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SHUKRANI 
Awali ya yote namshukuru sana Mungu 
kwa kunipa neema na kibali cha kuandaa 
kitabu hiki chenye kubeba maudhui na 
mafundisho yatakayoisaidia jamii kwa 
ujumla. Lakini pia nawashukuru sana 
wazazi wangu na familia yangu kwa kunipa 
ushirikiano mkubwa katika kukamilisha kazi 
hii. 

Na pia niwashukuru watu   wote   
waliohusika kwa namna moja au nyingine 
kunisaidia kimawazo, ushauri na maombi 
katika kuandika kitabu hiki. Haikuwa rahisi 
kuandaa kazi hii lakini kwa mchango   
mkubwa    wa    kampuni    ya BFI 
PUBLICATIONS kazi hii imefanyika kwa 
wepesi na weledi wa hali ya juu. 

Asante. 
Marco Shigele Mapembe 
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UTANGULIZI 
USALITI WA KUAMINIANA; Hiki ni 
kitabu pekee kinachoelezea swala zima 
la usaliti katika jamii, usaliti katika kazi, 
mahusiano ya kimapenzi/ndoa, 
kibiashara na   kifamilia. Kitabu hiki kina 
hadithi za kusisimua zinazosaidia 
kufundisha jamii ni kwa namna gani 
usaliti unavyoleta madhara makubwa 
katika jamii, ndani ya nyanja chache 
muhimu za maisha yaani kazini, 
mahusiano au ndoa, biashara na 
kifamilia. 

Vilevile kitabu hiki ni tiba kwa wale 
waliosalitiwa katika maeneo tofauti, 
kwani kitawasaidia kuepukana na usaliti 
kwa mara ya pili na pia kupona kabisa na 
maumivu au madhara waliopata baada 
ya usaliti. 

Mwisho kitabu hiki kimebeba mafundisho 
makubwa ambayo   yatamsaidia  
msomaji kuishi   vizuri   na    kupata   
mafanikio makubwa katika maeneo ya 
kazini, mahusiano au ndoa, biashara na 
familia kwa ujumla. 
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SURA YA KWANZA 

===USALITI, USALITI, USALITI === 

====SEHEMU YA KWANZA ==== 
Dunia hii haina huruma, mtu yuko tayari 
kufanya chochote kwa mwenzie kwa faida 
yake mwenyewe. Mtu anaweza kujivunia 
kuharibu maisha ya mtu mwingine. 
Anafanya jambo bila hata kujali kuwa 
kitatokea nini kwa mwenzie. Mtu yuko tayari 
kufanya kitendo cha kinyama kwa mtu ili 
yeye ajinufaishe kwa namna moja au  
nyingine. Ndugu anaweza kumsaliti ndugu 
yake kwa kufanyiwa hata ukatili wa kijinsia 
kwa sababu ya vipande vya fedha. Dunia hii 
kweli imeharibika sana. Rafiki yuko tayari 
kumsababishia rafiki yake matatizo kazini 
ili yeye achukue madaraka.   
Mfanyabiashara yuko tayari kumsaliti 
mfanyabiashara mwenzie na kusababisha 
hasara. Mtu yuko tayari kumsaliti mke au 
mchumba wake kwa kuwa na uhusiano wa 
kimapenzi   na   mwanamke mwingine bila 
kujali maumivu  atakayoyapata mwenzie. 
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Usaliti ni hatari kwa maisha ya 
mwanadamu. Unaweza kusababisha 
madhara makubwa sana. Kuna watu 
wanafanya hayo kwa sababu ya tamaa 
ya vitu au mali. Tamaa ya madaraka, vile 
vile ni chanzo cha usaliti. Watu wengine 
wanawasaliti wenza wao kwa sababu ya 
tamaa za mwili. Hebu, tujaribu kujiuza 
maswali yafuatayo: 

Mbona furaha yao inaumiza wenzao? 

Wanajisikiaje mtu anapolia kwa sababu 

yao? Je, maumivu ya usaliti wanaweza 

kuyabeba? 

Je, wanaweza kulipa gharama ya 
maumivu ya usaliti? 

Je, hawajui kwamba usaliti unaweza 
kusababisha kifo? 

Kwa nini wanachezea hisia za watu? 

Kwa nini wanapoteza IMANI ya watu kwa 
watu? 
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======SEHEMU YA PILI ====== 

Mtu anaweza kusalitiwa kwa siri kuvuja. 

Anaweza kusalitiwa kazini, katika mahusiano, 

biashara na kwa ndugu. 

