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Mpendwa Msomaji,  

Mikononi mwako umeshika kitabu chenye thamani kubwa na 

kinachoweza kukufanya uwe mwenye furaha wakati wote, 
mshindi na mwenye mafanikio tele. Ezekiel Vigello ni 

mwandishi mahiri sana na vitabu vyake vimekuwa chachu ya 

maendeleo kwa watu wengi ndani na nje ya Tanzania.  Kitabu 

chake cha kwanza kilichoitwa ‘The Paths of a Trader’ 

kilifanikiwa kutatuta changamoto nyingi za kimaisha na 

kutumika katika maamuzi ya kibiashara.  

Nakuombea kwa Mungu kwamba usomapo kitabu hiki; upate 

uelewa na uweze kutendea kazi kile utakachojifunza kutoka 

kwenye maneno ya mwandishi huyu yaliyojaa hekima, 

ufahamu na maarifa yatokanayo na neno la Mungu aliye hai na 

anayekupenda! Kitabu hiki kifufue matumaini mapya na imani 

katika yeye atutiaye nguvu siku zote. Mungu akubariki sana na 

ninajua hakika ya kwamba baada ya kusoma kitabu hiki; 

maisha yako hayatakuwa kama ulivyo sasa! Amen. 

Wako katika Kristo, 

 

 

 

 

Emanuel Sylvester 

Mkurugenzi Mtendaji 
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UTANGULIZI 

 

Maisha ya mwanadamu yamegawanyika katika nyakati 

mbalimbali muhimu ambazo humpasa kuzipitia ili 

mwanadamu awe bora zaidi. Endapo mwanadamu 

akikataa kupitia vipindi hivyo basi atadumaa.  Kuna 

vipindi vya raha na vipindi vya changamoto. Vipindi 

vyote hivyo ni vya muhimu sana kwa mwanadamu; na ni 

kama vitamini imuwezeshayo mwanadamu kukua na 

kustawi. 

Kuna mlolongo wa kimaisha ambao unapatikana katika 

Zaburi 23, nami nimeugawanya katika sehemu tatu 

yaani nyakati za utulivu, nyakati za misukosuko na 

nyakati za kupewa tunzo; ili tuweze kuona uhalisia wa 

maisha ya mwanadamu! 

Sehemu ya Kwanza (Utulivu); neno la Mungu linasema 

“Bwana ndiye mchungaji wangu, Sitapungukiwa na kitu. 

Katika malisho ya majani mabichi hunilaza, Kando ya 

maji ya utulivu huniongoza. Hunihuisha nafsi yangu; na 

kuniongoza Katika njia za haki kwa ajili ya jina 

lake…….”  

Sehemu hii ya kwanza; Daudi anatuonesha ni kwa 

jinsi gani Mungu anatupenda wanadamu na 
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kutupa mambo yote yaliyo mema, yanayoleta 

utukufu mbele zake ili kutufanya tuwe wenye 

furaha na amani nyakati zote. Ni mpango wa 

Mungu kwamba tuyafurahie maisha na ndivyo 

tulivyo! 

Sehemu ya Pili (Misukosuko); Neno la Mungu 

linasema, “……Naam, nijapopita kati ya bonde la uvuli 

wa mauti, Sitaogopa mabaya; Kwa maana Wewe upo 

pamoja nami, Gongo lako na fimbo yako 

vyanifariji…….”  

Sehemu hii ya pili; Daudi anatuonesha kwamba; 

japokuwa anazo neema nyingi kutoka kwa Bwana 

lakini bado anajua ya kwamba ni lazima atapita tu 

katika kipindi ambacho sio rafiki sana kwake. 

Lakini katika kipindi hicho kigumu bado anakiri 

kutokuogopa mabaya na kuamini kwamba Mungu 

yuko pamoja naye, pia anajua ya kwamba ni 

muhimu sana apitie changamoto ili aweze 

kustawi! 

Sehemu ya Tatu (Tunzo); neno la Mungu linasema 

“……Waandaa meza mbele yangu, Machoni pa watesi 

wangu. Umenipaka mafuta kichwani pangu, Na kikombe 

changu kinafurika. Hakika wema na fadhili zitanifuata 



viii | Usiogope Majaribu 

 

Siku zote za maisha yangu; Nami nitakaa nyumbani mwa 

Bwana milele.” 

Sehemu hii ya tatu; Daudi anatudhihirishia ya 

kwamba baada ya magumu ambayo mwanadamu 

huyapata ili aweze kuwa bora, Mungu humpa 

tunzo ya ushindi, humuinua juu ya watesi wake na 

kumstawisha zaidi.  

Huu ndio mlolongo halisi wa kimaisha ya mwanadamu 

na haukwepeki, ukiukwepa hakika maisha yako 

hayatakuwa na mabadiliko. Karibu tuendelee kufunua siri 

nyingine nyingi zaidi! 
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SURA YA KWANZA 

JITAMBUE ILI UWE HURU 

 

Mungu alipomuumba mwanadamu alimuona kuwa ni 

kitu chema sana na cha kupendeza! Yaani ubunifu, busara 

na hekima ya Mungu iliyotumika kukuumba wewe ni ya 

hali ya juu sana kupita fahamu zote na uelewa wote wa 

mwanadamu! 

Natamani sana ungalijua kwamba Mungu 

anakuona wewe ni kitu chema na chenye thamani 

sana machoni pake! Hata kama ulizaliwa katika 

mazingira yanayotatanisha, fumbua macho yako 

na tambua ukweli halisi kuhusu wewe. Dunia hii 

inaweza kumfanya mwanadamu akasahau kuwa 

yeye ni nani kwa sababu ya changamoto na 

mapito yaliyomo ndani yake! 

Nilikutana na rafiki mmoja akaniambia, “Kaka mimi sijui 

kama nitamaliza chuo” akainama kwa kunyong`onyea. 

Nikamuuliza “una tatizo gani linalokufanya kwa kinywa 

chako ukiri kuwa hautaweza kumaliza chuo?” 

akaniambia, “nimezaliwa kwenye familia ya kimasikini 

na wazazi wangu ni wazee sana halafu tumezaliwa watoto 
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wengi na wote hatuna mtu wa kutusaidia kutusomesha, 

hapa najitahidi kusoma kwa bidii lakini sina uhakika wa 

kupata pesa ya kulipa ada ya chuo.” Akaendelea, “wakati 

mwingine nikiwa najisomea usiku chumbani kwangu hua 

nafika wakati moyo unasita kuendelea kujisomea kwa 

sababu nasoma bila matumaini ya kumaliza chuo 

japokuwa nina uhakika wa kufaulu vizuri katika masomo 

yote!” 

Niligundua kwamba kijana amesahau yeye ni nani! 

 Usipojua uthamani ulionao na nguvu ya ajabu 

 iliyomo ndani yako, ni rahisi sana wewe kuishi 

 maisha yaliyo  chini ya viwango ambavyo Mungu 

 alivikusudia kwa ajili yako alipokuumba. 

Ni jambo la kupendeza  sana mwanadamu akipata 

maarifa yanayomfungua fahamu zake na kugundua ya 

kuwa yeye ni nani na ana uwezo gani ndani yake, pia ni 

vema kuupima au kuujaribu uwezo ulioko ndani yako 

kwa kufanya mambo yale ambayo haukuwahi kuyafanya 

hapo kabla kwa sababu ya hofu na kutokujua vema wewe 

ni nani na uwezo ulimo ndani yako ni upi!  

Katika nchi zetu za kiafrika, kuna tamaduni mbalimbali 

zinazomfanya mwanadamu atambue kwa wakati husika 

yeye ni nani, uwezo alionao ni upi na majukumu 
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aliyonayo ni yapi! Kijana wa kiume asipopata malezi 

sahihi na mtu wa kumuongoza kuifumbua akili yake ili 

kutambua yanayompasa anaweza kubakia kuwa mvulana 

na sio mwanaume hata anapozeeka. 

 Hivi unajua ya kwamba; Ndege aina ya Tai 

 anaweza kuishi katikati ya Kuku na asiweze 

 kuruka na kuona kuwa ni kawaida tu na 

 pengine hata kujivunia hali hiyo ya kutokuruka 

 endapo hatapewa taarifa sahihi kuhusu yeye ya 

 kuwa yeye ana uwezo mkubwa kuliko wa 

 kuku! 

Uliishawahi kujiuliza kwa nini; watu wengi waliozaliwa 

na kuishi kijijini kwa muda mrefu huishia kufanya 

mambo yaleyale waliyoyakuta katika kijiji chao pasipo 

kufanya maboresho yoyote makubwa mpaka pale 

ambapo watatoka kwenda mjini na kugundua vitu bora 

zaidi ndipo wanahamishia ujuzi huo kwenye kijiji chao? 

Jibu ni jepesi, hawakujua kama wanaweza kufanya 

mambo hayo mazuri na ya kuvutia mpaka pale walipoona 

na kujiaminisha kuwa inawezekana kwani wanadamu 

wenzao wameweza kufanya tena kwa ustadi mkubwa 

sana. 
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Ifahamu kweli 
 

Unapoufahamu ukweli kuhusu wewe ndipo utagundua 

kuwa wewe ni kiumbe cha ajabu sana na chenye nguvu 

kubwa kuliko viumbe vingine. Nguvu aliyonayo 

mwanadamu haijalishi umbile lake lakini ni nguvu kubwa  

yenye uwezo wa kuibadili dunia na kufanya mambo yawe 

mazuri zaidi au mabaya zaidi. Hatuwezi kumlinganisha 

mwanadamu na tembo kwani mwanadamu anao utashi 

wakati tembo hana utashi japokuwa tembo analo umbile 

kubwa kuliko la mwanadamu! 

 Watu wengi wamefungwa na mazingira 

 yanayowazunguka na kuona hawawezi tena 

 kufanya mabadiliko katika nyanja mbalimbali za 

 maisha yao. Wakijiangalia maumbile yao, elimu 

 zao, vipato vyao na  mengineyo wanaona 

 kwamba tayari wamefika mwisho hawana cha 

 kufanya. Hakika ukifahamu nguvu iliyoko ndani 

 yako hautakuwa mtu wa kawaida kawaida tu.  

Mungu alikuuumba akakupumzia pumzi ya uhai na 

akaona ya kuwa amefanya kitu chema, sio bure! 

Umeumbwa kwa mfano wa Mungu ndugu sio mfano wa 

Ngedere au Nyani asiyekuwa na uwezo wa kufikiri na 

kuchukua maamuzi sahihi.  



5 | Usiogope Majaribu 

 

Tofauti iliyomo ndani yako na viumbe vingine ni kubwa 

sana. Usijidharau, usisikitike wala usijilaumu anza sasa 

kuitumia nguvu hiyo! 

Mtoto anapozaliwa huwa hajui kama ana uwezo wa 

kuvuta kitu kwa mikono yake na kikasogea. Huanza 

kujifunza polepole tena kwa mazoezi na akishaona kuwa 

anaweza kushika vitu na kuvivuta anaanza kujiamini na 

kutaka kufanya zaidi ili kuifanyia mazoezi ile nguvu 

iliyomo ndani yake, na hiyo ndiyo kweli! 

“Ni jambo la hekima kutafuta kujua ukweli kuhusu 

wewe” 

Mwanadamu anapotafuta kujua yeye katokea ukoo gani, 

baba yake na mama yake ni akina nani, mila na desturi 

zake ni zipi  na ana urithi gani kutoka katika familia yake 

na kutaka kujua wajibu wake ni upi basi huyo anakuwa 

amefanya jambo la hekima! 

Siku utakapogundua kusudi la maisha yako, nani 

uambatane naye ili ufike wapi, na kwa raslimali zipi na 

kwa wakati gani hapo ndipo utaanza kuishi maisha 

yenye tija! 

Biblia inasema katika Mithali 23:7a, “Maana aonavyo 

nafsini mwake , ndivyo alivyo.” Jifunze kujiona vyema 

na kupenda vilivyomo ndani yako ili kuvipa nguvu. 
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Jinenee mazuri na kujitabiria siku njema na zenye 

mafanikio makubwa kuliko jana yako. Usisite kujitabiria 

mambo mema hata kama uko kwenye kipindi kigumu cha 

kimaisha na hakika hakuna mwanadamu siyepitia shida 

hivyo hauko pekeyako wapo watu wengi  tu wanapitia 

uyapitiayo lakini tofauti ni jinsi mtu anavyolichukulia 

tatizo na jinsi ajionavyo nafsini mwake.  

Watu wengi wanapopata changamoto huishia kulaumu 

ambapo kulumu kunaiua ile nguvu uliyonayo kwani 

humaanisha ya kwamba umenyoosha mikono na kukubali 

kuwa hauwezi tena kutafuta jawabu la tatizo husika pia 

kujionesha kuwa sio kosa lako bali ni kosa la mtu 

mwingine.  

Unapopitia changamoto jiulize “Ni kwa jinsi gani 

nitavuka?” sio tutavukaje?, usitafute wingi panapopaswa 

kuwa na umoja. Unapojiuliza swali hilo nguvu iliyoko 

ndani yako huamka na kufanya kazi kwa namna amabayo 

hujawashi kuona na hakika haijalishi changamoto ni 

kubwa kiasi gani lakini utaitatua na kufurahia mafanikio 

yako.  

Unaposema “siwezi” nguvu iliyo ndani yako huenda 

kulala kwani umeshaipa ruhusa ya kutokufikiria au 

kutokuhusika tena kwa jinsi gani ikutoe kwenye 

changamoto uliyo nayo kwa wakati husika. 
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Mungu aliumba mbingu na nchi kwa neno! Maneno yana 

nguvu sana hata kwako wewe mwanadamu uliyeumbwa 

kwa mfano wake yeye aliyekufanya. Unapojitamkia 

vibaya hakika itakuwa na hakika utakula matunda ya 

ulimi wako kwa wakati husika! Usikubali kuingia katika 

mitego ya ujinenea uovu hata mara moja na mitego hiyo 

hutokea ili uonekane na wewe ni mwanadamu wa 

kawaida kawaida kama wengine! Kataa hiyo, wewe sio 

wa kawaida na wala hautakwama kwa uzembe wa 

maneno yako yasiyo na hekima ndani yake. 

