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Dickson John ni mwandishi wa vitabu mbalimbali vya ujasiriamali na mwalimu 

elimu binafsi za maisha. Uandishi ni ndoto ambayo amekuwa nayo tangu zamani 

na hivi sasa ameamua kuiweka katika vitendo. Miongoni mwa vitabu 

alivyoandika ni pamoja na:- 

 Kiwanda Mkononi. 

 Fanikisha Ndoto Yako. 

 Una nini Mkononi? 

 

 

SHUKRANI 

Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema ambaye amenijalia 

heri hadi kufika hatua ya kuandika kitabu hiki, ingawaje haikuwa kazi rahisi 

lakini yeye kanisimamia hadi kuandika utimilifu wote wa kitabu hiki.  

 

Namshukuru mama yangu mpenzi ambaye kwa dua na sala zake nimeweza 

kukamilisha uandishi wa kitabu changu cha tatu baada ya kiwanda mkononi na 

Fanikisha ndoto yako. Ndugu zangu wote katika mwili na katika kristo. 

 

Nawashukuru watu kutoka Peace Stationery, wachapaji wa kitabu hiki ambao 

wamenipa ruksa kutumia vifaa vyao hadi kumaliza uandishi wa kitabu hiki. 

Mwenyezi Mungu mwingi wa heri awajalie Baraka na kuzidi kusonga mbele.  

 

Namshukuru pia rafiki yangu Mwl. Darius Joseph ambaye amekuwa mchango 

mkubwa katika kuhariri maneno ya kitabu hiki, Mungu amjalie heri na fanaka 

katika maisha yake 
 

Mwisho nawashukuru wale wote ambao wamekuwa na msaada mkubwa kwangu, 

aidha kwa maoni na ushauri wao au kununua vitabu vyangu. Mungu awabariki 

sana na kuzidi. 

 

Ikiwa haujasoma kitabu changu kiitwacho Fanikisha ndoto yako, basi nikusihi 

ukitafute kwa kutumia mawasiliano yaliyo nyuma ya kitabu hiki. Kwa kufanya 

hivyo utakuwa umechangia kufikisha elimu kwa wale wasiofikiwa. Mungu 

akubariki sana. 
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MANENO YA UTANGULIZI 

Na: Dickson John 
“Usilie juu ya kile ambacho huna; tumia vizuri kile ulichonacho”- R. Mengi 

Wingi wa rasimali za Tanzania haimanishi ndio mafanikio ya wakazi 

wake. Katika nchi yetu pendwa ya Tanzania ina rasimali za kutosha kuweza 

kutufanya kuishi kwa raha kama ilivyokuwa Libya enzi za Rais Gaddafi. Hebu 

fikiri idadi ya mbuga za wanyama, mito, bahari na vivutio mbalimbali ambavyo 

ni rasilimali, inatajwa kuwa Tanzania ni nchi ya pili duniani kwa kuwa na vivutio 

vingi vya utalii, ikitanguliwa na nchi ya Brazil. Katika mtazamo huo huo, watu 

hususani vijana wana vitu ambavyo haviwasaidii katika maisha yao. Tunao 

uwezo ndani yetu ambao tunaweza kuutumia tukafika mbali. Cha ajabu 

hautusaidii kufkia mahali tunapotaka. 

 Kutokana na hilo ndipo ikanisukuma kuwaandikia vijana wenzangu namna 

ambavyo wanaweza kutumia kile walichonacho na kujifanikisha katika maisha. 

Vijana wengi hubaki na lawama, wakilaumu wazazi na wengine serikali – kwa 

kukosa ajira, au kutojengewa misingi mizuri toka utotoni. Lakini mimi nadhani 

sio sababu ya kutufanya kulaumu, tunachotakiwa ni kujigundua sisi mapema, 

tuna nini ambacho kinaweza kuwa na manufaa kwetu. Nini hicho ndipo tujifunze 

namna ya kutumia kile tulichonacho. Hatua moja huanzisha nyingine, safari ya 

maili mia huanza na hatua moja. Hata wewe unaweza kutumia kile ulichonacho 

nacho kikakusaidia. 

Una nini Mkononi – Nguvu ya ulicho nacho, ni kitabu kinachojaribu 

kuelezea kwa sehemu kuhusu mambo mbalimbali yamahusuyo binadamu, 

husasani katika nyanja za mafanikio na namna ambavyo anaweza kutumia kile 

alicho nacho kutatua changamoto zake. Jina la kitabu UNA NINI MKONONI 

limetokana na kitabu kimoja kutoka katika biblia, kiitwacho KUTOKA 4;1-8, 

kitabu cha pili katika mpangilio wa vitabu katika Biblia, - (nadhani pia 

kinapatikana katika Quran- kwa waislamu) imeandikwa hivi „Musa akajibu 

akisema, lakini, tazama, hawataniamini, wala hawatasikia sauti yangu, maana 

watasema, Bwana hakututokea. Bwana akamwambia, ni nini hiyo uliyo nayo 

mkononi mwako? (Tafsiri rahisi- una nini mkononi) Akasema, Ni fimbo. 

