID STARR JORDAN 

J. ODGEN ARMOUR 

CHARLES M. SCHWAB 

HARRIS F. WILLIAMS 

DR. FRANK GUNSAULUS 

DANIEL WILLARD 

KING GILLETTE 

RALPHA A. WEEKS 

JUDGE DANIEL T. WRIGHT 

JOHN D ROCKEFELLER 

THOMAS A. EDISON 

FRANK A. VANDERLIP 

F. W. WOOLWORTH 

COL ROBERT A. DOLLAR 
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EDWARD A. FILENE 

EDWIN C. BARNES 

ARTHUR  BRISBANE 

WOODROW  WILSON 

WM. HOWARD TAFT 

LUTHER  BURBANK 

EDWARD W. BOK 

FRANK A.MUNSEY 

ELBERT H. GARY 

DR. ALEXANDER GRAHAM BELL 

JOHN H. PATTERSON 

JULIUS  ROSENWALD 

STUART AUSTIN WIER 

DR. FRANK CRANE 

GEORGE M. ALEXANDER 

J.G.CHAPPLINE 

HON. JENNINGS RANDOLPH 

ARTHUR  NASH 

CLARENCE  DARROW 

Majina haya yanawakilisha baadhi tu ya mamia ya 

Wamarekani maarufu zaidi ambao mafanikio yao 

kiuchumi na hata katika nyanja nyinginezo ni 

ushahidi kwamba, wale wenye kuelewa na kuitumia 

siri ya Carnegie hufika kilele cha juu kabisa cha 

mafanikio. Watu wote niliopata kuwafahamu ambao 

wamevutika kuitumia siri hii wameweza kupata 

mafanikio yanayoonekana katika nyanja zao 

walizochagua. Sijawahi kumfahamu mtu yeyote 

aliyejibainisha mwenyewe kupata utajiri wowote ule 

wa maana pasipo kuimiliki siri hii. 

 Kutokana na vigezo hivyo viwili, nahitimisha kwamba, 

siri hii ni muhimu zaidi kama sehemu ya maarifa 
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yanayohitajika katika kujitambua mwenyewe kuliko 

kitu chochote kile mtu anachoweza kukipata kupitia 

kile kinachojulikana kama “Elimu”. 

Kwa vyovyote vile kwani ELIMU ni nini? Hili limejibiwa 

kwa mapana sana. Kwa kadiri elimu inavyohusika, 

wengi wa watu hawa maarufu walikuwa nayo kidogo 

sana. John Wanamaker aliwahi kuniambia kwamba, 

elimu kidogo aliyokuwa nayo, aliweza kuipata mithili 

ya meli inavyoanza safari ikiwa majini “kwa kurusha 

maji juu inapoanza mwendo” Henry Ford hakuwahi 

kufika sekondari ya juu, achiliambali chuo. Siyo kama 

najaribu kupunguza thamani ya elimu bali najaribu 

kuelezea imani yangu ya moyoni kwamba wale 

wanaojifunza kikamilifu na kuitumia kanuni hii hufika 

kileleni, kupata utajiri na kumudu maisha yao 

wenyewe, hata ikiwa elimu yao ni kidogo.  

Mahali fulani wakati ukisoma, siri ambayo nimekuwa 

nikiizungumzia itaruka kutoka kwenye ukurasa wa 

kitabu na kusimama dhahiri mbele yako, lakini ikiwa 

tu upo tayari kuipokea! Itakapoonekana, utaitambua 

tu. Haijalishi ikiwa umeziona dalili zake sura ya 

kwanza wala ya mwisho, simama kwa muda 

inapojidhihirisha na ugeuze glasi yako chini kwani 

tukio hili litakuwa limeweka alama katika hatua 

muhimu mno ya upeo wa maisha yako. 