Mara kwa mara nikiwa sokoni; nikumuuliza 

mfanyabiashara kuhusu maendeleo yake, asilimia 

themanini ya wafanya biashara hujibu kwamba hali ni 

ngumu sana! Si ajabu ndio maana biashara zao ziko 

palepale kila mwaka hazina maendeleo yanayoweza 

kuonekana!  

Isiwe hivyo kwako! Kiri mafanikio yaliyoko ndani 

mwako kabla hayajatokea kwa nje na kuweza kuonekana, 

kumbuka ujionavyo ndani mwako ndivyo ulivyo!  
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Ijenge nafsi yako kwa Uthamani 
 

Kama ni kweli kwamba ajionavyo mtu nafsini mwake 

ndivyo alivyo, basi yatupasa kuzijenga nafsi zetu vyema 

ili tujione vyema!  

Unapojiangalia kwenye kioo unapaswa kujiona wewe 

jinsi ulivyo na kioo chako kisikuongezee wala 

kukupunguzia muonekano wako! Na kama unataka 

kuonekana au kujiona mrembo ama mtanashati mbele ya 

kioo kuna mambo mawili ya kufanya. Cha kwanza; 

yakupasa kukisafisha kioo kwa ustadi na umakini ili 

kiweze kukupa picha halisi ya muonekano wako pia 

ukiweke kwenye eneo lenye mwanga mzuri na pia jambo 

la pili; unapaswa wewe mwenyewe uwe nadhifu. Kwa 

mambo hayo mawili hakika kioo chako kitakupa 

muonekano wako mzuri na utakaokufanya ujisikie vyema 

na mwenye heri!  

Kioo chako ndio nafsi yako; ifanye nafsi yako 

ikutumikie vyema. Ipe nafsi yako nguvu ya 

kukuonesha wewe vizuri kila siku unapojiangalia. 

Maisha yanaweza kuipiga vita sana nafsi yako na 

ikanyong`onyea na kukosa tena tumaini mpaka 

ikafikia kufuta picha njema juu ya maisha yako ya 

baadae na kuishia kuipoza nguvu iliyo ndani 



9 | Usiogope Majaribu 

 

yako! Lakini usiogope na wala usikubali dunia 

ukupeleke inavyotaka, kataa na jipe nguvu nafsini 

mwako! 

Japokuwa kwa muonekano wa nje unachakaa, amini ya 

kuwa ndani yako unafanywa upya na bora zaidi. 

Ukarabati unaofanyika ndani yako hakika matokeo yake 

yataonekana nje pia wakati utakapowadia. 

Nafsi hulishwa; kama unavyoweza kujenga mwili wako 

kwa kula vyakula bora ndivyo hivyo hata nafsi yako 

inavyojengwa. Unaweza usijue kwamba ni lini umeijenga 

kama vile usivyojua ni lini umenenepa baada ya kula 

vyakula vizuri mpaka pale watu unaoishi nao 

watakapokuambia au pale utakapokwenda kupima uzito! 

Utagundua ya kwamba nafsi yako iko imara au ni dhaifu 

pale utakapopata changamoto ama watu 

watakapokueleza jinsi wanavyokuona kwa matunda ya 

kinywa chako maana kimjazacho mtu ndicho 

kimtokacho. Anayekatisha tamaa wenzie na kuongea 

maneno yasiyo na hekima hudhihirisha ya kwamba nafsi 

yake imedhoofika na anapaswa kuiboresha! 

Kinachoilisha nafsi yako ni mwenendo wa maisha yako 

na jinsi ulivyoweka utaratibu wa kufanya mambo yako! 

Kwa mfano unaposali, unaposoma neno la Mungu na 

vitabu vingineyo unaijenga nafsi yako kuwa bora zaidi. 
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Unaposikiliza redio unaifanya nafsi yako kuwa bora ama 

kuwa dhaifu hapo inategemea unasikiliza kitu chema ama 

kibaya. 

“Yakupasa kuchagua kuipa nafsi yako chakula bora” 

Tunazungukwa na taarifa mbaya kila kunapokucha na 

usipokuwa mtu wa kuchagua utajikuta umeifanya nafsi 

yako kuwa dhaifu na kuukosa uelekeo unaokupasa! Mimi 

binafsi nilijiwekea kutokusikiliza mambo yote 

yanayosikitisha na kukatisha  tamaa! 

Nilikuwa na rafiki ambaye nilikuwa nikikutana 

naye tu anaaanza kuniambia jinsi anayopambana 

na hali  ngumu na matatizo yanavyomuandama. 

Baada ya muda na mimi pia nikajikuta katika hali 

kama yake kwa sababu nilikuwa naijenga nafsi 

yangu nilipokuwa nikimsikiliza. Sikujua kama 

nilikuwa nikiiua nafsi yangu bila kujua na hakuwa 

akinijenga bali kuniharibia nafsi yangu!  

Wakati mwingine unaweza usijue kama nafsi yako 

inadhurika mpaka pale utakapogundua ya kuwa hauna 

tena ubavu wa kuhimili changamoto bali unakubaliana 

nazo jinsi zinavyokupeleka pia kwa jinsi yako ya kufikiri 

na kuongea utagundua hauna tena neno la matumaini 

litokalo kinywani mwako. Ukiona hali hiyo shituka 
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haraka na uanze kuijenga nafsi yako kwa upya na 

usiijenge kwa mambo mabaya bali kwa mambo mazuri 

na yenye thamani! 

Boresha nafsi yako mara kwa mara  
 

Jiwekee malengo  ya kuhakikisha ya kwamba nafsi yako 

iko salama na inaleta tija mchana na usiku. Kama vile 

utumiavyo kisu mara kwa mara, kuna muda hua 

kinapoteza makali yake. Inakupasa ujihakikishie kuwa na 

ratiba ya kuiboresha nafsi yako kila mara unapopata 

nafasi hiyo. Wakati mwingine inatuwia ugumu kwa 

sababu ya mazingira tunayoishi au kufanyia kazi. Kwa 

mfano inaweza kufika wakati hauna muda wa kujisomea 

vitabu lakini unaweza kutumia simu yako ya mkononi 

kusikiliza mafundisho mbalimbali wakati ukiendelea na 

shughuli zako ndogo ndogo! 

Chagua leo kuijenga nafsi yako vyema ili ikusaidie 

kukupa nguvu ya kuhimili changamoto na pia 

kukufikisha kwenye ndoto zako za maisha ya sasa na ya 

baadae. 

“Mafanikio ya mwanadamu hayaanzii nje, huanzia ndani 

yake” 
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Angalia ni mambo yapi ukiyafanya huwa unaisikia vizuri 

na yanaamsha morali ya kufanya kazi kwa bidii na 

ufanisi. Yaandike hayo na kisha uanze kuyafanya mara 

kwa mara maana hayo ndiyo yanayokufanya uendelee 

kuwa na nguvu wala sio dhaifu.  

Inawezekana ikawa ni kufanya mazoezi ya mwili, 

kuwasiliana na ndugu na jamaa, kusoma vitabu, kucheza 

mziki au hata kusafiri. Usikubali nafsi yako ichoke kwa 

sababu ya magumu unayoyapitia. 

 Unapoona vita dhidi ya nafsi yako ili kukudhoofisha 

vimekuwa ni vikali na wewe pia ongeza bidii katika 

kuiboresha na kutokuacha nafasi kabisa ya mashambulizi 

kukuathiri wewe! Hiyo itakusaidia na kukupa nguvu ya 

kuweza kuendelea mbele!  

Unapopokea taarifa mbaya chungulia nafsini mwako 

halafu nenda kapambane mpaka tatizo hilo liishe kwa 

sababu nguvu unayo na uwezo wa kufanikiwa unao 

endapo tu utaamua kuutumia na kuhakikisha haurudi 

nyuma bali unasonga mbele bila kujali ukali wa vita ukoje 

mbele yako! 

Biblia inasema linda sana moyo wako kuliko vyote 

uvilindavyo maana huko ndiko zitokako chemichemi za 

uzima wako! 
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Usipoteze vitu vya msingi rafiki yangu, pambana 

kupigania utu wako wa ndani kwanza ndipo utaona 

matokeo bora kwa nje! Wengi wameishia kupigania 

mambo au vitu vinavyoonekana kwanza ili jamii iwaone 

kuwa ni bora kumbe wao ni kama maputo tu kwani ndani 

yao hakuna tumaini wala nguvu tena! 

 

 

 

 

  



14 | Usiogope Majaribu 

 

SURA YA PILI 

SIRI KUU 5 KUHUSU MAJARIBU 

 

Kabla haujayajua hayo mambo matano kuhusu jaribu ni 

vema ukaweza kujua tofauti kati ya jaribu na tatizo. 

Fikiria kidogo ni ipi itakuwa tofauti yake! Tatizo ni jambo 

linalomkumba mwanadamu lakini halimuweki njia 

panda. Halimfikishi mwanadamu mwisho wa akili zake 

na humpa njia mbadala na za kutosha ili kulitatua kama 

akifumbua macho yake vyema.  

Jaribu ni jambo ambalo likimfikia mtu huwa anakuwa 

njia panda hajui kabisa afanye nini na aanzie wapi. 

Humfanya mtu afikie kufanya maamuzi ya kuacha ama 

kuendelea. Kufa ama kupona! Yaani kama ni ndoa; 

kuachana ama kuendelea na mahusiano. Kama ni shule; 

kuacha elimu ama kuendelea na elimu.  Kama ni biashara 

vivyo hivyo njia mbadala ni mbili pekee aache biashara 

ama aendelee, hauwezi kwenda mbele wala kurudi 

nyuma. kama mtu hajafikia hatua hiyo na anaendelea 

mbele basi huyo ana tatizo tu na wala sio jaribu; 

 Wakati mwingine jambo linalofanana  linaweza 

 kuwa ni jaribu kwa mwingine na mwingine ikawa 

 ni tatizo tu. Ukiweza kutofautisha hayo mawili 
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 itakupa maarifa bora zaidi wakati unatatua au 

 kufanyia kazi. Sasa ngoja tuzungumze kuhusu 

 jaribu! 

Ukweli ni kwamba mwanadamu anapaswa kupitia 

majaribu na ni muhimu sana kwake. Luka 17:1a inasema 

“Makwazo hayana budi kuja…..”, makwazo maana yake 

ni yale mambo yote yanayokufanya ujione kama hauendi 

mbele, uko palepale ama unarudi nyuma ikiwemo 

matatizo na majaribu. Neno “hayana budi kuja”  maana 

yake ni kwamba majaribu au makwazo ni lazima yaje 

kwa kiingereza tungesema ni “necessary” yaani ni lazima 

na ni muhimu.  

Kama unajua kwamba kuna mambo ambayo hauwezi 

kuyabadilisha maishani mwako, hua unachukua hatua 

gani? Kukubali yaje na uyashinde ama kushindana nayo 

siku zote za maisha yako ili yasikupate? Biblia inasema 

katika Yakobo 1:2, “Ndugu zangu, hesabuni ya kuwa ni 

furaha tupu, mkiangukia katika majaribu mbalimbali.” 

 Kama wewe ni mwanadamu halisi tambua 

 kwamba majaribu ni kawaida na muhimu sana 

 kwetu pia ni sehemu ya maisha yetu na 

 ukiyakosa maana yeke unadumaa kwani utakuwa 

 umekosa vitamini ya kukufanya ukue! Wakati 

 mwingine tamani vitamini hiyo! 
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Naamini mpaka sasa tunaweza ingia pamoja kwenye 

mambo matano ya muhimu kwa mwanadamu kufahamu 

kuhusu jaribu ili uweze kustahimili na kushinda. Katika 

1 Wakorinto 10:13, biblia inasema “Jaribu halikuwapata 

ninyi, isipokuwa lililo kawaida ya wanadamu; ila Mungu 

ni mwaminifu; ambaye hatawaacha mjaribiwe kupita 

mwezavyo; lakini pamoja na lile jaribu atafanya na 

mlango wa kutokea, ili mweze kustahimili.” Kupitia 

mstari huu wa biblia tutatohoa na kuyachambua mambo 

hayo matano. 

I. Jaribu ni Kawaida ya Wanadamu 
 

Neno linasema “Jaribu halikuwapata ninyi, isipokuwa 

lililo kawaida ya wanadamu…..” Jaribu mpendwa ni 

kawaida kabisa kwako. Mungu katuwekea mfumo wa 

kukua kupitia changamoto nasi tukifanikiwa kuzivuka 

tunakuwa tumekua hakika. Tukizikimbia ndipo tunaanza 

kudumaa. Sasa jiulize unapokutana na jambo la kawaida 

maishani mwako huwa unachukua hatua gani? Mimi 

ninachojua ni kwamba kujiamini kwako huongezeka na 

wakati mwingine unaweza ukafanyia kazi pasipo hata 

kuweka akili yako yote hapo. Kwa mfano; unapojisikia 

njaa maana yake unapaswa kutafuta chakula kwa kupika, 

kupikiwa ama kununua hotelini. Je, wakati huo huwa 

unakuwa na hofu?. Hauwezi na wala haupaswi kuwa na 
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hofu kwani maana unazo mbinu zote za kuweza kutatua 

na ni mzoefu kwenye jambo lijalo mara kwa mara kwako.  

