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ORODHA YA KANUNI ZA 

  

Said Maumba 
Mwanzilishi wa MAUMBA BLOG 
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                       KUHUSU SAID MAUMBA 
                     Bw. Maumba Said B, ni mzaliwa wa  
                    Jijini Dar es salaam. Ni kijana mwenye 
kipaji cha uandishi, ni msanii wa mashairi ya 
kuzungumza (Spoken poetry artist), Mzungumzaji 
wa hadhira (Public speaker),  Muigizaji lakini pia ni 
mwandishi katika blogu yake iitwayo MAUMBA 
BLOG.  
 

Wasiliana Nae Kwa E-Mail:- 
Maumba225@gmail.com  
Au tembelea blog yake 

https://www.saidmaumba.co.tz  
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06. SOMA. TAFUTA UJUZI NA MAARIFA 

Kusoma hakuishii shuleni. Na kama kuna shule basi, 
maisha ndiyo shule kubwa kuzidi hata hiko chuo 
kikuu.  
 
Yani iko hivi, hata ukipata Phd. Bado tuu lazima uje 
kwenye darasa hili, yani maisha. Hivyo basi, naamini 
kusoma ni moja kati ya shughuli za muhimu sana 
katika maisha yetu ya kila siku.  
 
Jifunze ujuzi kwa kuhudhuria kozi mbalimbali. Soma 
vitabu na ujiongezee maarifa mapya na yanaolipa 
yatakayozidi kukusaidia kuishi maisha bora na 
kukuletea mafanikio zaidi.  
 
Nasema hivi, kila siku hakikisha unasoma sana, kwa 
lengo la kutafuta ujuzi (Na sio vyeti tu. Mana 
naamini kwamba, vyeti huwa vinakupa nafasi ya 
kuaminika na watu. Ila vyeti havifanyi kazi. Ni ujuzi 
wako ndio haswa unaoleta matokeo na thamani)  
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Nimesema SOMA. Lakini, kusoma sio lazima 
vitabu bali hata kwa kutembelea tovuti 
(Websites) na blogu mbalimbali. Humo 
unaweza kujifunza SKILLS nyingi sana bila 
malipo. Binafsi ujanja na ujuzi mwingi sana 
nilio nao ni sehemu ya mafunzo na vitu 
nilivyosoma kutoka mtandaoni.  
 
Basi kama hutojali Karibu sana kwenye blog yangu. 
KARIBU MAUMBA BLOG. Lakini pia, unaweza 
kusoma hata kupitia aina ya videos unazozifuatilia 
YouTube na mitandao mingine ya kozi za mafunzo 
(Online Courses) mathalan, Udemy, Alison Courses 
na kadhalika.  
 

07. JIFUNZE SANA NA UIFAHAMU 
 SANA TEKNOLOJIA. 

Moja kwa moja basi hapa ningesema, jitahidi sana 
uwe na Digital skills.  
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Yani kwa namna dunia yetu hii inavyoenda, basi 
baadae (Na hata sasa) watu wenye ujuzi wa 
teknolojia na masuala ya kidijitali watakuwa na 
uwezo mkubwa wa kuziona na kuzitumia fursa 
kujijengea mafanikio yao.  
 
Ni ulimwengu wa teknolojia na taarifa, ndio maana 
nakwambia jifunze sana na uifahamu teknolojia 
halafu relax, najua tu lazima itakusaidia sana sasa 
na hata baadae.  
 
Na kama ukikusudia kujifunza kwelikweli basi 
jitahidi sana kuhudhuria madarasa na kozi 
mbalimbali. Sina shaka kwamba ujuzi wako 
utakulipa.  
 
Utakulipaje?  
 
Utakulipa kwa kukusaidia wewe mwenyewe 
kuongeza ushindani sokoni. Lakini pia utakusaidia 
kwenye biashara yako, kama hauna biashara basi 
pengine kwenye ajira yako. Ila kikubwa hakikisha 
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unajifunza na kuifahamu sana teknolojia haswaa 
kuwa na hizo digital skills. 
 

08. TENGENEZA TIMU YAKO YA WATU 
SAHIHI. 

hivyo  ndivyo “You’ll never walk alone!” 
mashabiki wa Liverpool wananavyokuambia. Basi ni 
kweli hata kwenye mafanikio, unaambiwa kuwa 
“You’ll never win alone!” ni lazima uwe na 

  watu.
 
Ni lazima uwe na timu ya watu wako 
mtakaoshirikiana.  
 