Sasa tunaingia Sura ya Kwanza iliyo na habari 

inayomhusu rafiki yangu mpendwa sana ambaye 

hakuficha kukubali kuona dalili ya maajabu, na 

ambaye mafanikio ya biashara zake ni ushahidi tosha 

kwamba aliifunika chini glasi yake. Unaposoma habari 
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yake na wengineo, kumbuka kwamba wanashughulika 

na matatizo muhimu ya kimaisha  kama vile, uzoefu 

wa watu kwa ujumla. Matatizo yatokanayo na jitihada 

za mtu kujitafutia maisha, kutafuta matumaini, 

ujasiri, ridhiko na utulivu wa akili katika kujipatia 

utajiri na kufurahia uhuru wa mwili na roho. 

Kumbuka pia kadiri utakavyokuwa ukisoma kitabu 

hiki, kinahusiana na mambo ya ukweli na wala siyo 

riwaya, lengo lake likiwa ni kufikisha ujumbe wa kweli 

uliokuwa mkuu kwa kila mtu, ukweli ambao kila 

aliyekuwa tayari, anaweza kujifunza, siyo tu NI NINI 

CHA KUFANYA, BALI PIA NA JINSI YA KUKIFANYA! NA 

KUPOKEA KICHOCHEO KINACHOHITAJIKA ILI KUANZA. 

Kama neno la mwisho la matayarisho kabla hujaianza 

sura ya kwanza, naomba nitoe mapendekezo 

machache yatakayoweza kutoa mwangaza katika 

kuitambua siri ya Carnegie. Nalo ni hili hapa -

 MAFANIKIO YOTE, UTAJIRI WOTE ULIOCHUMWA, 

VYOTE MWANZO WAKE NI WAZO (FIKRA)!  

Ikiwa upo tayari kwa siri hii, tayari unayo nusu ya siri 

yenyewe, kwa hiyo utaitambua mara moja nusu ya siri 

iliyobakia punde tu itakapofika akilini mwako. 

NAPOLEON HILL, 1937 

. 
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DIBAJI YA MFASIRI 
 

 

ENGI kuhusiana na kitabu hiki yameshasemwa 

na Mwandishi mwenyewe Bwana Napoleon Hill, 

mimi hapa kazi yangu kubwa ilikuwa ni kukitafsiri tu 

kwa Kiswahili kitabu hiki mashuhuri zaidi Duniani 

cha elimu ya fedha na Mafanikio kuwahi kuandikwa, 

kazi ambayo niliianza karibu muongo mmoja uliopita. 

Kwa kweli sikuwa naandika tafsiri hii haraka kwani 

niliifanya kama mfululizo(series) katika blogu yangu 

ya jifunzeujasiriamali. 

Hii ni tafsiri kamili ya kitabu cha Think and Grow 

Rich neno kwa neno na wala siyo uchambuzi, hivyo 

unaweza kuona kwamba ni kwa jinsi gani ukikisoma 

unapata ladha halisi ya kitabu chenyewe 

iliyokusudiwa na Napoleon Hill mwaka 1937. Siwezi 

kukataa, ni kweli makosa au hitilafu za hapa na pale 

M 
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zinaweza zikawepo lakini naamini pia miongoni mwa 

wasomaji watakuwepo pia wenye ujuzi mkubwa zaidi 

yangu na kwa pamoja tunaweza kuzirekebisha. 

Wapo watu wanaobeza Kiswahili kuwa hakiwezi 

kushindana Kimataifa lakini niwakumbushe tu 

kwamba kuna  kazi kubwa sana na mashuhuri 

Duniani zilizowahi kutafsiriwa katika lugha ya 

Kiswahili ikawezekana na baadhi ya mifano yake ni hii 

hapa; Vitabu vya Shakespear, Mabepari wa Venisi 

na Juliasi Kaizari vilivyotafsiriwa na Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere, Vitabu vitakatifu vya 

Quran na Biblia nk. Pamoja na hiki cha Think and 

Grow Rich, huu ni ushahidi tosha kwamba Kiswahili 

ni tajiri na kina uwezo mkubwa sawasawa tu na zilivyo 

lugha nyingine kubwa kubwa Duniani. 

