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SIFA KUHUSU KITABU 
 

Umependelewa kuwa na ndoto,sio wote wataipenda na kuisapoti 

Yakobo alibahatika kuwa na watoto 12,wote walikuwa wa kiume, 

huenda walikuwa watulivu na watiifu kwa baba yao bado Yakobo 

alimpenda  zaidi Yusufu. 

 

Kupendwa sana kwa Yusufu hakukumfanya achukiwe na ndugu zake 

lakini ndoto aliyoiota na kuitamani iwe iliwakera wote na kumfanya 

aanze kuchukiwa hatimaye. Kitendo cha kuota Jua, mwezi na nyota 

11 zikimuinamia kulitabiri kuwa baadaye atanyenyekewa na ndugu 

na hata wazazi wake, kulimaanisha pia ukuu atakaokuwa nao na pia 

yeye kuwa chanzo cha msaada kwa wengine.(Mwanzo 37:9) 

 

Yawezekana wewe pia una ndoto,naam, yawezekana una maono ya 

kufanya makubwa hapo baadaye. Tambua kuwa hilo ni pendeleo, si 

wote wenye kutambua ndoto zao wanaochukua hatua kuzitimiza. Sio 

wote wanaojua kuwa “Kumsaidia mwingine kutimiza ndoto yake ni 

kambo zuri lenye kuwasaidia wao pia kutimiza ndoto zao”. 



 

Si vibaya, ni jambo jema zaidi lakini tambua kuwa ukubwa wa ndoto 

huenda sambamba na ukubwa wa changamoto/upinzani kutoka kwa 

wengine. Watu hodari hupambana kushinda vikwazo vinapoinuka 

lakini watu werevu na imara hujiweka tayari zaidi hata kukabili 

vipingamizi  toka kwa watu wa karibu kama wazazi, wenza, ndugu na 

marafiki, watu hawa wa karibu wana uwezo mkubwa sana kuua ndoto 

yako. 

 

Ni lazma uipambanie ndoto yako kwani ndoto ina tabia ya kuwavutia 

wengine hasa wenye mtazamo hasi kuielekea. Kuvutiwa kwao ni kule 

kutaka kushuhudia ikitoweka au kushindwa kutimia kupitia wewe, 

hivyo basi pendeleo la kuwa na ndoto linakulazimu kuwa imara 

huenda hata mara mbili zaidi kabla hujaitambua ndoto yako. 

 

Kuna muda utapata sapoti kwa watu hata usiotarajia na tarajia kukosa 

sapoti kwa watu usiowadhania kama wataweza kushindwa kukusapoti. 

Mfano, nakumbuka tarehe 25 mwezi Agosti mwaka 2018, nilifanya 

uzinduzi wa kitabu changu cha kwanza kiitwacho Mawazo ya msafiri 

pale Maktaba kuu ya Taifa. Nilitaraji sapoti kubwa sana kwa jinsi 

ambavyo nilisapoti shughuli nyingine za uzinduzi wa vitabu, network 

kubwa niliyonayo na hata marafiki niliowaweka karibu zaidi lakini 

mambo yakawa tofauti kabisa. Nilipokea simu nyingi zisizo na sababu 



ya msingi ya kutokufika kwao kwenye shughuli yangu, simu nyingi 

zilinivunja moyo, naam, waalikwa wengi hawakuitikia mwaliko 

wangu. Jambo la kushangaza ni kuwa wale ambao sikuwaalika, 

waliweza kufika eneo la tukio wakidai kuwa wamepata taarifa 

mitandaoni. Kuna mwalimu wangu alikuwepo upande wa pili wa 

maktaba lakini nilipotoka nje nikakumbana nae mlangoni, baada ya 

kumueleza kinachojiri, alifurahi sana, aliwaita wenzake wawili na 

kujumuika nami, nakumbuka pia alinipatia kiasi cha fedha kusapoti 

kitabu changu. Ni hapa nilipoukumbuka usemi wa gwiji Albert 

Einstein aliposema, “Ukitaka kuwa na furaha, unganisha furaha na 

lengo au ndoto wala sio watu au vitu”. Ndoto yangu ilikuwa ni 

kuzindua kitabu wala sio kupewa sapoti na waalikwa siku ya 

uzinduzi. 