 Kumbuka jaribu huja kukujenga wewe ili uwe 

 bora zaidi hasa utu wako wa ndani na ni utaratibu 

 wa Mungu ili kukufanya ukue vema! Ni sawa na 

 jinsi ambavyo mwanadamu anapaswa kula 

 chakula mara tatu kwa siku. Vivyo hivyo na jaribu 

 lipo ili kukupa vitamini za muhimu ili apate kukua 

 na kuongezeka.  

Majaribu huwa na tabia ya kubadilika mara kwa mara 

kuelekea ngazi kubwa zaidi. Yaani kama leo lilikuwa 

dogo, kesho litakuja kubwa lakini endapo ukiwa 

umelishinda la jana. Ni kama mtihani ambapo 

mwanafunzi asipofaulu leo atarudia tena na tena na tena 

mpaka pale ambapo atafaulu ndipo mwalimu wake 

atampa mtihani mwingine wa ngazi ya juu zaidi. 

Licha ya hivyo, bado hatuwezi kulifanya jaribu kama 

kitu kigeni sana kwetu. Kama ulishinda jaribu la jana 

basi hata la leo utaweza tu kupita ndani yake, kujifunza 

na kuhakikisha unafanikiwa kuendelea mbele ukiwa 

bora zaidi. Kumbuka hayakupati pekeyako kila mmoja 

analo lake kwa wakati wake. 
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II. Unaweza Kulimudu 
 

Neno la Mungu linasema, “……ambaye hatawaacha 

mjaribiwe kupita mwezavyo….” Maana yake unao 

uwezo wa kulishinda jaribu unalopitia. Uwezo ulio nao 

na uwezo wa jaribu linalokusonga ni sawa sawa 

kilichobaki ni utayari wako tu kupambana na kulishinda. 

Usipokubali kupambana hakika jaribu litakuelemea. 

Ukiona jaribu lako ni kama mlima mkubwa basi hata 

nguvu iliyoko ndani yako ni kubwa vilevile kuweza 

kuuondoa huo mlima.  

 Kubali kuwa mshindi kwani rasilimali zote za 

 kushinda unazo. Na umehakikishiwa ushindi 

 endapo utazifuata kanuni za Mungu wakati 

 unapambana na tatizo ulilo nalo. Kumbuka Efeso 

 6:12, “Kwa maana kushindana kwetu si juu ya 

 nyama na damu, bali dhidi ya falme, mamlaka, 

 dhidi ya wakuu wa giza na majeshi ya pepo 

 wabaya katika ulimwengu wa roho.” Hiyo ni moja 

 ya kanuni za kushinda vita vyako ama jaribu lako 

 mpendwa. 

Pia katika 2 Wakorintho 10:3, “Ingawa tunaishi duniani 

lakini hatupigani vita kama ulimwengu ufanyavyo. 4 

Silaha za vita vyetu si za mwili, Bali zina uwezo katika 
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Mungu hata kuangusha ngome. 5 Tukiangusha mawazo 

na kila kitu kilichoinuka, kijiinuacho juu ya elimu ya 

Mungu na tukiteka nyara kila fikira ipate kumtii Kristo.” 

Usipoteze muda wako wenye thamani kupambana kwa 

mwili kama wengine wafanyavyo! Utapoteza vita na 

utaumia zaidi kuliko unavyoweza kufikiri.  

 Kwa kawaida unapoendelea kukiogopa kitu ndipo 

 kitakutesa zaidi. Ila pale tu unapoanza kuja juu na 

 kukiletea upinzani ndipo kitaacha kukusumbua. 

 Nakumbuka  nilipokuwa kidato cha pili Pugu 

 sekondari kuna ndugu tuliyekuwa naye darasa 

 moja alipenda sana kuninyanyasa na kuleta 

 usumbufu usiokuwa wa lazima. Nilipokuwa 

 nikimkwepa alifurahi sana na alipokuwa akipata 

 fursa ya kunivuruga anaitumia ipasavyo. Siku 

 moja nikasema moyoni imetosha na mara 

 nyingine alipotaka kuja juu na mimi nikaenda juu 

 zaidi, siku nyingine akaja juu tena na mimi 

 nikapaa juu mara mbili yake nikashangaa kuona 

 yeye ndio kaanza kushuka chini na chini na chini 

 mpaka tukafika mahala tukawa marafiki na 

 hakuna tena aliyekuwa akimsumbua mwenzake. 

Maisha unayoyaishi yako mikononi mwako na umepewa 

nguvu ya kuyamudu huku ukimshirikisha Mungu. Tumia 
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nguvu iliyo ndani yako vyema nawe utagundua kwamba 

Mungu hakufanya masihara wakati anamuumba 

mwanadamu. Siku zote jijengee tabia ya kupambana na 

woga ulioko ndani mwako ili uwe na uwezo wa 

kumuendea adui aliye mbele yako pia kumbuka Mungu 

hakutupa roho ya woga bali roho ya nguvu! 

Kuwa mnyonge ni maamuzi yako binafsi! 

Wakati unapambana ili uvipige vita vilivyo vema tafuta 

hekima, ufahamu na maarifa ili uweze kuvuka salama! 

Unajua wakati unapambana unaweza ukamtingisha mtu 

aliye pembeni na badala ya kupigana vita moja kwa 

wakati ukajikuta unapambana vita mbili ama tatu kwa 

wakati huohuo na sijui kama stamina, kasi na nguvu yako 

itatosha kukufanya kuwa mshindi.  

Kuwa muangalifu ili uwe salama maana adui pia hutafuta 

ahueni ili apate nguvu za kupambana kwa upya. Jifunze 

kutoka kwa Bwana maana yeye ni jemedari wa vita! 

Hakuna vita iliyowahi kumshinda Mungu wetu. Ndio 

maana anasema katika Mathayo 11:29;  “……mjifunze 

kwangu; kwa kuwa mimi ni mpole na mnyenyekevu wa 

moyo; nanyi mtapata raha nafsini mwenu;……..” kama 

unataka raha nafsini mwako wakati wa vita na usiokuwa 

wa vita basi kubali kujifunza kutoka kwa Bwana! 
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Unaweza ukawa mpiganaji mzuri na bado ukawa na 

amani, mcheshi, mwenye furaha na unayewasaidia watu. 

Haimaanishi kwamba ukiwa vitani ili umudu vita vyako 

basi uonekane na uso uliokunjamana, mkimya na 

uliyeumizwa. Badili tu fikra zako maana vita vyetu si vya 

damu na nyama ndugu yangu. Ndio maana biblia katika 

Mathayo 6:16, “Tena mfungapo, msiwe kama wanafiki 

wenye uso wa kukunjamana; maana hujiumbua nyuso 

zao, ili waonekane na watu kuwa wanafunga. Amin, 

nawaambia, wamekwisha kupata thawabu yao. Bali 

wewe ufungapo, jipake mafuta kichwani, unawe uso; ili 

usionekane na watu kuwa unafunga, ila na Baba yako 

aliye sirini; na Baba yako aonaye sirini atakujazi.” 

 

III. Mungu ni Mwaminifu 
 

Neno la Mungu linasema “……ila Mungu ni mwaminifu; 

ambaye hatawaacha mjaribiwe kupita mwezavyo;……..” 

Mpendwa Mungu ni mwaminifu sana na hapendi hata 

mmoja wetu apotee yupo karibu sana na wewe wakati 

unapopitia changamoto. Lakini hujificha ili uweze 

kufanikiwa kukua. Akiwepo karibu yako muda wote 

hautajihisi uko peke yako na hautatumia nguvu zote zilizo 

ndani yako na vita hautavitilia maanani. Lakini katika 

yote bado yeye ni muaminifu sana!  
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Mungu ni muaminifu hata wakati ambapo sisi sio 

waaminifu. Unapokuwa katika vita yako amini kwamba 

yu karibu na anakuona pia anafurahi kuona jinsi 

unavyotumia uwezo ulio ndani yako kufanikiwa. Maana 

yeye ndiye aliyekuumba na anapenda kuona unafanya 

vyema. Endapo utazidiwa hakika atakuokoa! Mkono 

wake sio mfupi hata ushindwe kukuokoa! Haijalishi 

umefika kwenye giza nene kiasi gani yeye Bwana ni 

muaminifu hataacha ujaribiwe kupita uwezo ulio nao. Na 

kama vita vyetu ni vya kiroho basi imani ndio silaha 

yako! 

Yeye hutengeneza njia pasipo na njia, hata kama unaona 

muda umekwisha yeye atawahi tu! Pale unapofikia 

mwisho yeye ndio anaanza kutenda hakika akili zake 

hazichunguziki. Muamini yeye maana yeye ni wa 

kuaminiwa! 

Neno la Mungu katika 1 Petro 5:7, linasema “…huku 

mkimtwika yeye fadhaa zenu zote, kwa maana yeye 

hujishughulisha sana kwa mambo yenu.” Kubali leo 

kuamini kwamba Bwana ni muaminifu na anaweza 

kuibeba mizigo yako na anayo shauku leo umtwike 

mizigo yako maana yeye hujishughulisha sana na mambo 

yetu.  
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Hata kama unaona umefika mwisho! Mtwikie Mungu 

mizigo yako hapohapo mwisho na atakushangaza sana. 

Utashangaa ukijua ya kwamba Mungu hana mwisho wa 

kutenda. Mataifa yatetemeka kwa ajabu zake na yeye ni 

mkuu na ni muumba wa miisho ya dunia. Hata hicho 

kinachokutesa ni yeye amekifanya! Anao uwezo wa 

kukifanya butu kisiwe na makali! Na ukavuka salama! 

Mungu anao uwezo wa kuwafanya wanaokunyanyasa 

wakapoteza nguvu za kufanya hivyo pia wale 

wanaokufanya usilale usiku wakakosa wao usingizi na 

wewe ukalala salama. Wanaokudai wakatulia mpaka pale 

utakapokuwa na pesa za kulipa madeni yako yote! Ona 

hapa Zaburi 76:5-6, “Wametekwa wenye moyo thabiti; 

Wamelala usingizi; Wala hawakuiona mikono yao watu 

wote walio hodari. Kwa kukemea kwako, Ee Mungu wa 

Yakobo, Gari na farasi wameshikwa na usingizi mzito.” 

Kwa nini una hofu? Pata picha mtu anataka akupige na 

ngumi halafu ghafla haoni mikono yake! Muamini yeye 

maana yeye ni wa kuaminiwa ulimwenguni kote. 
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IV. Kuna Njia ya Kutokea  
 

Neno la Mungu linasema hivi “………lakini pamoja na 

lile jaribu atafanya na mlango wa kutokea, ili muweze 

kustahimili.” Kumbe njia ya kutokea ipo na iko wazi sana 

japokuwa haionekani mwanzoni. Ipo njia ya kutokea ili 

uweze kustahimili, endapo dhoruba ikikuzidi hautafia 

humo hakika utatoka ukiwa salama salimini. 

Tumejifunza kuhusu kumuamini Mungu wewe muamini 

tu na njia atakuonesha nawe utatoka salama. 

Wakati giza nene linapofunika macho yako  

usihofu wala usilie atafanya njia Yesu wetu. 

Kumbuka ukuta wa Yeriko ulivyokuwa jaribu 

kwa wana wa Israeli katika safari yao ya kuelekea 

kanani, ulibomolewa kwa kwa kelele za shangwe 

tu. Akili zako zifikapo mwisho na giza kufunika 

macho yako usihofu wala usilie.  

Binafsi nimemshuhudia Mungu akinitoa sehemu ambapo 

ningeangamia na historia yangu ingepotea na juhudi 

zangu kuwa ubatili mtupu. Mbele ya nguvu za giza na 

uchawi bado Mungu alinitetea. Cha muhimu kwako ni 

kumuweka yeye mbele na hakika atakutengenezea njia 

pia kukuongoza hata ufike mwisho wa safari yako kwa 

ushuhuda mkuu. Maumivu unayoyapata leo yatakwisha 
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na utayasahau lakini usizisahau fadhili zake 

alizokutendea ukaiona njia ya kutokea. Fadhili za Bwana 

ni mtaji wakati jaribu jingine litakapokuja kwani 

litakujengea uthabiti na tumaini lako kwa Bwana 

halitapotea kamwe.  

Mungu anasema katika Isaya 43:2, “Upitapo katika maji 

mengi nitakuwa pamoja nawe; na katika mito, 

haitakugharikisha; uendapo katika moto, hutateketea; 

wala mwali wa moto hautakuunguza.” Yaani utakuwa 

salama na mwenye nguvu. Jiamini wakati unapitia 

changamoto, jua kwamba yupo yeye aliyeshinda 

ulimwengu na anakujua vema. Anajua kona zake zote na 

wapi unapaswa utokee!  

 Tabia ya mlango wa kutokea huonekana mwisho 

 wa njia, korido ama chumba. Mlango wa kutokea 

 hauonekani mwanzoni mwa tatizo. Jipe moyo 

 ndugu yangu japokuwa haujauona mlango huo wa 

 kutokea mpaka sasa! Jipe muda zaidi nawe 

 utaziona fadhili kuu za Kristo Yesu. Amini upo 

 mlango, mwambie Mungu akuoneshe mlango na 

 uuone kwa wepesi! Na ukitoka, utatoka kama 

 dhahabu utayasahau yote yaliyokuumiza moyo na 

 kukukatisha tamaa.  
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Nakumbuka miaka kadhaa iliyopita nilikuwa na uhitaji 

mkubwa sana wa kifedha. Nilifunga sana kwa maombi na 

wakati huohuo kodi yangu ya nyumba ya kupanga pia 

ilikuwa imefika mwisho. Nilipaswa kulipia tena kodi ya 

pango ama kuhama kabisa. Sikuwa na jinsi nilikuwa 

katikati sijui nihame ama niendelee kukaa hapo na wakati 

huo mfuko hauruhusu kuchukua hatua yoyote. Moyoni 

mwangu nilijisikia kuhama lakini sikujua nitahama vipi! 