Kwani haujawahi kusikia msemo unaosema, 

, kama haujawahi “Teamwork makes dream work”
kuusikia basi ndo ushausikia hapa. Na kitu kikubwa 
ninachomaanisha ni kwamba, kila siku hakikisha na 
ujitahidi sana kwenye kutafuta watu sahihi na kisha 
kuunda nao timu mtakayoshirikiana kwenye 
mipango na ndoto zenu.  
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Watu wengi hapa huwa wanafeli! Ila kiukweli team 
yako ndio marafiki zako.  
 
Na kama ukiniuliza, “Kwanini tunao marafiki?” basi 
hii ni moja ya sababu kwanini haswaa tunao 
marafiki.  
 
Okei, point yangu ni kwamba, awe ni rafiki yako 
mliyezoeana sana au mtu tu mliyekutana hivi 
karibuni lakini hakikisha unakuwa na timu ya watu 
sahihi. Na nikisema timu namaanisha kila mmoja 
katika timu ujue mnaweza kusaidiana na 
kuchangiana vipi, yani katika kipi na lipi kwenye 
kutimiza malengo, pamoja na ndoto zenu.  
 
Without a team of right people, huwezi kutoboa 

 If you think naweza kuwa kwenye ndugu yangu.
team yako, usisite kuwasiliana na mimi kwa 
KUBOFYA email hii hapa, maumba225@gmail.com  
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09. TEKELEZA KILA UNACHOKISOMA. 

Watu wengi watakuambia ukitaka kufanikiwa basi 
soma sana vitabu. Ni kweli hata mimi niliwahi 
kuambiwa hivyo, na ninasoma sana vitabu!  
 
Malalamiko makubwa huwa “Mbona nasoma sana 
vitabu, tena vingi lakini havinisaidii na sioni 

.  mafanikio?"
 
Ukweli ni kwamba… sio tuu kusoma vitabu bali 
siri ipo kwenye kufanyia kazi na kutekeleza 
mafunzo na masomo uliyoweza kujifunza 

  kutoka kwenye vitabu husika.
 
Kwahiyo hata hapa ndani ya kitabu hiki, utasoma na 
kujifunza mafunzo mengi sana. Lakini kufanikiwa 
kwako kutategemea na kiwango na bidii ya 

.  utekelezaji wa mafunzo uliyojifunza
 
Naomba sasa kwa masikitiko makubwa nikwambie 
hivi, “Hatufaniikiwi kwa kusoma vitabu, bali 
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tunafanikiwa kwa kutekeleza kile kitu tulichoweza 
kujifunza kutoka kwenye hivyo vitabu tulivyovisoma”   

 
10. USIKATE TAMAA! 

Naomba irudiwe hiyo, yani sio kurudia kuisoma hii 
point. Hapana! Maana yangu ni irudiwe kwa mara 
nyingine tena kufanya hicho kitu ulichokuwa 
unakifanya kabla hujaamua kukata tamaa na 
kukiacha kabisa.  
 
Unajua kwenye maisha kuna baadhi ya vitu 
hatufanikiwi kwa kuvifanya mara moja tu! Bali 

 Na vinahitaji tuweze kuvirudia mara kwa  mara.
hapo ndipo ilipo siri ya mafanikio makubwa ya watu 
wengi sana.  
 
Nasema hivi ukweli utabaki kuwa ukweli. Ukweli ni 
kwamba, watu waliofanikiwa na watakaoendelea 
kufanikiwa ni wale ambao kwao wao kushindwa 
baada ya kujaribu ndiyo passion yao. Na badala ya 
kuwa kikomo cha kuwakomesha, ndiyo kwanza 
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huona ni fursa mpya ya kuanza tena na kurudia kile 
walichofeli mara ya kwanza. Isipokuwa sasa, muda 
huu hujitahidi kutoyarudia yale makosa ambayo 
walijifunza kutokana na kufeli kwao mara ya 
mwisho.  
 
Wao hawafahamu kabisa, na akilini mwao 
wameshafuta kitu kinachoitwa, “Kukata 
Tamaa”. Wanachoamini na wanachofurahia 
wao ni, “Kujaribu tena! Yani tena na tena 

.  mpaka kufanikiwa”
 
Hao ndio watu ambao naandika hapa nikikushauri 
uweze kuwa mmoja wao. Achana na huko 
unakotaka kwenda, acha kujiunga na watu wenye 
kukata tamaa. Na kama kuna watu wanaokukatisha 
tamaa basi Jifunze kukabiliana na watu 
wanaokukatisha tamaa mapema sana ili usipoteze 
mafanikio yako. 

  