 

Lengo kuu la ujio wa Yesu kristo hapa duniani lilikuwa ni kuuokoa 

ulimwengu dhidi ya shetani, naam, ilikuwa kuwakomboa wanadamu 

kutoka kwenye dhambi ya urithi na hali ya kutokukamilika mpaka 

kwenda kwenye uhai udumuo milele, lakini sio wote waliompokea, sio 

wote waliomuunga mkono au kuthamini upendo wake, wengi wao 

walimpinga na hatimaye kumuua kabisa. 

 

Unapokosa sapoti au msaada wa kutimiza ndoto yako, usihuzunike 

wala usikate tamaa. 



 

Niliwahi kuandika kwenye kitabu changu kiitwacho Mawazo ya 

msafiri kuwa kuna faida unapokumbana na changamoto na vikwazo 

hasa pale unapokosa msaada kabisa, faida hizo hutia ndani: 

 

 Kudhihirisha uhalisia uliopo ndani yetu. Kama ambavyo kisu au 

kiwembe kinatukata mwilini na damu kutoka, ndivyo ambavyo 

tunajua uhalisia wa ndani yetu. Huenda una nguvu fulani 

ambayo hata wewe mwenyewe huijui, lakini kikwazo 

kinachokukabili kitadhihirisha uwezo ulionao ndani yako. 

Mfano, kupitia kukabwa na wahuni au kukutana na mnyama 

mkali anayedhuru, kunaweza kukufanya ukakimbia umbali 

mrefu na kwa kasi kuliko ulivyotaraji kuwa unaweza.  

 Kuimarika zaidi. Muda ambao baba amekimbiwa na mkewe 

huwezesha kujifunza mbinu mbalimbali za kuihudumia familia 

kama vile kupika, kufua nguo na kupasi, kuandaa watoto wa 

shule, kufanya usafi na vitu vinginevyo ambavyo asingevijua 

kama asingekimbiwa na mama. Vilevile, mama mjane au 

aliyekimbiwa na mume hujifunza pia kuishi kwa kujitegemea na 

kwa umakini zaidi hali ambayo asingejifunza kama tu 

asingekutana na changamoto hiyo. 

 Kuongezeka kwa ubunifu. Huu ni ukweli usiopingika kuwa, 

maendeleo yaliyopo leo, hasa katika sayansi na teknolojia 



yalisababishwa na kuwepo kwa vikwazo fulani awali. Uhitaji wa 

kutatua vikwazo hivi ndio umepelekea watu kugundua njia 

mbadala za kutatua vikwazo hivyo na kuongezea ubunifu pale 

palipohitajika. 

 Kutujuza maana ya maisha. Maisha bila vikwazo ni sawa na 

barabara ndefu isiyo na kona, kamwe haiwezi kumvutia dereva 

wa chombo cha usafiri au kumfanya aongeze umakini. 

Changamoto na vikwazo mbalimbali ndivyo vinavyofanya kila 

siku tuamke mapema na kuchelewa kulala usiku kwa lengo tu la 

kuitimiza ndoto tuliyonayo. 

 Kutuleta karibu zaidi na Mungu. Kwa wasomaji wa vitabu vya 

dini watakubaliana na msafiri anaposema kuwa, vikwazo 

humfanya mtu awe karibu zaidi na Mungu. Manabii mbalimbali 

na mitume walimkaribia zaidi Mungu wao kipindi 

walichokabiliana na vikwazo. Waisraeli walipokuwa utumwani 

Misri walimlilia sana Mungu wao, leo hii matatizo mengi kama 

magonjwa, ugumu wa maisha kiuchumi na uhitaji wa faraja 

umepelekea watu wengi kujaa makanisani na misikitini, 

wanaamini kuna faraja sehemu hizo, wanaamini kuwa huu ni 

muda sahihi wa kumrudia Mungu kutokana na vikwazo 

vinavyowakabili na kushikwa na kiu ya kutimiza ndoto 

walizonazo. 