Nakumbuka nikiwa nimefunga kwa maombi, saa mbili 

asubuhi ndugu mmoja ambaye nilifahamiana naye ndani 

ya mwezi mmoja tu alinipigia simu na kuniambia anataka 

tuonane. Sikujua alikuwa na mpango gani kwa sababu 

ninapenda kuzungumza na watu nikawa nimekubali wito. 

Tulipoonana aliniambia ana kiasi fulani cha pesa na hajui 

akipeleke wapi ili kimletee faida. Hapo ni sawa na 

kusema “Ng’ombe kafia kwa muuza bucha.” Nilimshauri 

aniazime hiyo pesa kwa riba na akakubali.  Ilikuwa ni 

kiwango kilekile ambacho nilikuwa nakihitaji. 

Nilimshangaa sana Mungu nakumbuka nilitoka hapo 

huku nikiwa nanena kwa lugha tu. Kesho yake nikatafuta 

nyumba nyingine ya kupanga na nikaipata siku hiyo hiyo 

na baada ya siku moja nikafanikiwa kuihamia.  

Mungu hana muda muafaka wa kutenda lakini hakosei 

wala kukuacha upotee. Mlango wangu wa kutokea 
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niliuona mwishoni kabisa! Ni neema iliyoje kumjua huyu 

Yesu! Mimi sina tena mashaka naye, namkabidhi na yeye 

atatenda kwa wakati wake. Wewe je?! 

 

V. Lazima Upite Hapo ili Ukue 
 

Neno la Mungu linasema, “Jaribu halikuwapata ninyi, 

isipokuwa lililo kawaida ya wanadamu…..” Kama 

Mungu anaweza kuruhusu jaribu limfikie mwanadamu 

basi anamaanisha unapaswa kupita katikati yake. 

Haupaswi kulikimbia, kupita juu yake, kupita chini yake 

wala pembeni yake. Ukifanya hivyo maana yake utarudia 

rudia jaribu hilo hilo mpaka pale utakapoweza kulishinda 

yaani kuwa jasiri ili kupita katika jaribu hilo. Mungu sio 

mpoteza muda na wala sio mnyanyasaji mpaka akufanye 

ufikie hatua uliyonayo sasa bila faida yoyote! 

Mwanadamu hujengwa akiwa hapa duniani kwa nyakati 

tofauti tofauti. Mungu aliyemuumba huratibu hilo ili 

kwamba mwanadamu aweze kuifikia hatima yake kama 

vile Mungu alivyoitengeneza. Majaribu hutufanya tukue 

yaani tutoke katika utoto kuelekea utu uzima kiroho na 

kimwili. 

Kinachomfanya mvulana awe mwanaume ni majaribu! 

Kinachomfanya msichana awe mwanamke ni majaribu!  
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 Nchi nyingi zinataabika kwa sababu ya ongezeko 

 la utegemezi hasa baada ya wimbi kubwa la 

 ukosefu wa ajira kwa vijana. Hata wale 

 waliotegemewa kuajiri wenzao na wao wanataka 

 kuajiriwa. Hii ni kwa sababu vijana wengi 

 wanataka njia za mkato na kukimbia changamoto 

 pale ambapo Mungu ameficha hatima zao katikati 

 ya majaribu yanayowapasa wayakabili.  

Kijana anaona ni bora akae nyumbani pasipo na ridhiko 

lakini tu asihangaike kuanzisha ama kufanya chochote 

kitakachomuingizia kipato! Kukosa ridhiko ndio jaribu 

lenyewe na Mungu anakutegemea ushinde hali hiyo ili 

ukafanikiwe uendako lakini bado kijana anakuwa mgumu 

kupitia chanagamoto hiyo na ndio maana tuna wanaume 

wengi wenye miaka arobaini na bado hawajakua kiakili 

kwani wamekataa kuishinda mitihani hiyo.  

Nakusihi kijana mwenzangu upitiapo changamoto amini 

huko ndiko kukua kwako na ndiko kuinuliwa kwako. 

Utakapokimbia changamoto ni wewe mwenyewe ndio 

unajichelewesha! Fika mahala anza kukabili mambo 

unayoyaogopa nawe utakuwa huru daima! Kujaribiwa 

kwako kunakujengea ustahimilivu kama vile Yakobo 1:3, 

inavyosema “Kwa maana mnafahamu ya kuwa 

kujaribiwa kwa imani yenu hujenga ustahimilivu.” Kama 
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unataka kuwa mstahimilivu basi kubali kujaribiwa 

mpendwa, nje ya hapo ni kwa neema tu. 

Mstari wa nne unasema  “Na ustahimilivu ukimaliza 

kazi yake mtakuwa wakamilifu pasipo kupungukiwa na 

chochote.” Sasa umejua ili uwe mkamilifu na 

usipongukiwe na chochote basi tii maagizo mpendwa! 

Amini sasa, anza kutendea kazi sasa. 

Nakumbuka nilikuwa kwenye uhitaji wa fedha ya haraka 

ili niweze kutimiza jambo fulani! Nakumbuka usiku ule 

tulimuomba Mungu nikiwa na mke wangu tukasema 

“Mungu wa madhabahu tunayoabudia tunaomba utujibu 

na ujidhihirishe.” Kesho yake asubuhi sana nikapigiwa 

simu na shirika moja la kimataifa lililokuwa na uhitaji wa 

baadhi ya mambo ili kukamilisha shughuli zao. 

Nilipokwenda kutoa huduma yangu ghafla wakagundua 

kuwa nina uwezo wa kuzungumza na wananchi kuhusu 

jambo fulani na nikaweza kuzungumza kuuza vitabu 

vyangu kwa wingi pia. Hivyo nililipwa maradufu!!  

Nikapata pesa yote niliyokuwa nahitaji pamoja na ya 

ziada.  

Mungu hakuishia kunipa pesa tu bali alitaka nifahamike 

kimataifa. Changamoto ile ilinikuza na kunifanya jina 

langu lisikike ulimwenguni na pia ikafungulia na baraka 

zingine tele. 
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SURA YA TATU 

MAMBO YA KUFANYA UNAPOPITIA KWENYE 

JARIBU 

 

Jaribu humfanya mwanadamu ukosa uelekeo na hatimaye 

kukaa chini na kuchutama akiwaza aende wapi na afanye 

nini pasipo na faraja yoyote wala matumaini yoyote. 

Mungu hujificha na kuonekana yuko mbali kuliko 

nyakati zote lakini ukweli ni kwamba wakati wa jaribu 

Mungu huwa karibu zaidi na mwanadamu.  

Pale unapojikuta umekata tamaa na haujui ufanye nini na 

pengine kujiua ndio jawabu ulilobakiza haya mambo 

matano yatakusaidia wakati wa jaribu lako. Utavuka 

salama na utakuwa bora zaidi kuliko awali kwani jaribu 

ni sehemu ya maisha ya mwanadamu ili apate kukua na 

kuongezeka; 

Endelea Kuwa na Fikra Njema 
 

Akili yako imepewa nguvu ya kuamua matokeo ya 

chochote unachopitia na pia kuijenga hatima yako! 

Maana neno la Mungu linasema  katika Mithali 23:7 

“Maana aonavyo nafsini mwake, ndivyo alivyo.” 

Hauwezi kuwa bora zaidi ya ujionavyo nafsini mwako. 
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Na jinsi ujionavyo nafsini mwako ni vile ambavyo 

unavyoyafikiria maisha yako, changamoto yako, na hata 

hatima yako.  

Unapokuwa na fikra njema utaweza kuwa na amani 

wakati wa jaribu lako. Mtumishi wa Mungu Yohana 

alipokuwa katika kisiwa cha mateso kisiwa cha Patmo 

aliona mbingu mpya na nchi mpya vikishuka; katika 

Ufunuo 21:1 "Kisha nikaona mbingu mpya na nchi 

mpya;…….” Wewe unaona nini wakati unapopitia 

kwenye changamoto? Je, ndio wakati unapowawaza sana 

maadui na watesi wako ama ndio wakati unaouona ukuu 

wa Mungu juu yako na kuthibitisha ya kuwa una nguvu 

juu ya yote yanayokukabili? 

Usipokuwa makini utafananishwa na tembo aliyefungwa 

kamba mguuni halafu ikaunganishwa na kidumu kidogo 

cha lita tano za maji na tembo huyo akaamini kuwa 

hawezi kabisa kutoka  kwenye kifungo hicho. 

Ni kweli kabisa kwamba jaribu huwa halina sura nzuri, 

wala halioneshi kwamba unaliweza na wakati mwingine 

hujitambulisha kwako kwa shuhuda ya kuwamaliza 

wengine wengi kabla yako. Siri moja kuu ni kwamba 

“yategemea wewe utaamua nini, hata kama jaribu lije 

kwa fujo na makelele kiasi gani.” Tena kwa mtu mwenye 
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hekima utagundua kwamba pale ambapo kelele ni nyingi 

zaidi ndipo pana debe tupu. 

Usikiri chochote kiovu juu yako! Unapokubali kitu kiovu 

na kukikiri kwa kinywa chako biblia inasema hivi katika 

Mithali 6:2, “Basi umetegwa kwa maneno ya kinywa 

chako, Umekamatwa kwa maneno ya kinywa chako.” 

Mungu anaweza kuwa na mpango mwema juu yako tena 

wa kukuokoa na kukuweka huru kutoka kwenye jaribu 

lako lakini endapo wewe mwenyewe usipokiri 

kufanikiwa ama kushinda kwako hakika utabaki palepale. 

Sio lazima wakati wote uwaeleze watu unachokipitia. 

Hapo ndipo shetani humtega mwanadamu kwani 

utakayemueleza tatizo lako kama sio jasiri ama mkomavu  

atakukatisha tamaa na wewe utajikuta unakiri kukata 

tamaa. Silaha yako iko katika Mithali 10:19 “Katika 

wingi wa maneno hapakosi kuwa na kosa, lakini 

anayezuia midomo yake anatenda kwa busara.” Jitahidi 

kuzuia midomo yako wakati ambapo hauna uhakika 

kama utanena kitu ambacho ni sahihi kwa ajili yako na 

hata kwa yule unayemuambia. Mara nyingine unaweza 

kujikuta unamueleza mambo makubwa mtu ambaye bado 

imani yake ni changa na hajafikia hatua hiyo ya kukua.  

 Umepitia hali hiyo kwa sababu ndio wakati wako 

 kupitia hapo, unayemueleza sasa yawezekana 
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 atafikia hatua hiyo baada ya miaka mitano ijayo, 

 huyo atakudidimiza zaidi. Enenda kwa hekima 

 na ukiwiwa kueleza tatizo lako basi mueleze 

 mtu ambaye tayari amepitia hapo ili akushike 

 mkono na kukuvuta nje ya shimo hilo. 

Hakikisha unajijenga kwa mambo ambayo ni mema, 

yanayokupeleka hatua nyingine mbele na wala sio 

kukurudisha nyuma kifikra! Ukiwa karibu na watu wenye 

mawazo hasi ni hasara kubwa kwako. Jitenge nao! 

Kumbuka Mungu aliumba mbingu na nchi kwa neno, nasi 

tu mfano wa Mungu hivyo tutamkapo; nchi na mbingu 

zinasikia na kutekeleza yote tutamkayo. Uamkapo 

asubuhi kiri na tamka ya kuwa “Hakika wema na fadhili 

za Bwana zitakufuata wewe siku zote za maisha yako, 

nawe utakaa nyumbani mwa Bwana milele na milele. 

Amina!”  

Omba kwa Bidii 
 

Unapopitia jaribu mpendwa silaha yako ni maombi na 

tena maombi yana nguvu za kumshinda mtesi wako 

ibilisi. Yakobo 4:7b inasema “……Mpingeni shetani, 

naye atawakimbia.” Utakapochukua hatua ya kumpinga 

shetani katika maombi hakika atakimbia na kukuacha 

salama. Unapopitia changamoto ni Mungu pekee ajuaye 



34 | Usiogope Majaribu 

 

unapaswa kufanya nini ili utoke hapo. Ni wakati bora 

zaidi kumkaribia Mungu ili akupe maelekezo yake na 

uyafuate. 

Omba kwa bidii sana maana neno linasema maombi ya 

mwenye haki yanafaa sana kama akiomba kwa bidii. 

Maombi kwa mKristo hayapaswi kuwa wakati wa 

majaribu pekee bali yapaswa kuwa ni sehemu ya maisha 

yake mchana na usiku, tena kwa bidii ndio maana Yesu 

aliwaambia wanafunzi wake “kesheni mkiomba msije 

mkaingia majaribuni.”  Chagua kumuomba Mungu ili 

uwe salama. Jiachilie kwake na umuamini. Hakika 

atafanya! 

Usisite kumuomba hata kama unaona kilichokupata sio 

haki yako, umeonewa na wala haukustahili kabisa. Neno 

la Mungu linasema katika Yakobo 5:13a, “Je, kuna mtu 

ye yote miongoni mwenu aliye na shida? Basi na 

aombe….” Usisite kuomba hata kama hauoni mlango wa 

kutokea. Hauwezi kuuona mlango wa kutokea kabla 

haujafika mwisho mpendwa! Vumilia kidogo tu nawe 

utauona mkono wa Bwana kukuokoa na kukupongeza 

kwa ushindi mkuu na ustahimilivu uliouonesha. 

Kumbuka mkono wa Bwana sio mfupi kukugusa na wala 

sikio lake sio zito hata asiweze kusikia maombi yako. 