Umashuhuri wa Think and Grow Rich unajidhihirisha 

na idadi ya watu waliowahi kukisoma kitabu hiki 

mpaka sasa, karibu watu milioni 100 pamoja na watu 

mbalimbali mashuhuri waliowahi kukisoma wakiwemo 

Marais, Mawaziri wakuu na hata Wafalme. ELON 

Musk, Steve Jobs, Brian Tracy, Donald Trump, Oprah 

Winfrey, MuhamadAlly, Nelson  Mandela, Tony 

Robinson, Barack Obama na hata Robert Kiyosaki ni 

watu Mashuhuri duniani waliowahi kukiri kukisoma 

na kikachangia kwa kiasi kikubwa mafanikio yao 

kimaisha. Waulize watu wengi wanaofuatilia elimu hizi 

za mafanikio, wengi watakuambia katika listi ya vitabu 

vyao bora 10, Think and Grow Rich kama siyo namba 

moja basi hakikosekani katika hiyo orodha.  
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Wakati fulani nilipokuwa naanza kusoma vitabu 

mbalimbali vya mafanikio na maendeleo binafsi ya 

watu, karibu kila mwandishi mashuhuri niliyesoma 

kazi zake niligundua kuna mahali fulani alikiri 

kuhamasishwa na falsafa hii ya kitabu cha Napoleo 

Hill THINK & GROW RICH, Sasa nikajiuliza, “ikiwa 

kama kila mwandishi nguli anakiri kuhamasishwa kwa 

namna moja ama nyingine na kitabu hiki kwanini basi 

moja kwa moja nisikisome?” Baada ya kukisoma 

matokeo yake ndiyo haya, nikaamua kabisa kukitafsiri 

kwa lugha ya Kiswahili. Niligundua hazina ya ajabu 

iliyokuwa imejificha ndani ya kurasa zake! 

Kwahiyo kitu kikubwa kilichonisukuma kutafsiri 

kitabu hiki ni kuwarahisishia kazi ya kukisoma 

Watanzania na Wana Afrika Mashariki wengine kwa 

ujumla wanaotamani kukisoma lakini wanapata 

changamoto ya lugha. Si kama wote hawajui 

kiingereza hapana, bali watu wengi wasingelipenda 

kurejea-rejea kwenye kamusi wakati wa kusoma 

kutokana na kitabu hiki pengine kutumia kiingereza 

chenye msamiati mgumu kidogo kwa baadhi yao. Ni 

kitabu kila mpenda mafanikio hapaswi kukikosa. 

PETER AUGUSTINO TARIMO, 2021 

. 
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S U R A  Y A  K WA NZ A  

UTANGULIZI 

MTU ALIYEFIKIRI  NJIA  YAKE KUWA 
MBIA  NA  THOMAS A .  ED ISON 

KWELI, ‘FIKRA'(MAWAZO) ni vitu halisi’ na ni 

vitu vyenye nguvu pale vinapochanganywa na 

nia, uvumilivu na shauku kubwa katika kuvigeuza 

kuwa utajiri ama vitu vingine vinavyoweza kushikika. 

Edwin C. Barnes aligundua namna ilivyokuwa kweli 

kwamba, ni dhahiri watu huwa matajiri kutokana na 

kufikiri. Ugunduzi wake haukutokea mara moja, 

ulitokea kidogokidogo, ukianzia na shauku kubwa ya 

kuja kuwa mshirika wa kibiashara na gwiji Thomas 

Edison. 