Kama kweli unaipenda na umedhamiria kuitimiza ndoto yako, 

vikwazo haviwezi kamwe kukuzuia kutimiza malengo yako, 

kukosa msaada au sapoti toka kwa watu fulani uliowatarajia, si 

sababu ya wewe kushindwa kuitimiza ndoto yako. Njia pekee ya 

kutokujuta hapo baadaye ni kuifuata ndoto yako na kuitimiza. 

Ni maumivu  yaliyoje  kushindwa kuifuatilia ndoto yako eti kwa 

sababu tu wengine hawaiungi mkono.  

              - Erick Gamba, mwandishi kitabu cha Mawazo ya 

Msafiri 

 

Ningekua na nguvu ya kulazimisha, ningewalazimisha watu wote 

walambe asali inayopatikana ndani ya kitabu hiki. 

-William Bhoke, mwandishi kitabu cha Usikate 

Tamaa Katika Maisha: Ulizaliwa Kushinda na Sio 

Kushindwa. 

 

 

Kitabu hiki ni hazina kubwa kwa kila mwenye ndoto. Kama kuna 
rafiki mmoja ambaye unapaswa kuwa naye basi ni kitabu hiki. 
Ukilala, lala nacho. Ukiamka, amka nacho. Ukitembea tembea nacho. 
Ukifuata kilicho humu na kukitekeleza maishani mwako, watakuona 
ukivuka ng’ambo. 
          -Godius Rweyongeza mwandishi wa Tatizo Si Rasilimali 
Zilizopotea. 
 
 

 

Kitabu hiki ni mwongozo ulosubiriwa kwa kila mtu mwenye kiu 

kubwa ya kuishi maisha yenye maana na ya kuacha alama kwa 

wengine. Mwanzo wa maisha bora na kuwa alama njema kwa wengine 



huanza na ndoto. Ndoto ndio hatua ya kwanza ya kuanza hapo hapo 

ulipo kuona mwendo mrefu wa kule unakojiona baada ya muda 

fulani.  

 

Habari za Yusufu kuwaambia ndugu zake habari ya ndoto aloiota ni 

mwaliko wa kila mmoja kutodharau ndoto yake vile atakavyoona 

baadaye. Ndoto ni dira na msukumo ambao kila mmoja mwenye ndoto 

huwa haachi kuipambania na kuwa na tumaini kuwa ipo siku 

itakuwa dhahiri.  

 

Kila mmoja ana nafasi ya kuota ndoto na kuweza kuanza alipo kwa 

kuangalia nini alichonacho kinachoweza kumkaribisha karibu na 

picha ya ndoto yake.  

 

Neno "nina ndoto" na "anzia ulipo na anza na ulichonacho" ni maneno 

ambayo yamenipa nguvu mimi mwenyewe kuwa kila kitu 

kinachohitajika kusogea hatua kubwa ya maisha ipo ndani yangu. Hili 

linahimiza umuhimu wa kuwa na ndoto, kuanza na nilivyonavyo na 

kuanzia nilipo sasa.  

 

Kitabu hiki kitaendelea kuwa na faida zaidi kadri utakavyokuwa 

unasoma, kurudia kusoma na kuchambua kwa kina vipi maisha yako 

ujiangalie ulipo na ndoto yako ni ipi. 

 - Dkt. Raymond N Mgeni. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SHUKRANI 
 
“Hakuna jukumu linalohitajika kufanyika haraka kama kurudisha 
shukrani,” alisema James Allen. Kwa msingi huo namshukuru Mungu 
aliyeniwezesha na kujaza hazina ya maandishi ndani yangu na pia 
kuniwezesha kutimiza ndoto ya kukamilisha kitabu hiki. 



 
Kidole kimoja hakivunji chawa, kuna watu ambao bila nguvu zao 
kuwepo kazi hii ingelikuwa ngumu sana kwangu, watu hao wamefanya 
kazi hiyo kuwa rahisi sana kwangu. Nawashukuru sana wazazi wangu 
Bw. Jacob Kaijage na Bi. Revina Kawamala ambao wamekuwa daima 
mstari wa mbele katika kunisaidia kuendeleza kipaji hiki cha 
uandishi. 
 