35 | Usiogope Majaribu 

 

Wakati wa jaribu lako unapaswa kumtumaini Mungu 

pekee kama neno lake lisemavyo katika Mithali 3:5-6 

“Mtumaini Bwana kwa moyo wako wote, Wala 

usizitegemee akili zako mwenyewe; Katika njia zako 

zote mkiri yeye, Naye atayanyosha mapito yako.” 

Chagua kumtumainia Bwana nawe utakuwa kama 

mlima Sayuni na hautatikiswa na jaribu lako, litakuja na 

litakuacha salama na ukiwa mwenye nguvu zaidi. 

Lakini yakupasa kujua ya kwamba kinachopasa 

kukupeleka kuomba isiwe ni changamoto uliyonayo bali 

iwe ni neno lake. Unapopata shida usikimbilie kuomba 

bila kusoma na kutafakari neno lake. Chunguza Mungu 

amesema nini kuhusu unalopitia ndipo uende 

ukamuombe yeye ukiwa na ufahamu na maarifa! Neno la 

Mungu linasema katika Yeremia 1:12b, “…..kwa maana 

niko macho kuhusu neno langu ili kulitimiza.” Mungu 

yuko makini sana kwenye kutimiza neno lake. Na 

hulituma neno lake ili kutuponya katika masumbufu yetu 

yote. 

 Unapopata tatizo tafuta mahala ambapo neno 

 linaelezea tatizo kama lako halafu amini kuwa 

 Mungu anaweza kukusaidia na kukutoa katika 

 tatizo kama hilo halafu ingia kwenye maombi 

 ukiwa umelishika neno la Mungu. 
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Muombe Roho Mtakatifu akuwezeshe kunena kwa lugha 

maana yeye Roho wa Mungu hutuombea kwa kuugua 

kusikoweza kutamkwa. Unapoomba kwa akili zako 

hauwezi kuwa mtimilifu katika maombi yako maana 

Roho wa Mungu atujua vema sana na anajua matatizo 

tuliyonayo. Katika 1 Wakorinto 14:15, biblia inasema 

“Nifanyeje basi? Nitaomba kwa roho na nitaomba kwa 

akili yangu pia. Nitaimba kwa roho na nitaimba kwa akili 

yangu pia.” Usikubali kuitegemea akili yako pekee katika 

maombi. Mshirikishe Roho Mtakatifu maana neno 

linasema kwamba wanaaongozwa na Roho ndio wana wa 

Mungu. Roho Mtakatifu akikuongoza katika maombi 

yako hakika utakuwa na amani na furaha tele. Kuishi 

katika mwili ni mauti bali kuishi katika Roho ni uzima na 

amani.  

Kama unapenda uzima na amani katika  maisha yako yote 

basi jifunze kuongozwa na Roho wa Mungu! Ni amani na 

furaha tele maana maongozi yake ni ya upendo na neema 

tele! Utajikuta umepata vitu ambavyo haukuvitarajia 

kuvipata maishani mwako na wala hata ndugu zako 

hawakuweza kuvipata! Tena utavipata kwa wepesi! 
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Amini Kwamba Utashinda 
 

Imani ni silaha kubwa ya mKristo anayeishi katika 

ulimwengu huu wa sasa! Neno la Mungu linasema katika 

Waebrania 11:1, “Basi imani ni kuwa na hakika ya 

mambo yatarajiwayo, ni bayana ya mambo 

yasiyoonekana.”  Kama mKristo unapaswa kuwa na 

hakika na Mungu wako. Usimchukulie kwa kawaida 

kawaida kwani yeye si wa kawaida. Muamini kwa 

kiwango cha juu sana mpaka wewe mwenyewe ushangae.  

 Muamini Mungu katika mambo yote 

 unayoyatarajia kana kwamba tayari yamekwisha 

 kuwepo ama kufanyika. Amini Mungu 

 amekuponya tayari huo ugonjwa ulio nao hata 

 kama bado unasikia maumivu. Amini biashara 

 yako inakua hata kama unaona imekwama. 

 Mungu hufarahishwa na imani uliyonayo! Amini 

 Mungu anapambana sana na adui zako hata kama 

 unawaona wana furaha kubwa kuliko uliyonayo 

 na hata kama bado wanakuundia njama amini tu 

 kwamba tayari wameshindwa kabisa! Mungu 

 huiangalia imani yako juu na yake ndipo hutenda 

 makuu. 
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Ni dhambi kubwa kwa mKristo kuishi pasipo imani. 

Jaribu kujiuliza, wewe ulishawahi kumuona Yesu kwa 

macho? Mungu je? Ibrahimu je? La hasha! Wote hao 

haukuwaona lakini kwa nini bado unaamini kuwa wapo 

ama walikuwepo? Ni imani! Sasa kwa imani hiyohiyo 

unapaswa kuliamini na neno lake. Ukiweza kuwa na 

imani ndogo tu unaweza kuhamisha milima rafiki yangu. 

Unaweza kufanya makuu kupita ufahamu wako ukiwa na 

imani.  

Neno la Mungu linasema katika Waebrania 1:6 “Basi, 

pasipo imani haiwezekani kumpendeza Mungu.” Hii ni 

sahihi na ni hakika. Uchaguzi ni wako mpendwa uishi 

kwa imani ama uishi kwa kutegemea akili zako 

mwenyewe. Hautaweza kuendana na mipango ya Mungu 

kama hauna imani. Hautaweza kumtii Mungu kama 

haumuamini. Fungua macho yako leo na gundua kwamba 

msongo wa mawazo ulio nao unasababishwa tu na kukosa 

imani kwako. Mungu amesema katika neno lake ya 

kwamba umtumaini Bwana kwa moyo wako wote na 

wala usizitegemee akili zako mwenyewe. Ukitegemea 

akili zako mwenyewe unajitafutia kifo mpendwa, 

msongo wa mawazo sio sehemu yako. Jifunze 

kumkabidhi mambo yako, umuamini na hakika atafanya! 



39 | Usiogope Majaribu 

 

Ili uweze kuishi kwa amani kama mKristo ni lazima 

ujifunze kumtegemea Mungu kwa asilimia mia moja. 

Usidanganyike na maneno ya watu kwamba Mungu 

amekwisha kukupa kila kitu hivyo yakupasa kujitegemea 

mwenyewe. Huo ni uongo mkubwa na wote wafuatao njia 

hiyo wameangamia na wataendelea kuangamia. Maisha 

yao yamekosa amani na utulivu.  

Neno la Mungu katika kitabu cha Waebrania 10:38 

linasema “Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani; 

Naye akisita-sita, roho yangu haina furaha naye.” Je, 

unasitasita? Ukifanya hivyo Bwana hana furaha na wewe 

kabisa! Hakufurahii tena kwa sababu haumuamini!  

 Unajisikiaje wewe kama mwanadamu 

 usipoaminika wakati ambapo ndani yako unajiona 

 kuwa mwaminifu? Naamini unajisikia vibaya 

 sana. Je, si zaidi sana kwa Mungu wetu? Mtu wa 

 Mungu ni lazima aishi kwa imani na nje ya hapo 

 yeye sio mwana wa Mungu na amejitoa 

 mwenyewe! 

Umuombapo Mungu ndugu usiwe na shaka kabisa uwe 

na amani na hakika atakufurahisha. Usikubali 

kuyumbishwa na chochote hata kama ukimuona adui 

ameinua silaha zake tayari, amini kwamba Mungu 

anaweza kuzifanya silaha zake kumpiga yeye 
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mwenyewe! Neno lake Mungu katika Yakobo 1:6-7 

linasema “Lakini aombe kwa imani pasipo shaka yoyote; 

maana mwenye mashaka ni kama wimbi la bahari ambalo 

husu kumwa na upepo, likitupwa huku na huku. Mtu 

kama huyo asidhani atapata kitu cho chote kutoka kwa 

Bwana;” Ni sikitiko kubwa sana pale ambapo 

mwanadumu anapoyumba huku na kule kwa maana hata 

waswahili walisema “Mtaka yote, hukosa yote.” Hauwezi 

kuitumikia akili yako na Roho wa Mungu kwa wakati 

mmoja. Mkabidhi Mungu yote na yeye atakuthibitishia 

kwamba ni wa kuaminiwa. Nje ya hapo usitegemee 

chochote kutoka kwa Bwana! 

Kaa Karibu na Watu Wanaokutia Moyo 
 

Dunia imejaa watu aina mbalimbali na kila mmoja ana 

uwezo wa kukuinua ama kukushusha chini. Wewe ni 

kiumbe ambacho kinapaswa kulelewa ili kikue. 

Anayekulea akiwa ni bora basi utakuwa bora na endapo 

anayekulea atakuwa wa hovyo basi hakika na wewe 

utakuwa wa hovyo. Neno la Mungu linasema 

mazungumzo wabaya huharibu tabia njema. Hata kama 

unauwezo mkubwa kiasi gani kutokubaliana na 

mazungumzo ya wanaokuzunguka; nakuhakikishia ipo 

siku pasipo wewe kujua utakuwa na mawazo au 

mazungumzo sawa na wao. 
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Dawa ya kukuweka salama ni kujiepusha nao kabisa! 

Simaanishi uwafuate na kuwaambia kwamba sasa 

unajitenga nao, la hasha! Cha kufanya usiwape muda 

wako. Baada ya muda na wao watakuacha. Itakufaa nini 

uwe na marafiki wengi na mwisho wa siku usifikie 

malengo ama kusudi ambalo Mungu wa mbinguni 

amekuumbia? Kosa sio lao bali ni lako wewe kwa 

kushindwa kufanya maamuzi sahihi. 

Unapokuwa unapitia changamoto ni wakati mzuri pia wa 

kujua nani ni halisi kwako na nani ni mnafiki! Tumia 

wakati huo kuwagundua na kujitenga kabisa na marafiki 

wanaokuwa na wewe wakati wa raha tu baki na wale 

watakaojitoa kwa ajili yako. Watakaoamua kufunga na 

kuomba kwa ajili yako, kukufariji na kuhakikisha 

hauangamii katika unalopitia ili mfikie malengo kwa 

pamoja. 

 Kuna baadhi ya marafiki watakuja juu yako na 

 kutumia udhaifu wako ili wao wapate nafasi ama 

 umaarufu. Usipange kupambana nao, wasamehe 

 na umuamini Mungu kwamba hapo utavuka tena 

 utakuwa mkuu zaidi yao kwa mara nyingi zaidi ya 

 mwanzo. Unapokuwa kwenye changamoto 

 unapata nafasi ya kukua! Hivyo ukitoka hapo 

 hakika utakuwa mkuu kupita hapo mwanzo. 
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Tafuta watu ambao wamekwisha kupita na kufanikiwa 

kuishinda hali hiyo uliyonayo ili wakushike mkono na 

wakuelekeze njia ikupasayo kuiendea. Usitafute ushauri 

kwa watu wasiokuwa na maarifa kuhusu kile ukipitiacho. 

Usijaribu kutafuta maarifa kwa watu ambao uko nao 

kwenye ligi moja, wengi wao waakukatisha tamaa na 

kukukosesha amani ili wao waendelee mbele wakati 

wewe umekwama. Badala ya kukupa mkono 

watakudidimiza kwenye matope ili upotee kabisa! 

Hauwezi ukamjua adui yako kwa wepesi, hivyo ni vema 

kama ukiamua kukaa kimya na kumtegemea Mungu.  

Nani Anafaa Kukushauri? 
 

Kuna maeneo makuu matatu ya kuaminika ili uweze 

kupata ushauri mzuri wa kukutia moyo na kukuvusha 

katika changamoto yako ni; 

Kwanza; Kiongozi wako wa kiroho! Nenda kamueleze 

shida yako kwa kuwa ana hekima ya Mungu itokayo juu 

na ana uzoefu wa kutatua changamoto za watu 

mbalimbali anaowaongoza. Muamini na atakupa ushauri 

uliobora kwani ana kuombea na uko chini yake kama 

kondoo ili akuchunge.  

Ni wajibu wake kuhakikisha kwamba wote walio chini 

yake wapo salama na wanaendelea vizuri kiroho na 
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kimwili hivyo atajidhatiti kuhakikisha umefanikiwa 

kuivuka changamoto yako. Ni sawa na mchungaji wa 

kondoo, hupenda kondoo wake wote wawe na afya 

njema na atahakikisha wamekula na kunywa vizuri. 

Pili; Mzazi au mlezi wako, watu hawa Mungu husema 

nao kuhusu maisha yako tangu ulipokuwa mdogo. 

Wanakujua udhaifu wako na uwezo wako wa kuhimili 

changamoto zinazokusonga. Unachokosea ni kuwaficha 

unachokipitia! Pengine jambo unalopitia walijua ama 

wanajua kwamba utalipitia ukifikia umri fulani na 

wakawa hawajakueleza kwa sababu ulikuwa bado 

mdogo.  

Wakati mwingine unalopitia ni kawaida kwenye familia 

yenu na wanajua nini cha kufanya ili upone. Mungu 

ameumba viumbe vyote na akavipa nguvu ya 

kufundishana namna ya kuishi. Pale ambapo 

unafundishwa na mzazi wako ama mlezi wako na 

ukapuuza ndipo unapojitakia maangamizo yako 

mwenyewe! Kubali kutii ili siku zako za kuishi 

ziongezeke kwani wao wanajua. Kwa mfano; familia 

yako ina gonjwa la Pumu ambalo ni la kurithi na wazazi 

wako wamekusihi usipende kukaa maeneo yenye baridi 

ama upepo mwingi kwa muda mrefu na wewe 
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ukaendelea kufanya uonavyo kuwa ni vyema hakika 

siku zako za kuishi zitapungua. 