Maswali ya kujiuliza kwa wasaliti: 

Kwa nini watu wanaisaliti imani kwa maana 
ya Trust? 

Je, hawajui kwamba, watu wanapowaambia 
mambo yao maana 
yake wamewaamini? 

Mbona wanashindwa kuwa waaminifu? 
Mateso anayoyapata mtu kwa sababu 
ya kushushwa cheo au kufukuzwa 
kazi wao wanayafurahia?  
Wanajisikiaje kuvunja mahusiano au ndoa ya 
jamaaa zao? 
Je, wanafurahi kuharibu biashara za watu? 
Je, wanafurahi watoto wa watu kulia kwa 
sababu ya njaa kwa kuharibu maisha ya 
watu? 
Kwa nini wanakuwa sehemu ya uharibifu?
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SURA YA PILI 

=USALITI KATIKA MAENEO YA KAZI = 

=====SEHEMU YA KWANZA ===== 

Sasa tusome usaliti unaotokea kazini. 

Katika mahala pa kazi, kitu kikubwa 
kinachofanywa na wasaliti, ni 
kushambulia kitu kinaitwa "Trust". Yaani 
wanaishambulia "Imani" iliyopo aidha kwa 
Boss wako,au Kwa wafanyakazi wenzio na 
kuonekana mtu wa hovyo kabisa. 
Mashambulizi hayo, hufanywa na rafiki zako 
uliyokuwa unawapa siri zako. Walijifanya 
kuvaa ngozi ya kondoo kumbe ndani ni chui. 
Wanafanya hivyo aidha kwa maslahi yao ya 
moja kwa moja au kwa kutumiwa na watu 
wengine. Ooh! siri zako zinakuangamiza 
mwenyewe.

Kuna usemi wa lugha ya Kiingereza 
unasema "Your Best Friend Can Be Your 
Worst Enemy". 
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Yaani kwa tafsiri isiyo rasmi ni kuwa, " Rafiki 
yako wa karibu anaweza kuwa adui yako 
mkubwa". 

Kumbuka ya kuwa, rafiki anaaminiwa na 
kutumainiwa. Lakini sasa, anaweza 
kugeuka na kuwa mbwa mwitu kabisa. 

Rafiki yako, anaweza kujipendekeza kwa 
boss mara kwa mara, huku akikuharibia 
mambo yako, ili yeye aonekane bora zaidi 
kuliko wewe. 

Oooh! marafiki siyo wa kuuwamini kabisa, 
kwa kifupi usimwamini kila mtu. 

Swali la kujiuliza: 

Kwa nini wanayafanya mambo hayo? 

Jibu ni rahisi sana: Kama wewe ni Boss, na 
wao wanataka U-boss. 

Kwa lugha nyingine wanasumbuliwa na 
tamaa ya madaraka. 

Kwa mfanyakazi wa kawaida, wanataka tu 
mambo yako yaharibike ili wafurahi. 
Yawezekana ni wivu tu. 

Maswali kwa msaliti: 
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Lakini sasa, kama wewe umepata 
madaraka kwa kumsaliti mwenzio, je, unayo 
amani ya moyo kukikalia kiti hicho 
ulichokipata kwa fitina na udhalim Je, hujui 
kwamba kuna watu wanalia kwa sababu ya 
wewe kukalia kiti hicho? 

Ndugu, kumbuka Mungu yupo!!! 

Unaweza   kupigwa kalamu    wakati 
wowote na ukakata kamba kwa sababu ya 
laana na madhara yaliyosababishwa na 
usaliti. 

Unaweza kujipa moyo kwa kusema 
"Dua la kuku halimpati mwewe". 

===== SEHEMU YA PILI ===== 

Tunaendelea na kipengele cha usaliti katika 
eneo la kazi. 

Ngoja tuangalie kisa kimoja cha Mr. Chavek 
ambaye alikuwa ameajiriwa kama 
Mkurugenzi kwenye kampuni ya kuchakata 
vitu vya plastiki na kuwa mafuta ya dizeli. 

Bwana Chavek alikuwa na msaidizi wake 
ofisini aitwaye Mr. Maliket. 

Mr. Maliket alikuwa na cheo cha Naibu 
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mkurugenzi. Naibu mkurugenzi alionekana 
mwema sana machoni pa watu. 
Mr. Chavek alimwamini sana Naibu 
mkurugenzi wake kiasi kwamba akawa 
anamshirikisha mambo yake ya kifamilia na 
mipango yake ya baadaye. 

Watu hawa walifanya kazi kwa pamoja na 
kwa upendo mkubwa sana. 