Pili, namshukuru sana Padre Dkt. Faustin Kamugisha kwa kuandika 
maneno yaliyo nyuma ya kitabu hiki. Namshukuru sana kwani mara 
zote huwa ananitia moyo na kuniambia, “Usiache kuandika.” Maneno 
hayo kila siku unifanya kuwa bora zaidi. 
 
Nawashukuru pia, Jamhuri Media Ltd, wanaochapisha gazeti la 
JAMHURI ambao walianza kurusha makala za ‘NINA NDOTO’ katika 
gazeti ambazo leo hii zimezaa kitabu hiki. 
 
Nitakuwa mchoyo wa fadhila nisipowashukuru rafiki zangu William 
Bhoke, Shukrani Bwire, Dativa Matungwa na Antia Mutapima, 
nilipowaambia naandika kitabu hiki, kila siku hamkuchoka kunitia 
moyo na hatimaye nimeweza kukamilisha kitabu hiki. Nakubaliana 
na Pat Morley aliyesema, “Kutiwa moyo ni chakula cha moyo, na kila 
moyo ni moyo wenye njaa.” Nawashukuru wote walionitia moyo 
kuandika kitabu hiki. 
 
Aidha namshukuru pia Julius Sangawe kwa kubuni jarada zuri sana 
lililotumika katika kitabu hiki. 
 
Naunga mkono hoja ya Timothy Foote aliyesema “Kila mtu anahitaji 
mhariri.” Kwa msingi huo namshukuru ndugu Zeri Mwakabona kwa 
kuhariri vyema kitabu hiki. 
 
Nawashukuru waandishi hawa; William Bhoke, Dkt. Raymond Mgeni, 
Erick Gamba na Godius Rweyongeza, ambao walikubali kupitia kitabu 
hiki na kuandika neno kuhusu kitabu hiki, nasema asante sana.  
 
Mwisho nikushukuru wewe mpendwa msomaji kwa kununua kitabu 
hiki. Nitakuwa na furaha na faraja nikisikia kwamba baada ya 
kusoma kitabu hiki umeweza kusema, “Nitafanya kitu fulani 
kuhakikisha ndoto zangu zinatimia.” Yote yakishasemwa ndugu 
msomaji usikose kusoma vitabu vyangu vingine kama BARABARA YA 
MAFANIKIO na NAMNA YA KUWA MTAALAMU UKIWA BADO UNASOMA.  
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

UTANGULIZI 
 

“Kama kuna kitabu ambacho unahitaji kukisoma, lakini bado 
hakijaandikwa unatakiwa kukiandika,”alisema Toni Morrison. Usemi 



huu ndio umekuwa mwongozo, nguzo na msukumo wa kuandika 
kitabu hiki. 
 
Nimesoma na kusikia mambo mengi yanayohusu ndoto na namna ya 
kuzitimiza lakini kuna mambo mengi nilitamani kuyasoma na 
kuyasikia lakini bado masikio yangu hayakupata kusikia wala macho 
yangu hayakupata kuona, kwa msingi huo kitabu hiki cha YUSUFU 
NINA NDOTO kikazaliwa. 
 
Kitabu hiki kimeandikwa kwa mfumo wa makala ambazo ndani yake 
mawazo tofauti tofauti yalizaliwa ili kuipa maana ndoto. 
 
Muhusika mkuu wa kitabu hiki ni Yusufu wa agano la Kale ambaye 
alikuwa na ndoto toka akiwa na umri wa miaka 17. 
 
Ndoto ya Yusufu inakumbwa na vikwazo, vingingi na matatizo lukuki, 
lakini mwisho wa siku ndoto yake inakuja kutimia. 
 
Kisa cha Yusufu kinaonesha kwamba si wewe pekee unayepitia katika 
matatizo, matatizo anayapitia karibia kila mtu isipokuwa kuna 
wanaobadili matatizo kuwafanya washindi na kuna wale ambao 
wanakumbatia matatizo na kuishi nayo milele. “Taabu huwafanya 
baadhi ya watu kuvunjika moyo na wengine kuvunja rekodi,” alisema 
William Arthur Ward mtunzi wa vitabu. 
 