Tatu; Roho Mtakatifu, huyu ni msaidizi ambaye Bwana 

Yesu alituachia. Roho mtakatifu ni Mungu, sehemu ya 

tatu ya utatu wa Mungu. Kama Mungu, Roho mtakatifu 

anaweza kufanya kazi ya msaidizi na mshauri kama vile 

Yesu Kristo alivyoahidi kuwa atakuja kufanya. Kama vile 

kitabu cha Yohana 14:16 kisemavyo “Nami nitamwomba 

Baba, naye atawapeni Msaidizi mwingine akae nanyi siku 

zote. Huyo ndiye Roho wa Kweli ambaye watu 

wasioamini hawawezi kumpokea.” Roho mtakatifu 

atakujilia endapo utachagua kumuamini. Hapendi kukaa 

mahali ambapo haaminiki.  

Ukimuamini atakushauri vema tena atakupa maelekezo 

ambayo sio ya kubahatisha! Atakupa ufahamu ambao 

utakutoa kwenye shida yako kwa namna isiyokuwa ya 

kawaida nawe utashangaa. Neno la Mungu linasema 

katika Warumi 8:5 kwamba “Kuishi kwa mwili ni kifo 

bali kuishi kwa Roho ni uzima na amani.” Tuchague 

kuishi kwa Roho ili tuwe na uzima na amani. Ushauri wa 

akili yako au mwili wako hautendi haki ya Mungu! 

Mungu anakusihi uenende kwa Roho ili usitimize tamaa 

za mwili kwa sababu mwili hutamani ukishindana na 

Roho. Lakini Roho akiongoza hauko chini ya sheria. 
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Usiogope 
 

Woga ni adui mkubwa sana kwa wanadamu. Woga 

humfanya mwanadamu kukosa amani, furaha na hata 

kukosa uzima. Aushindaye woga hakika ameshinda vita 

kubwa sana! Atakuwa ameshinda vita kubwa kwa sababu 

nafsi ya mwanadamu inapaswa kuwa na chaguo moja kati 

ya woga na imani. Kama ukiwa hauna woga maana yake 

imani yako ni kubwa juu ya Mungu wako. Kama hofu 

kwako ni kubwa basi imani yako kwa Mungu ni ndogo. 

Hauwezi ukawa na imani kubwa na hofu kubwa wakati 

huohuo; wala hauwezi kuwa na imani ndogo na hofu 

ndogo wakati huohuo bali kama imani ni kubwa hofu 

itakuwa ndogo na kama hofu ni kubwa basi imani yako 

itakuwa ndogo. Chagua imani kubwa! 

Kama mkristo ni vema ukatambua a kwamba Mungu 

hapendezwi na uoga wako. Katika kitabu cha Ufunuo 

21:8, biblia inasema “Bali waoga, na wasioamini, na 

wachukizao, na wauaji, na wazinzi, na wachawi, na hao 

waabuduo sanamu, na waongo wote, sehemu yao ni 

katika lile ziwa liwakalo moto na kiberiti.” Wewe kuwa 

muoga sio kwamba umejiepusha na ziwa la moto bali 

umejipeleka ili ukaangamie. Halafu unaweza kujiuliza, ni 

nani aliyekufundisha kuwa muoga? Mbona Mungu 

anakufundisha kuwa jasiri? Na neno lake linasema 
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hakutupa roho za woga bali za nguvu. Nani ni mwalimu 

wako?. 

Kataa uoga ndani yako na ujenge imani kuu ndani yako 

juu ya Mungu aliyekuumba. Unapoliogopa jaribu lako 

unamchukiza Mungu na hakika hautaingia mbinguni 

kama wewe ni mtu wa hofu nyingi. Hata kama jaribu 

linakutesa kiasi gani usikubali hofu ikuingie. Utaishia 

kushindwa na kumlaumu Mungu pasipo na sababu ya 

msingi wakati wewe ndio chanzo cha kushindwa kwako. 

Neno linasema katika Yakobo 1:5-8, “Lakini pasipo 

imani haiwezekani kumpendeza; kwa maana mtu 

amwendeaye Mungu lazima aamini kwamba yeye yuko, 

na kwamba huwapa thawabu wale wamtafutao.” 

Unapoenda mbele za Mungu amini kwamba yupo na uwe 

na imani juu yake. Neno la Mungu linasema “Angalieni 

vizazi vya kale mkaone: nani aliyemtumaini Bwana 

akaaibika Nani aliyekaa hali ya kumcha akaachwa? Nani 

aliyemwita akadharauliwa?.” Hakika ukiwa na imani, 

ukamuita Mungu utakuwa salama! 

 Ijenge imani yako katika neno la Mungu maana 

 ndio msingi wa uKristo. Neno lake ni hakika na 

 kweli. Imani huja kwa kusikia neno la Mungu. 

 Ukiamua kumsikiliza Mungu katika neno lake 

 hakika utakuwa na imani kuu. 
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Mungu anasema katika Isaya 43:2, “Upitapo katika maji 

mengi nitakuwa pamoja nawe; na katika mito, 

haitakugharikisha; uendapo katika moto, hutateketea; 

wala mwali wa moto hautakuunguza.” Yaani utakuwa 

salama na mwenye nguvu. Wana amani tele walio ndani 

ya Kristo Yesu. Jiamini wakati unapitia changamoto, jua 

kwamba yupo yeye aliyeshinda ulimwengu na anaujua 

vema. Anajua kona zake zote na wapi unapaswa utokee! 
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SURA YA NNE 

USIPOTEZE MUDA 

 

Jaribu limjiapo mwanadamu humpunguzia ufanisi katika 

kutimiza majukumu yake ya kila siku kifamilia, kijamii 

na hata katika mambo yanayomuhusu yeye mwenyewe. 

Shetani hutumia hicho kumfanya mwanadamu kuwa 

mzembe na kupoteza muda mwingi kwa kukaa nyumbani 

akiwa anaugulia tatizo lake. Lakini neno la Bwana 

linatusihi tuenende huku tukiukomboa wakati. Hata kama 

ni kipindi kigumu bado yakupasa tu kuukomboa wakati. 

Unahitaji kuukaza mwendo wakati huohuo ukipambana 

na magumu unayoyapitia. 

 Maisha yanafananishwa na uendeshaji wa 

 baisikeli. Ili pawe na uwiano na usianguke 

 yakupasa uendeshe; yaani uwe kwenye mwendo 

 na mwendo wenyewe ni kwenda mbele. Endapo 

 utasimama basi uwe na uhakika utaanguka chini. 

Wakati wa tatizo lako sio wakati wa kusimama, ni wakati 

mzuri wa kuendelea kusonga mbele! Sio wakati wa 

kujifungia ndani! Sio wakati wa kugombana na majirani 

zako! Sio wakati wa kupoteza muelekeo! Usidanganyike 

kwamba maisha yanaweza kusimama mahala pamoja 
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ama kutia nanga, la hasha! Kama vile muda 

usivyosimama na wewe pia hauwezi kubaki mahala 

pamoja; Kuna mawili tu; unaenda mbele ama unarudi 

nyuma! Kujifungia ndani hakukufanyi uwe mahala 

pamoja bali hukufanya kurudi nyuma kimaisha hata kama 

haujigundui kama unarudi nyuma. Ni vema ukatambaa 

kama hauwezi kutembea, ni vema ukatembea kama 

hauwezi kukimbia lakini usibaki hapohapo ukiwa 

unaugulia maumivu yako, kataa!! 

Usijiulize Itakuwaje 
 

Usipoteze muda wako kujiuliza itakuwaje, swali hili 

huwapotezea watu wengi nguvu ya kupiga hatua! Kama 

akili yako imejaa imani angalau unaweza kupata majibu 

mazuri kuhusu matokeo ya unalolipitia; lakini kama 

wewe ni mtu wa hofu basi swali hilo litakukosesha amani 

na utajawa na hofu na mwisho wa siku utajifungia ndani. 

Jifunze kujiachilia kwa Bwana na kuamini  kwamba 

yeye anafanya mambo makuu kuliko yale ya 

mwanadamu na akili zake hazichunguziki pia ahadi zake 

ni za kweli daima. 

Swali la muhimu kujiuliza wakati wa changamoto yako 

ni “Nifanye nini wakati huu?” swali hili lina thamani na 

msaada zaidi kuliko kujiuliza “itakuwaje?” 
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Unapojiuliza nifanye nini hapo akili yako itaanza kukupa 

mawazo tofauti tofauti  huku ukimshirikisha na Roho 

Mtakatifu ili kuhakikisha haukosei tena katika maamuzi 

yako. Utapata mawazo chanya yatakayokufanya upate 

tena amani ya kuendelea mbele pasipo kukata tamaa! 

Kumbuka kuwa akili yako inaweza kukupa majibu 

mazuri sana kama ukiitengenezea tabia ya kufikiri kuliko 

bora! Jinsi akili yako inavyochakata mambo mbalimbali 

ndivyo wewe unavyojengeka. Kwa mfano; ukijijengea 

kutokukurupuka katika maamuzi ndivyo utakavyoishi na 

maamuzi yako yatakuwa bora na yenye tija. Kama 

utajijengea kufikiria chanya kwa kila jambo basi itakuwa 

ni ngumu sana kwako kuwa na maisha yenye matokeo 

hasi. 

Unapojiuliza itakuwaje unaruhusu wimbi kubwa la 

mawazo yanayoleta hofu moyoni mwako! Kwa mfano; 

unapokuwa unaumwa halafu ukajiuliza itakuwaje. Moja 

kwa moja utapata mawazo umezidiwa na utakufa. Halafu 

itakuwaje inachukua hatua ya pili; umeacha watoto 

wanateseka na hawana msaada! Ona sasa jinsi ambavyo 

swali itakuwaje linavyoweza kukuletea hali ngumu na 

kutengeneza picha mbaya akilini mwako na zenye 

kukatisha tamaa.  
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Muamini Mungu kwamba anafanya jambo jema kimya 

kimya, anakutengeneza upya ili uwe kifaa bora zaidi kwa 

ajili ya utukufu wake. Kazi yako ni kumuuliza kwamba 

“nichukue hatua gani wakati huu?” Mfalme Daudi na 

jeshi lake walirudi kutoka vitani akakuta makazi yao 

yameharibiwa, mali na wake zao wametekwa nyara.  

Daudi akaamua kumuuliza Mungu swali “Nifanye nini 

wakati huu?” yaani “Nikiwafuatilia adui zangu 

nitawapata?” na Bwana akamjibu na kumruhusu aende na 

hakika atawapata ndipo katika Zaburi 18:37-38, Daudi 

alisema “Nitawafuatilia adui zangu na kuwapata, wala 

sitarudi nyuma hata wakomeshwe, nitawapiga-piga 

wasiweze kusimama, wataanguka chini ya miguu yangu.” 

Ingekuwaje kama mfalme Daudi angeanza kujiuliza 

“itakuwaje?” Nadhani angepoteza muda kwa kukaa chini 

na kulia kwa uchungu sana kwani wake zao na mali zao 

zilikuwa zimechukuliwa na wavamizi! Daudi akajipa 

moyo katika Bwana na akamuuliza kama ataweza 

kuwapata adui zake na hakika akawapata na kumtukuza 

Mungu.  
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Fanya Jambo Mbadala 
 

Mungu hawezi kukunyima yote wakati wa changamoto 

yako mpendwa! Utajaribiwa eneo moja na eneo jingine 

litakuwa wazi kwa ajili yako ili kuweza kukupa ahueni. 

Wakati wa jaribu lako silaha kubwa ni imani. Ukiwa na 

imani hakika utapita kwenye magumu, utashindalakini 

amani ya Kristo haitapungua kwako!  

Endapo utaamua kutokuyajali maumivu unayoyapitia na 

kufurahia upande mwingine wa maisha yako; hapo utaipa 

nafsi yako nguvu ya kukupeleka katika hatua nyingine ya 

kuishi vema bila kupoteza muda! Uchungu huzuia 

maendeleo ya mwanadamu. Maumivu makali ya nafsi na 

kilio cha mara kwa mara hudhoofisha akili yako na nguvu 

iliyo ndani yako pia hupooza!  

Wakati wa changamoto yako; jaribu kuangalia 

uwezekano wa wewe kuwa katika mwendo bila 

kuupoteza muda kwa kukaa ndani na kulia. Mwili wa 

mwanadamu hupata nguvu zaidi kwa kadri 

anavyojishughulisha sio kwa kukaa ndani na kujifungia. 

“Unapokuwa umelegea eneo moja tafuta eneo jingine 

ambalo una nguvu” 

Usikubali kupigwa kote kote! 
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Endapo jaribu lako ni kufukuzwa ama kusimamishwa 

kazi; umekaa nyumbani unalia, unahangaika huku na kule 

na mwisho wa siku unaona kama umeachwa na dunia 

imekukataa unaamua kujifungia ndani na kuangalia 

televisheni mchana kutwa, si vema! Nadhani huo ni 

wakati bora sana kwako kufanya yale mambo ambayo 

ulikuwa hauwezi kuyafanya wakati ulipokuwa na 

shughuli nyingi kazini. Unaweza kutumia muda huo wa 

jaribu lako kutengeneza bustani hapo nyumbani 

pakapendeza zaidi. Unaweza kutumia wakati huo 

kuboresha mahusiano na mwenzi wako wa kimaisha! 

Usikubali kupigwa na adui kila mahala! Unaweza 

kuamua kusaidia kazi za nyumbani kwa weledi 

zaidi. Unaweza pia kuhakikisha unatumia muda 

huo kufuatilia maendeleo ya kimasomo ya watoto 

wako na kuwafundisha watoto wako neno la 

Mungu! Chukua jembe palilia majani 

yanayozunguka nyumba yako! Tengeneza mitaro 

iliyoziba! Nenda kafagie na kudeki kanisa! Ondoa 

buibui ndani ya nyumba! 

Unaweza kutumia muda huo kwenda kuwatembelea 

ndugu jamaa na marafiki ambao umepotezana nao kwa 

muda mrefu na kudumisha urafiki ama undugu wako 
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kwao. Hakika utajisikia haujapoteza, bado uko kwenye 

mwendo!  