Moja ya tabia kubwa ya shauku ya Barnes ilikuwa 

kwamba ilikuwa dhahiri. Alitaka kufanya 

kazi na Edison na wala siyo kumfanyia kazi. Fuatilia 

U 
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kwa makini maelezo ya jinsi alivyoweza 

kuibadilisha shauku yake kuwa kweli, na utakuwa na 

uelewa mzuri wa kanuni 13 zinazomfanya mtu kuwa 

tajiri. 

Wakati hii shauku au msukumo wa  fikra, ulipong’ara 

kwa mara ya kwanza ndani ya akili yake, hakuwa 

katika nafasi nzuri kuishughulikia, Vikwazo viwili 

vilimzuia. Cha kwanza, hakuwa anafahamiana na 

Bwana Edison, na cha pili hakuwa na fedha  za 

kutosha kulipa nauli ya treni mpaka Orange New 

Jersey. Vikwazo hivi viwili vilitosha kuwakatisha 

tamaa wengi wa watu katika kujaribu kutekeleza 

shauku.  

Lakini shauku yake haikuwa ya kawaida. Alikuwa ni 

mwenye dhamira ya dhati kutafuta njia ya kuitekeleza 

shauku yake kiasi kwamba mwishoni aliamua kusafiri 

kwa treni la mizigo kuliko kukosa kabisa kwenda.   

Aliwasili mwenyewe katika maabara ya Bwana Edison 

na kutangaza kwamba alikuwa amefika pale kuingia 

ubia wa biashara na Mgunduzi. Katika mazungumzo 

ya mkutano wa kwanza kati yao miaka kadhaa 

baadaye, Bwana Edison alisema, “Alisimama pale 

mbele yangu, huku akitazama kama mzururaji wa 

kawaida, lakini kulikuwa na kitu kwenye taswira ya 

sura yake ambacho kilitoa tafsiri kwamba alikuwa na 

dhamira ya kupata kile alichokuwa amekifuata.  

Nilikuwa nimejifunza kutokana na uzoefu wa miaka 

mingi na watu kwamba, mtu anapotamani sana kitu 
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kiasi cha kuweka rehani mustakabali wake mzima wa 

baadaye kwa ajili ya kukipata, bila shaka atakuwa na 

uhakika wa kufanikiwa kukipata. Nilimpatia fursa 

aliyoomba kutokana na kuona kwamba alikuwa 

ameifanya akili yake kusimamia mpaka amefanikisha. 

Matukio ya baadaye yalikuja kudhihirisha kwamba 

hakukuwa na kosa lililofanyika.” 

Kile tu alichotamka Barnes kwa Bwana Edison siku 

hiyo kilikuwa na umuhimu mdogo kushinda vile 

alivyokuwa akifikiria. Edison mwenyewe alitamka 

hivyo!. Isingewezakuwa ni muonekana wa kijana 

Barnes uliomwezesha kupata kazi katika ofisi za 

Edison, kwa hilo ilikuwa ni kinyume kabisa naye. 

Ilikuwa ni kile alichofikiri ndicho kilichomuwezesha. 

Ikiwa umuhimu wa sentesi hii ungeweza kufikishwa 

barabara kwa kila mtu anayeisoma, kusingelikuwa 

tena na umuhimu wa kusoma sehemu ya kitabu hiki 

iliyobakia. 

Barnes hakufanikiwa kupata ubia na Edison mara tu 

alipohojiwa kwa mara ya kwanza. Alipata kwanza 

nafasi ya kufanya kazi ambayo haikuwa na umuhimu 

kwa Edison, lakini iliyokuwa muhimu zaidi kwa 

Barnes mwenyewe. Ilimpatia fursa ya kuonyesha 

hadharani “Bidhaa” yake ambapo “Mbia” wake 

aliyemkusudia angeweza kuiona. 

Miezi ilipita kukiwa hakuna chochote kilichotokea 

dhahiri kuhusiana na lengo lililokuwa limekusudiwa 

na ambalo Barnes alikuwa ameliweka akilini mwake 

kama lengo lake kuu. Lakini kuna kitu muhimu 