“Matatizo si tatizo, matatizo ni daraja,” kama anavyosema rafiki yangu 
Padre Dk. Faustin Kamugisha, mwandishi maarufu wa vitabu vya kutia 
hamasa. Matatizo, mikikimikiki na vikwazo ni njia ya kukupeleka 
kwenye hatima yako. “Kama hautatui tatizo, wewe ni tatizo,” anakazia 
mchungaji na mwandishi Sunday Adelaja. 
 
Kisa cha Yusufu kina mengi ya kutufunza, ukitaka kutimiza ndoto 
zako, kaa kimya na usipige kelele watu wataona matokeo, kuwa na 
maono yaliyobebwa na malengo, ambatana na watu wenye ndoto maana 
ndege wenye mabawa yanayofanana huruka pamoja, jali muda, “Ukiua 
muda unaua fursa,” kama usemavyo msemo wa Kiafrika. 
 
Kuwa na ndoto kubwa na ishi maisha ya ndoto yako. Daima kumbuka 
umezaliwa kwa sababu, Mungu haumbi mtumba. Linda ndoto yako 
isipotee kama kufuli linavyolinda mlango. Usikubali ndoto yako ife 
wakati bado unaishi. Nakubaliana na hoja ya Norman Cousines 
aliyesema, “Kifo sio hasara kubwa maishani. Hasara kubwa ni ile 
inayokufa ndani yetu wakati tunaishi.” 
 
Kuna muda unaweza kutupwa kwenye shimo kama Yusufu, kumbe 
shimo ulilowekwa lipo karibia na njia ya kwenda Misri ambako 
hatima yako itatimilizika. Kuna muda unaweza kufikiri, umezikwa 
kumbe umepandwa. 
 

Jenga tabia ya kujiongezea thamani. Kila siku jiulize, “Nitawezaje 

kujiongezea thamani leo?” Jiulize mambo unayotakiwa kuyafanya kila 

siku ili uhakikishe unasonga mbele zaidi na si kurudi nyuma. Ukijipa 

thamani ndogo, uwe na uhakika dunia haitapandisha thamani yako. 

Jipe thamani lakini usijikweze. 

         Ninakubaliana na Martin Luther King Jr. aliyewahi kusema, 

“Ukishindwa kupaa, kimbia. Ukishindwa kukimbia, tembea. 

Ukishindwa kutembea, tambaa. Katika kila unachokifanya hakikisha 



unapiga hatua fulani.” Kuna wakati unafika na hakuna mtu yeyote 

anayekuhamasisha, kukutia moyo ama kukuunga mkono, mtu 

unayemwitaji ni wewe pekee. 

 

      Waache watu wakushushie thamani. Usikubali hata siku moja 

wewe kujishushia thamani. 

 

Ndugu zake Yusufu waliona kijana mwenye ndoto za Alinacha 

wakampa jina la “Bwana Ndoto.” 

Waliomnunua (Waishmaeli) waliona mtumwa wa kwenda kuuzwa. 

Potifa aliona anafaa kuwa kijakazi wake wa ndani. 

Mke wa Potifa, akida wa Farao, mkuu wa askari, aliona anafaa kuwa  

mchepuko. 

Askari wa gereza waliona mfungwa kama walivyo wafungwa wengine. 

Farao aliona kiongozi anayepaswa kuwa Waziri Mkuu katika nchi 

yake. Nchi ya Misri. 

 

Yusufu aliuzwa na ndugu zake kwa Waishmaeli kwa vipande ishirini 

vya fedha. Vipande ishirini vya fedha kilikuwa ni kiwangi cha kuuza 

mtumwa wa kike si wa kiume (Hii ilikuwa sheria iliyoweka na mfalme 

wa Babylon alliyeitwa Hammurabi). Uzito wa kipande kimmoja ni 

gramu 8.33 hivyo vipande ishirini ni gramu 166.6, ambapo gramu 

moja ni sawa na dola za Kimarekani 0.54 ambayo ni sawa na laki 

mbili na elfu sitini na tisa. Ndugu zake walimdharau vya kutosha 

lakini yeye hakuwahi kujidharau. Walimshusha thamani na kumuuza 

kama mtumwa wa kike lakini yeye hakuwahi kujishusha thamani. 