Jaribu lako laweza kuwa ni ugonjwa unakusumbua; muda 

huo usikubali kulala kitandani tu bali angalia jambo lolote 

ambalo unaweza kulifanya ili kukuweka katika mwendo 

bila kupoteza muda wako wa muhimu hata hapo hapo 

kitandani. Kwa mfano; unaweza kuutumia muda wa 

ugonjwa wako kusogea karibu zaidi na Mungu kwa 

kusoma neno lake katika hali ya utulivu zaidi na 

kumuomba yeye! Unaweza kutumia muda huo kuandika 

kitabu fulani ambacho kitawasaidia watu wengi kwenye 

jambo lolote ambalo una ujuzi nalo ikiwemo mapishi, 

ndoa na hata ujasiliamali. 

Kuna kazi ndogo ndogo kama vile kufuma kitambaa, kazi 

hizi zitakusahaulisha kama unapita kwenye magumu, 

utakuwa huru kama wengine na utajikuta tu tayari 

umefika mwisho wa jaribu lako. Wakati huo wote 

jiachilie kwa Bwana na umwamini kwamba anatatua 

tatizo lako kwa niaba yako.  
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Ishi Kama Hauna Changamoto 
 

Wakati wa changamoto sio wakati wa kudhoofika 

kwako! Usikubali changamoto iwe sehemu yako ya 

kurudi nyuma bali ifanye kuwa kama ngazi ikupelekayo 

juu zaidi. Wakati wa changamoto sio wakati wa kuanza 

kuvaa hovyo kama mtu asiyekuwa na akili timamu. 

Inawezekana kabisa ukawa kwenye changamoto kubwa 

na umeniga tai shingoni.  

“Changamoto yako sio tangazo” 

Usiishi kama vile ni wewe pekeyako upitiaye kwenye 

changamoto. Kumbuka kila mmoja anapita kwa wakati 

wake kwani changamoto ni kawaida ya mwanadamu na 

kinachomuokoa mwanadamu ni imani kwa Mungu 

pekee!  

Neno la Mungu linasema “….japo utu wa nje unaonekana 

umechakaa lakini ndani tunafanywa upya.” Una wasiwasi 

gani mpendwa? kwa nini unajidhoofisha wewe 

mwenyewe? Muonekano mbovu haukusaidii chochote. 

Kuvaa magunia hakumfanyi Mungu akujibu maombi 

yako bali yeye huangalia imani iliyoko ndani yako. Kama 

haumuamini hakika utavaa magunia na kutembea kama 

mtu aliyepoteza matumaini na bado ukaendelea kuumia 

tu bila msaada wowote. 
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Kwa maelezo mengine ni kwamba unapokuwa 

unajidhoofisha ni kujiongezea maumivu juu ya maumivu. 

Unapoonesha unyonge wako mbele za watu ambao ni 

mashujaa unajipotezea heshima yako bure. Hakuna 

anayependa kuzidiwa ama kupitwa maishani. Kila mtu 

hutafuta mdhaifu wake ili asiwe mwisho kabisa lakini 

apate mtu wa kujilinganisha nae ili yeye aonekane ana 

ahueni. Je, uko tayari kufanywa wewe ndio wa mwisho? 

Mwenye hali ngumu zaidi?  

Ukiishi hivyo; mbele ya wakuu hautasikilizwa na wala 

hakuna mtu atakayetaka kuwa karibu na wewe wala 

kuonekana kwamba anaambatana na wewe. Nyenyekea 

lakini huku ukiilinda heshima yako.  

Unapokuwa kwenye changamoto sio muda wa 

wewe kuanza kulaumu watu na kumuambia kila 

mmoja yale unayoyapitia. Kama sio lazima na 

hapana msaada wowote kwa unayetaka 

kumueleza jaribu kujizuia kabisa kuyaeleza 

matatizo yako mpendwa!  

Ni ukosefu wa hekima endapo utakubali kujionesha 

kwamba wewe ni dhaifu kwani Mungu hakuweka hata 

chembe ya udhaifu kwako! Fungua macho yako na 

utazame! Wote wanaokuzunguka hapo ulipo wana 

matatizo tena pengine ni makubwa kuliko uliyonayo 
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wewe lakini wameamua kumuamini Mungu na 

wametulia kwa amani tele wakiwa na matarajio 

makubwa! Kinachokuumiza wewe ni ukosefu tu wa 

imani. 

Kuna ndugu alinifuata na kunieleza shida zake na akawa 

anaamini kwamba anachopitia yeye ni kikubwa zaidi. 

Nikamsikiliza kwa dakika kama tano halafu 

nikamwambia na mimi napitia nini. Nilichokuwa napitia 

mimi kilikuwa ni kikubwa kuliko chake lakini tai ilikuwa 

haitoki shingoni na wala hakuweza kunikuta nimevaa 

kama mwehu. Basi akashangaa sana! Nikamueleza 

kwamba Mungu hakutupa roho za woga bali za nguvu. 

Nawe pia ujue ya kwamba hauna roho ya woga, aliyekupa 

woga huo mtafute umrudishie woga wake! 

Fikiria Maisha Bora Yajayo 
 

Haijalishi tatizo lako ni gumu kiasi gani, bado haupaswi 

kupoteza taswira ya kesho yako iliyo bora! Hata kama 

adui kainuka na upanga, bado ona kesho yako ikiwa 

inakusubiria. Yohana akiwa kifungoni kwenye mateso 

katika kisiwa cha Patmo aliona mbingu mpya na nchi 

mpya vikishuka! Wewe unaona nini wakati wa 

changamoto yako? 
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Usikubali kuifikiria na uitamani jana yako kana kwamba 

ni bora zaidi! Wala usikubali kuona jana yako ni bora 

kuliko leo. Kama leo uko kwenye giza nene amini bado 

leo ni bora sana kuliko jana. Haupaswi kuithamini jana 

kuliko leo wala leo kuliko kesho! Maisha yako 

hayakujengwa kurudi nyuma bali kwenda mbele tu. Na 

mbele ni bora zaidi na zaidi na zaidi. Chukua hatua za 

kuisahau jana yako na ufikirie kesho yako kwa matumaini 

ya hali ya juu zaidi. Usiogope kuwa na ndoto kubwa, 

usiogope kujiwekea malengo makubwa! 

Hali uliyonayo sasa isikushike, wala isikugandamize ni 

ya muda tu na haina madhara kwako bali inakujenga na 

kukufanya bora zaidi ili ufikie hizo ndoto zako zilizo kuu. 

Jaribu ni kawaida kabisa kwa mwanadamu! Usiiongee 

kesho yako vibaya na kuikosesha maana, usijipe mashaka 

na kesho yako amini tu! Maisha yetu yamefichwa kwenye 

imani na wewe ingia humo ili ufurahi. 

Yamkini ulikuwa na ndoto kubwa sana hapo 

awali lakini jaribu hili ulilonalo sasa linaweza 

kuwa ni giza nene sana na kwa kiasi fulani 

umeanza kusahau unapotaka kwenda na pale 

ambapo Mungu alikuonesha awali! Yamkini 

hauoni tena njia yoyote ya kutokea ili kesho yako 
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iwe bora! Ingia kwenye dimwi la imani potelea 

humo, hakika hautatahayarika! 

Kwa kinywa chako unaweza kuiumba kesho yako na kwa 

ulimi wako unaweza kuikiri na kuikomboa kesho yako! 

Pale giza linapozidi inamaanisha kwamba kupambazuka 

kumekaribia. Umetenganishwa na giza tu hata usioone 

kesho yako lakini kumbuka giza likitoweka tu kesho yako 

itakuwa wazi sana hivyo hauna haja ya kuisahau kesho 

yako. Ifikirie, iboreshe, ifurahie na uikimbilie! 

Ukweli utakuweka huru! Giza huja na kutoweka, na nuru 

ya Kristo huliutilia mbali giza lote. Wewe umtegemeaye 

Kristo usiwe na mashaka kuhusu kesho yako! 

Saidia Wengine Wanaopitia Changamoto 
 

Moja kati ya mbinu kubwa za kisaikolojia za kuipa nguvu 

nafsi yako ni pamoja na kufanya mambo ambayo 

unaamini hauwezi kuyafanya. Unapokuwa hauna pesa za 

kutosha halafu ukamsaidia mtu mwingine asiyenacho 

kabisa, moja kwa moja utajiona una nguvu zaidi na wewe 

ni mwenye heri. Utaanza kupata nguvu na kuinuka kwa 

hatua moja moja mpaka utajikuta umefika mbali sana na 

tatizo lako litakutoka!  
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Mwenye uhitaji ndiye husaidiwa, mwenye 

utoshelevu husaidia. Amini kwamba unao 

utoshelevu hata kama hauna utoshelevu huo kwa 

sasa. Msaidie anayepitia changamoto kama yako 

hakika wewe itakutoka! Unapomtoa mtu kwenye 

shimo na wewe shida zako hukuacha na kuingia 

kwenye shimo hilo ulilomtoa nduguyo kwa 

ukubwa huohuo. Ukisaidia kwa wingi zaidi 

ndivyo na wewe shida yako inakuondoka kwa 

wingi zaidi. 

Wanadamu tumeumbwa ili tuishi kama jamii ama familia 

kwa lengo kuu la kusaidiana. Ukiwa nacho jitahidi 

kuhakikisha na mwenzio hajapungukiwa. Waswahili 

wanasema “kitamu kula na mwenzio” hata kama haujui 

kesho yako itakuwaje; usimnyime nduguyo chakula wala 

maji kama unayo. Jitahidi kuonekana kwamba wewe ni 

jawabu kwa matatizo ya watu na Mungu ataendelea 

kukujaza ili na wewe uwajaze wengine. 

Kuwa na changamoto sio kisingizio kukufanya 

usimsaidie mwenzio kwani changamoto ni 

kawaida ya mwanadamu. Likitoka hili litakuja na 

lile lakini usiache kumsaidia nduguyo akuitapo 

kama una uwezo huo.  
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Mungu amekufanya kuwa kiongozi katika jamii yako! 

Kiongozi hata akipitia magumu kiasi gani atahakikisha 

bado yeye anakuwa imara kuliko wengine na 

kutoitangaza shida yake kwa watu wake kama sio lazima. 

Tabia ya kiongozi ni kuvumilia magumu na maumivu 

yaliyomo ndani yake kwa namna yoyote. Watu wa 

kawaida kawaida huanza kuugulia maumivu na kupoteza 

uelekeo hata kutoka kwenye taarifa tu kabla hata jambo 

halisi halijamkuta!  

Wakati mwingine tujiulize! Unapokuwa na familia halafu 

wewe ni baba au mama na unapitia jaribu, je, huwa 

unawaambia watoto wako wadogo? Kama hauwezi 

kuwaambia au kuwaonesha kwamba umekwama basi 

vivyo hivyo amini wewe ni kiongozi na kuna watu 

wanakutarajia uwatie moyo na sio wewe kuwa chanzo 

cha wao kukata tamaa. Unapogundua kwamba una 

wafuasi wengi basi muombe Mungu akupe hekima ya 

kuwaongoza na pia akuwezeshe kukaa kimya na 

kuvumilia. 

Wakati mwingine utamkuta kiongozi wa kundi kubwa la 

watu akipata ugumu fulani tu anaanza kuwanyanyasa 

wanaomzunguka au anaowaongoza. Kwenye familia; 

kama ni baba anaanza kuwa mkali bila sababu yoyote 

kama ni mama anaibua kiburi kisicho cha lazima! Hizo ni 
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mbinu za ibilisi kulifanya jaribu lako likuangamize 

kabisa! Kataa hali hiyo na ishi kana kwamba haupitii 

changamoto ili uwe na amani tele ya kukuwezesha 

kuchukua hatua na maamuzi yaliyo bora hata wakati wa 

changamoto yako huku ukiamini kwamba Mungu 

anashughulikia swala lako. 
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SURA YA TANO 

LIFANYE KOVU LAKO LIWE NA THAMANI 

 

Katika maisha Mungu hutupa fursa mbalimbali za 

kujifunza ili kuyasogeza maisha yetu mbele ikiwemo 

kupita kwenye majaribu ambayo ni mtaji kwetu. Elimu 

yoyote unayoipata leo ni mtaji wako wa kesho ili kukupa 

maarifa na mbinu mbalimbali za kutatua matatizo yako 

binafsi, ya familia yako pamoja na matatizo ya jamii 

yako.  

Unapokuwa umepata fursa hiyo ni lazima 

uhakikishe umetoka na kitu cha thamani ndani 

yake! Unapoingia shimoni kutafuta madini 

unapofanikiwa kutoka hakikisha umebeba mali 

ambayo ni ya uhakika! Nakumbuka nilipokuwa 

nasoma chuo kikuu, nilihakikisha kwamba sifeli 

mtihani wowote hasa mtihani wa kumaliza 

muhula; na ndivyo ilivyokuwa kuanzia mwaka wa 

kwanza mpaka wa mwisho; kwa neema ya Mungu 

sikurudia mtihani wowote! Nilifaulu yote na tena 

kwa viwango vya juu!  

Ninachomaanisha ni kwamba unapopata fursa usiiache 

ikapita na wewe ukabaki mtupu. Jaribu ni fursa! Unaweza 
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ukapita kwenye jaribu na likakuacha bila thamani yoyote 

usipokuwa makini. Na ukishindwa kulivuka litakuelemea 

na pale ambapo utakata tamaa ndipo hapo utajikuta 

maisha yako hayaendelei, utaishia hapohapo kwenye 

kiwango ambacho umeshindwa kukivuka. Yaani kama 

ikiwa ni shuleni na unafeli mtihani wa kidato cha nne 

utakisoma hicho kidato mpaka ufaulu ndipo utaona 

upenyo mpya ama la basi utaishia hapohapo mpaka 

uondoke duniani!  