Akamwambia itupe chini; akitupa chini, nayo ikawa nyoka; Musa akakimbia 

mbele yake. Bwana akamwambia Musa, nyosha mkono wako kamshike mkia, 

(akaunyosha mkono wake akamshika, naye akageuka kuwa fimbo mkononi 

mwake;) ili kwamba waweze kusadiki ya kwamba Bwana , Mungu wa Ibrahimu, 

Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, amekutokea………” – KUTOKA 4;1-5.  

Katika Nukuu hiyo tunaweza kuitafsiri kwa namna tofauti kulingana na 

uelewa na mazingira unayotafsiri.  Katika kuhusianisha na jina la kitabu, 

ninaweza kusema kwamba Mungu alitaka kumuonyesha Musa namna ya kutumia 

kile kitu alichonacho, namna ya kutumia fursa aliyonayo. Musa aliulizwa una nini 

mkononi mwako, na mkononi mwake alikuwa na fimbo pekee. Na hicho ndicho 
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alichoulizwa ili atoe jibu, Mungu akamwambia kupitia fimbo hiyo unaweza 

kufanya maajabu mpaka watu wakaamini kuwa amemtokea, maana Musa alikuwa 

na mashaka sana kuhusu kukubaliwa na wale watu anaowaendea, lakini Mungu 

akamfungulia njia kupitia kile alichokuwanacho. Mbali na nguvu ya maombi 

aliyokuwa nayo Musa, miujiza mingi inaonekana kutendeka kwa fimbo 

aliyokuwa nayo mkononi mwake. Alipiga maji yakawa damu, mavumbi yakawa 

chawa, bahari ya shamu ikagawanyika, yote ni kutokana na kutambua uwezo 

aliokuwa nao kwa wakati ule kupitia fimbo.  

Kile ulichonacho mkononi haina maana kwamba ni kile ulichokishikiria 

hapana isipokuwa ni kile ulichonacho katika maisha yako. Waswahili waliwahi 

kusema „heri moja mkononi kuliko kenda (9) nenda uje’ walitambua nguvu ya 

kitu unachomiliki kuliko usichomiliki. Cha kwako kina thamani kuliko kisicho 

cha kwako. Ulichonacho sasa ni bora zaidi kuliko kile unachokitarajia. Na hii 

ndio maana ya jina la kitabu una nini Mkononi. Tutajadili mambo mbalimbali 

ambayo tunayo mikononi mwetu, nikusihi tu twende pamoja nawe utagundua na 

kufunguka kama Musa alivyofunguka. Kufanikiwa kwa mwanadamu 

kunategemeana na kile kitu alichoancho, na namna anavyokitumia katika maisha 

yake ili kufikia mafaniko.  

Moja ya jambo ambalo kila mtu analo ni “kipaji”, katika kitabu hiki 

tutaangalia kwa kina namna ya kugundua kipaji chako, namna ya kukitumia 

kipaji chako lakini pia mazingira ya kukitumia kipaji chako.  

Jambo lingine ambalo mtu anaweza kuwa nalo ni Elimu, ndani ya elimu 

kuna vitu viwili vikuu ambavyo mimi naviona vinapaswa kupatikana katika 

elimu, moja ni Taaluma, Taaluma ni ujuzi tunaoupata kutokana na kufundishwa 

yamkini darasani au mahali pengine. Pili ni Maarifa, Maarifa ni uwezo ambao 

unaoupata kutoka katika kujifunza. Hebu zingatia kitu f ulani hapa, kuna tofauti 

kati ya kufundishwa na kujifunza, unaweza ukafundishwa lakini usijifunze, sasa 

kama utafundishwa nawe ukajifunza matokeo yake ni kwamba utatoka na 

taaluma pamoja na maarifa katika elimu yako.  

Jambo lingine ni fursa kulingana na mazingira, karibia matajiri wote 

duniani wanapendekeza kutafuta fursa ndani ya changamoto. Kwamba ili 

ufanikiwe zaidi lazima uwe umetatua changamoto fulani katika jamii. Wape watu 

kitu wanachohitaji au huduma wanayoihitaji – hapo ndipo ilipo siri ya pesa yako, 

au mafanikio yako. Katika kitabu hiki tutajadili namna ya kutumia fursa 

inayopatikana katika mazingira yako. Katika mazingira yetu zipo fursa ambazo 

bado hakuna mtu amezifikiria, zinakusubiri wewe ili uweze kuzitatua, “Anzia 

ulipo. Tumia ulichonacho. Fanya unachoweza” – Arthur Ashe  
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