Kadri siku zilivyokuwa zinaenda mbele, 
ndivyo Mr. Maliket alivyokuwa anatamani 
kuwa Mkurugenzi wa kampuni. 

Figisu zikaanza kwa boss (ambaye ni 
mmiliki wa kampuni), mara ooh, Mr. Chavek 
ana mambo mengi na wala hana mpango wa 
kukaa muda mrefu katika kampuni hii kwa 
sababu ya. yaani akatoa siri zote, 
zikiwemo changamoto za familia yake na 
mipango yake ya baadaye. 

Boss, ambaye alijulikana kwa jina   la  
Mr. Benok, akatafakari kwa kina sana na 
kuona kwamba Mr. Chavek hana future na 
kampuni. 

Kwa hiyo akachukua maamuzi ya 
kumshauri ajihudhuru nafasi yake kwa 
maslahi mapana ya kampuni. 
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Hatujui, Mr. Maliket alitia chumvi gani kwa 
boss mpaka boss akafikia maamuzi hayo. 

Mr. Chavek hakuwa na namna nyingine ya 
maamuzi tofauti na kuridhia maamuzi ya 
Boss. 
Mr. Chavek aliandika barua ya kujihudhuru 
wazifa wake kulingana na maelekezo ya 
bosi na kazi ikaishia hapo. 

Siku chache baadaye, Mr. Maliket 
alipandishwa cheo na kuwa mkurugenzi wa 
kampuni. 

Baada ya kujihudhuru wazifa wake, Mr. 
Chavek aliandamwa na changamoto 
mbalimbali. 

Watoto wake wawili waliokuwa wanasoma 
chuo kikuu kwa kuwalipia ada na michango 
mingine yeye mwenyewe, walishindwa 
kuendelea na masomo ya chuo. 

Mke wake, aliyejulikana kwa jina la Kreso, 
akawa anamsumbua kwa kumuomba fedha 
za matumizi ya kila siku ya nyumbani, lakini 
baba wa watu hakuwa na fedha kabisa. 

Maskini wa Mungu, Mr. Chavek alipata tabu 
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kubwa sana. Aliendelea kuhangaika sana, 
maana alikuwa anadaiwa mkopo na benki 
na vilevile alikuwa anadaiwa na watu 
binafsi. Alishindwa hata kutoa kodi ya 
nyumba ya kuishi na akafukuzwa kwenye 
nyumba. Familia yake ilitabika sana. Maana 
hata hela ya kula haikuwepo. 
Mr. Chavek alipata msongo wa mawazo, 
hali hiyo ilipelekea yeye kupooza mwili 
mzima. 

Ndugu zake walijitahidi kumtibu ili waweze 
kunusuru uhai wake, lakini juhudi zao 
hazikuzaa matunda, Mr. Chavek aliaga 
dunia. 

Je, tunajifunza nini kwa ndugu yetu Mr. 
Chavek na familia yake? 

Tumeona madhara makubwa yaliyotokea 
kwa sababu ya usaliti wa Mr. Maliket kwa 
Mr. Chavek. 

Madhara yaliyopatikana ni kama ifuatavyo; 

Kwanza, familia ilimpoteza mpendwa wao 
kwa kutangulia mbele ya haki, na Mungu 
amrehemu apumzike kwa amani. 
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Pili, familia ilifukuzwa kwenye nyumba ya 
kupanga na ikaanza kutabika. 

Tatu, watoto walipoteza ndoto zao za 
kimasomo. 

Ona maumivu ambayo familia ilipitia kwa 
sababu ya usaliti!! 

Inauma sana, sana, sana, sana!! 

    =====SEHEMU YA TATU====== 

Mbali na madhara yaliyopatikana kwenye 
familia na ndugu wa Mr. Chavek, watu wengi 
waliendelea kulia na kuomboleza kifo chake 
kwa muda mrefu. 

Ilikuwa ni simanzi kubwa, giza lilitanda na 
hakuna aliyeamini kifo cha Mr. Chavek. 
Watu wengi walihisi wako ndotoni kumbe ni 
kweli Mr. Chavek alikuwa amelala usingizi 
wa milele. Watu walivuta kumbukumbu za 
aina ya uongozi wake kwenye kampuni. 
Alizingatia sheria, kanuni na miongozo 
mbalimbali za uendeshaji wa makampuni. 

Alikuwa ni mtu bora mwenye sifa za kipekee 
za uongozi. 
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    Alikuwa kiongozi mtulivu na mvumilivu. 