Weka Malengo Yako Kwa Upya 
 

Unapokuwa umepitia changamoto hakikisha kwamba 

changamoto yako inakuwezesha kuifanya kesho yako iwe 

bora zaidi. Zile ndoto zako ziwe halisi zaidi na maisha 

yako yawe kwenye uelekeo ambao Mungu anataka 

uendee. Wakati wa jaribu lako utakutana na mada tofauti 

tofauti za kujifunza na mahala pengine utagundua 

kwamba njia uliyokuwa ukiiona ni njema sio njema tena. 

Kuna watu wengine huingia kwenye majaribu ili waweze 

kuziona kesho zao zilizo njema. Unaweza ukawa 

uliwategemea sana wanadamu na ukawekeza maisha 

yako kwao ukiamini ya kwamba watakuokoa siku ya tabu 

zako na ulipopitia tabu yako ukagundua ya kwamba 

hawana msaada wowote. Hapo tayari utakuwa 
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umejifunza kwamba mwanadamu sio wa kumtegemea na 

wanaweza wakabadilika muda wowote usioutarajia; 

hivyo ukabadili mpango wako na kuanza kumtegemea 

Mungu kwa asilimia zote. 

Jaribu halijaja kukuumiza, limekuja kukuboresha 

ili uifikie hatima yako kwa uzuri na ubora zaidi 

pia ili uendane na mapenzi ya Mungu mkuu 

aliyejuu na aliyekuumba wewe ili utimize kusudi 

lake lililo jema! 

Chukua muda wako na uutumie kufanya tathmini ya 

mambo kadhaa ambayo unahisi unajifunza wakati 

unapitia ugumu fulani; nukuu mafunzo hayo halafu 

wianisha na malengo yako ya miaka mitano mpaka kumi 

ijayo. Utagundua kwamba Mungu anakufundisha jambo 

fulani ambalo ukilipuuza na muda wake ukifika na 

likadhihirika litakurudisha nyuma sana! 

Unaweza ukapata nafasi leo ya kujifunza jambo dogo tu 

lakini usilipuuze kwa maana Mungu anataka uanze 

kulifanyia kazi kuanzia sasa ili uwe salama kwenye siku 

za usoni. Usihisi kwamba halikuhusu wala halitokei hivi 

karibuni bali lichukue tu na uliweke kwenye 

kumbukumbu zako. Kwa mfano; yawezekana 

ukashuhudia mtu anauliwa kutokana na dhambi ya 

udhulumaji na wewe kwa wakati huo usione kama 
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inakuhusu kumbe mbele yako kuna mtego kama huo na 

wewe hukujua kama utafikia hatua hiyo. Endapo ukiweka 

kichwani kwamba kumdhulumu mtu mali yake kunaweza 

kusababisha kifo basi hakika utakuwa salama na mtego 

huo utaukwepa. 

“Jaribu likujiapo; fikiria zaidi kwenye malengo yako na 

kwa gharama yoyote usiyasahau hata kama jaribu lako 

limekutia giza na hauoni mbele tena” 

Unapaswa kuwa mtu wa malengo makubwa. Usiishi bila 

malengo kabisa! Iruhusu akili yako kukupa picha ya 

miaka mitano ijayo ya maisha yako! Usipokuwa na 

malengo utayumba yumba sana barabarani na pia 

utakatishwa tamaa kwa wepesi maana jaribu ni kama giza 

lijalo mbele yako kukufanya uyasahau malengo yako; na 

pale giza liondokapo halafu wewe ukawa bado 

unayakumbuka na una shauku ya kuyafikia basi utaitwa 

heri. Yule ambaye ana malengo na jaribu lilipokuja 

likamfanya ajione hafai tena, akakata tamaa na kupoteza 

uelekeo, huyo ajitahidi kukumbuka ndoto yake na 

ahakikishe ile ari ya kufikia malengo imemrudia. Mbaya 

zaidi ni kwa yule ambaye hana malengo kabisa; hakika 

jaribu lijapo atapoteza uelekeo na kwenda kama upepo! 
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Fanya Jaribu Lako Kuwa Ushuhuda 
 

Duniani tunayo dhiki na tunapaswa tujipe moyo mchana 

na usiku. Katika kurasa zilizopita tumeona kwamba 

tunapaswa kujiweka karibu na watu wanaoifanya mioyo 

yetu iwe imara, wanaotutia nguvu, wanaotutia moyo na 

kutufariji. Kama wewe umepata mtu wa kukufariji basi 

na wewe fanyika kuwa faraja kwa wengine wote 

wanaokuzunguka! Usiwe kikwazo bali fanyika baraka. 

Hata kama bado Mungu hajakujibu ombi lako 

haimaanishi utumie nafasi hiyo kuwarudisha nyuma na 

wengine walio katika magumu.  

Mungu kakupitisha hapo ili uweze kuwasaidia na 

wengine wanaopitia hapo! Katika kukua kwangu 

nimeshuhudia watu wanaojisifu kuwa walivuka salama 

na kuwakejeli wale ambao bado wameshikiliwa na 

magumu yao. Badala ya kuwapa mbinu, wao 

wanawashangaa na kufanya mashindano nao! Ni utovu 

wa nidhamu na ukosefu wa hekima kupambana na mtu 

ambaye yuko kwenye hatua ya chini yako. Wewe 

unapaswa kumsaidia uliyemzidi ili afike hapo ulipo 

wewe na sio kumcheka.  
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Tatizo kubwa tulilo nalo ulimwenguni kwa sasa 

ni kwamba wanadamu wengi ni wanafiki. Kwa 

maneno atakueleza kwamba anataka kukusaidia 

lakini katika uhalisia hana mpango huo na hata 

akikusaidia hatapenda ufike katika hatua ambayo 

yeye ameifikia. 

Kwa sababu hiyo tuna watu wengi sana wenye ndoto 

kubwa nazo zimezimwa na watu ambao waliwaamini na 

kuwaeleza mipango yao yote ili wapewe msaada; lakini 

kwa bahati mbaya walioelezwa wametumia taarifa hizo 

kama njia ya kuwaweka kwenye vifungo vya kimawazo 

na kuwafanya kuwa wategemezi ama vibaraka wao. 

Inauma sana pale ambapo unategemewa ulete mabadiliko 

halafu unamfanya anayekutegemea umsaidie awe 

kibaraka wako! Hiyo ni dhambi na iko mbele yako. Kama 

unafanya hivyo; acha mara moja! 

Unaua ndoto ya mtu endapo ukiweka ndani yake kitu 

ambacho sicho! Unashirikiana na shetani kwa asilimia 

zote na wala kwenda kanisani hakukusaidii na 

hakutakusaidia kabisa! Kumbuka dhambi yako 

itakurudia, hata kama sio kwako wewe itarudi kwa watoto 

wako endapo usipoitubia. 
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Kuna baadhi ya watu ili wakupe msaada wanataka 

uwalilie sana, uwanyenyekee kupita maelezo na 

ujioneshe kuwa ni mpuuzi; usiye na thamani mbele zao 

ndipo wakusaidie! Kwa kumfanya mtu awe hivyo hata 

ukimpa msaada hatakuwa tena na ari ya kusonga mbele 

na kuvuka vizuizi kwani atakuona wewe ndiye uliyeweza 

kufanikiwa, mwenye ufahamu mkubwa na hawezi 

kufanya zaidi yako kwenye jambo lolote! Msaada wako 

na wenyewe unakuwa ni upuuzi tu.  

Weka lengo leo la kutokushindana na watu kwani 

haujui ndani ya mtu Mungu ameweka nini, ukiwa 

mmoja wa watu wanaoua malengo ya watu, ni 

majuto na laana kubwa juu yako katika siku za 

usoni, inauma!! 

Kitu chema ni kumfanya unayemsaidia ajisikie mwenye 

nguvu kabla haujampa msaada wowote na umuaminishe 

kwamba hata wewe umefika hapo kwa neema tu na yeye 

endapo akijipa moyo basi atafanya hata zaidi ya kile 

ulichoweza kukifanya; hapo msaada wako utazaa 

matunda na matunda ya huyo ndugu yatakuinua hata 

wewe na vizazi vyako katika siku za usoni. 
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Kubali Kulipa Gharama 
 

Jaribu ni njia ya kukufikisha mahala bora na panapovutia 

zaidi! Usipuuze maarifa uyapatayo katika jaribu lako. 

Wakati wa jaribu lako hakikisha unajengeka kwa namna 

tofauti tofauti kana kwamba hauko kwenye jaribu. Jipe 

muda wa kujifunza na kuweka kwenye vibao vya moyo 

wako mambo yote ya muhimu ambayo umejifunza. 

Mwanafunzi mwema hufaulu mitihani yake na hupewa 

tunzo mwisho wa mafunzo; cha muhimu zaidi ni kuwa na 

maarifa juu ya kile alichokuwa anakisomea ama 

kujifunza! 

Changamoto ya kifenda inakutaka elimu yako ya kipesa 

iwe imara kwako ama iboreshwe ili ukifikia hatua 

nyingine uwe na maamuzi bora juu ya pesa inayopita 

mikononi mwako! Changamoto ya ndoa unakutaka 

uboreshe mahusiano yako. Utambue ni mambo gani 

mwenzi wako hayapendi. Utambue ukweli kuhusu 

mwenzi wako hata kama alikuficha baadhi ya mambo. 

Uwe baba au mama bora! Nakuhakikishia pale 

utakapokataa kulipa gharama na kujifunza, ukaamua 

kumuacha mkeo ama mumeo na kwenda kutafuta ndoa 

nyingine hakika changamoto ileile itajirudia! Ni sawa na 

mwanafunzi aliyefeli kidato cha nne na kumua kuhama 
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shule; bado atalazimika tu kukirudia kidato hicho mpaka 

pale atakapofaulu! 

Kubali kujengwa na jaribu ili usirudie rudie somo hilohilo 

muda wote. Utachelewa! Wenzio hukubali kupitia 

changamoto na wanapata hatua nyingine ya kuendelea 

mbele ili wapate mafanikio makubwa zaidi kuliko yale ya 

awali ama yale waliyoyakuta kutoka kwa wazazi wao na 

wakarithishwa! 

Kwa mfano; mfanyakazi wa serikalini ama shirika 

lolote apandishwe cheo na kuongezewa mshahara 

yampasa aende shule akaongeze ufahamu wake 

juu ya swala husika ndipo arudi na apewe stahiki 

zake hizo! 

“Endapo ukiamua kukwepa-kwepa changamoto, basi na 

maendeleo yako yatakukwepakwepa!” 

Tunalo wimbi kubwa la watu wanaopenda 

kukwepakwepa changamoto ama majukumu yaliyo 

mbele yao na wao mafanikio ama maendeleo 

yanawakwepa-kwepa. Wanatafuta njia rahisi lakini wapi! 

Wakienda kulia wanaambiwa wameacha mafanikio yao 

kushoto; wakirudi kushoto wanaambiwa wameacha 

mafanikio yao kulia. Wanabaki wanahangaika kutafuta 
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mafanikio kwa Mungu mara kwa shetani lakini kote na 

mwisho wa siku wanakosa tumaini kabisa. 

Ili uwe na amani; acha tabia ya kukinzana na uhalisia 

wako! Ili uwe bora na mwenye thamani usiogope 

kukabiliana na changamoto zako! Ukiwa bingwa wa 

kukinzana na mafuriko kwa kutumia mikono na kifua 

chako hakika yatakushinda nguvu na kukugharikisha 

kwani yapo kwenye mkondo wake na yanapaswa kupitia 

hapo hata kama wewe hautaki. Kubali kupitia 

changamoto, kwa amani tele mkabidhi Bwana ugumu 

unaopitia; hakika utavuka salama na ukiwa bora zaidi. 

Kifanyie Kazi Ulichojifunza 
 

Umasikini na ujinga bado umejaa duniani kwa sababu 

tunao watu wengi wenye elimu kubwa na wengine 

wamezisomea katika maeneo maalumu yanayotoa elimu 

hizo kwa viwango vya juu duniani lakini tatizo kubwa ni 

kwamba hawafanyii kazi kitu walichojifunza. Haijalishi 

umesomea nini, haijalishi unajua nini lakini kama unajua 

kwa maneno tu hakika wewe na asiyejua ni kitu kimoja. 

Tena wakati mwingine asiyejua kabisa ni bora kuliko 

wewe; kwani wewe umetumia rasilimali vibaya. 

Umepata nafasi ya kujifunza lakini hatimaye umeishia 

kuwa kama chombo kisicholeta tija kwako binafsi, kwa 
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familia yako na hata kwa jamii. Halafu kwa bahati mbaya 

bado unadai ulipwe pesa ama mshahara kwa ujuzi wako 

ulio butu. Hiyo ni dhambi, uliaminika ukapewa nafasi  

lakini kumbe wewe sio mwaminifu! 

Unapopitia kwenye jaribu; ni furaha ya Mungu 

kuona umejengeka vema na unatendea kazi kile 

ulichojifunza ili uwe bora zaidi. Pale ushindapo 

jaribu lako usiwe kama debe tupu lipigalo 

makelele mengi pasipokuwa na kitu ndani yake. 

Ifanye furaha yako iwe ya kweli na yenye 

manufaa zaidi kwako na kwa jamii yako.  

Kuwa wa tofauti na uhakikishe kwamba unachokifurahia 

baada ya kulishinda jaribu lako ni kwamba; uko tayari 

kupambana na adui aliyeko mbele yako na tena ukiwa 

umejawa na hamasa kubwa ya kumuendea na kumshinda. 

Hakika utakuwa mkuu siku zote! 
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