Hakuwahi kufanya maamuzi ya aina yoyote 
kwenye kampuni ya kuumiza au kunyanyasa 
mtu kwa sababu ya mihemuko ya watu. 

Alikuwa ni kiongozi anayejiamini na 
kusimamia kitu alichokuwa anakiamini. 

Aliweza kusikiliza ushauri kutoka kwa watu 
aliokuwa anawaongoza na kupokea 
miongozo mbalimbali kutoka kwa boss wake 
na taasisi mbalimbali zenye mamlaka hayo. 
Mr. Chavek aliongoza kampuni kwa weledi 
mkubwa. Alikuwa mtu wa kutegemewa na 
wengi. Ukweli ni kwamba alikuwa mtu wa 
watu. Hakumuonea mtu yeyote katika 
mazingira ya kazi, kwake haki ya mtu 
ilikuwa kipaumbele. 

Alimheshimu kila mtu bila kujali nafasi yake 
katika kampuni. 

Alihakikisha anafanya mawasiliano 
mbalimbali kwa wafanyakazi wake. Maana 
aliamini mawasiliano yanaongeza ufanisi 
katika utendaji kazi kwenye kampuni. 
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Alikuwa na uwezo wa kubeba changamoto 
za wafanyakazi wake na kuzifanya kuwa 
changamoto zake. Ooh, katika hili, Mr. 
Chavek alikuwa mtetezi wa wanyonge 
kwani alikuwa na uwezo mkubwa wa 
kutatua changamoto za watu na kufanya 
maamuzi sahihi. Alipendwa na wafanyakazi 
na jamii iliyokuwa inamzunguka. 

Alijitahidi kuhakikisha anakuza ubunifu, 
uwajibikaji na fikra makini kazini, kwa 
wafanyakazi wake. Yaani, kwa kifupi alikuwa 
ni kiongozi wa kuonesha njia. 

Aliacha alama kubwa sana kwenye kampuni 
kwa sababu ya mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika kipindi cha uongozi 
wake. 
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 ===SEHEMU YA NNE ==== 

Kreso, aliyekuwa mke wa marehemu Mr. 
Chavek, aliendelea kuteseka na watoto 
wake. Mama Chavek alipata pagale la 
nyumba na akaanza kuishi na watoto wake. 
Kipindi hicho hakuwa na hata fedha ya 
kukidhi mahitaji ya familia yake. Waliishi 
kwa kuwaomba wasamaria wema kusaidia 
familia. Mungu ni mwema, watu wachache 
walikuwa wanaguswa na jambo hilo na 
kutoa msaada kidogo kidogo. Kreso alianza 
kupambana na maisha angalau kupata 
fedha kidogo ya kuendesha maisha yake 
binafsi na familia yake. 

Alianza kufanya biashara ndogo ndogo 
akawa anapata riziki kidogo kidogo. Yeye 
na watoto wake waliishi maisha ya kubana 
matumizi sana. Walikula mlo mmoja kwa 
siku ili angalau waweza kubakiza akiba ya 
kununua mahitaji mengine. 

Mtoto wake mmoja aitwaye Dankris, 
aliyeacha chuo akiwa mwaka wa pili aliumia 
sana na namna walivyokuwa wakiishi 
maisha duni yaliyojaa ufukara wa hali ya juu. 
Akawa anamhoji mama yake, "Mama, 
tutaishi na maisha haya mpaka lini? Kwani 
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baba alifanya makosa gani kazini ambayo 
yanapelekea sisi kuishi maisha ya mateso 
namna hii? Mimi nataka nimfuate baba. 
Kreso, baada ya kusikia sentensi ya 
mwanae ya kutaka kumfuata baba, 
alishutuka na akamuuliza mwanaye, 
"Unasemaje?" Dankris akajibu: nataka 
nimfuate baba. 
Kreso alilia kwa   uchungu   mkubwa  
sana. Wakati analia akaanza kusema, ooh, 
mume wangu, umeniachia majonzi 
makubwa na niko kwenye dimbwi la 
mawazo mithili ya bahari, tazama nilizoea 
ucheshi wako, uliishi kwa furaha na wanao, 
familia ilifurahia uwepo wako nyumbani, 
ulijitahidi kutoa mahitaji ya familia yako, 
watoto walisoma bila tabu yoyote na 
ulisaidia ndugu zako, leo hii mimi ni mtu wa 
kuishi maisha haya! Ooh, Mungu nipe 
wepesi wa kukabili maisha haya ninayoishi. 
Tazama wanao wanavyoteseka. Mwanao 
Dankris anawaza kujiua. Mungu msalaba 
huu siwezi kuubeba. 
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