Jithamini, jikubali, kuwa wewe. 

 

Waache watu wakuchukulie poa na kawaida. Usikubali hata siku moja 

kujichukulia poa. Wewe ni mwenye thamani. Wewe ni dhahabu. Wewe 



ni lulu. Wewe ni mti wenye matunda. Watu wakikurushia mawe 

yaokote ujenge msingi imara ili siku wakirudi wakute umesimama 

mahali imara. 

 

Soma kitabu hiki kwa umakini mkubwa na yale utakayoyapata yaweke 

katika matendo, wanasema, muungwana ni vitendo. Matokeo makubwa 

hayatatokea usipoweka katika matendo yale uliyojifunza. Daima 

jifunze kwa kufanya ndipo utakapofika mbali. 

 

Nakutakia usomaji mwema, 

 

Rafiki yako, 

Edius Katamugora (Kijana wa Maarifa) 

10/12/2019 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 

 



 
 

KISA 
 

Kitabu hiki kimeandikwa kutokana na kisa cha Biblia 

kinachozungumzia juu ya maisha ya Yusufu mwana wa Yakobo. 
 

Yusufu alikuwa mwenye miaka kumi na saba, alipokuwa 

akichunga kondoo pamoja na ndugu zake; naye alikuwa kijana mdogo 

pamoja na wana wa Bilha, na wana wa Zilpa, wake wa baba yake. 

Yusufu alikuwa akimletea baba yao habari zao mbaya. Basi Israeli 

akampenda Yusufu kuliko wanawe wote, maana ni mwana wa uzee 

wake, akamfanyia kanzu ndefu. Ndugu zake wakaona ya kuwa baba 

yao anampenda kuliko ndugu zake wote, wakamchukia, wala 

hawakuweza kusema naye kwa amani. 
 

Yusufu akaota ndoto, akawapa ndugu zake habari, nao wakazidi 

kumchukia. Akawaambia, “Tafadhalini, sikieni ndoto hii niliyoiota. 

Tazama, sisi tulikuwa tukifunga miganda shambani, kumbe! Mganda 

wangu ukaondoka, ukasimama, na tazama, miganda yenu ikazunguka 

ikainama mbele ya mganda wangu.” Ndugu zake wakamwambia, “Je, 

kweli wewe utatumiliki sisi? Nawe utatutawala sisi?” wakazidi 

kumchukia kwa ajili ya ndoto yake, na maneno yake. 
 

Akaota tena ndoto nyingine, akawaambia ndugu zake, akasema, 

“Angalieni, nimeota ndoto nyingine; na tazama, jua na mwezi na nyota 

kumi na moja zikaniinamia.” Akamwambia baba yake



na ndugu zake; baba yake akamkemea akamwambia, “Ni ndoto gani 

hii uliyoiota? Je, mimi na mama yako na ndugu zako tutakuja 

tukusujudie hata nchi?” Ndugu zake wakamhusudu; bali baba yake 

akalihifadhi neno hili moyoni mwake. 
 

Ndugu zake wakaenda kuchunga kondoo za baba yao huko 

Shekemu. Israeli akamwambia 
 
Yusufu, “Je, ndugu zako hawachungi kondoo

 katika Shekemu? Njoo, nikutume kwao.” 
 
Akamwambia, “Mimi hapa.” 
 

Akamwambia, “Enenda, basi, ukaone kama ndugu zako 

hawajambo, na kundi nalo li salama, ukaniletee habari.” Basi 

akampeleka kutoka bonde la Hebroni, akafika Shekemu. 
 

Mtu mmoja akamkuta, naye alikuwa anazungukazunguka katika 

nyika, yule mtu akamwuliza, akisema, “Unatafuta nini?” Akasema, 

“Nawatafuta ndugu zangu; tafadhali uniambie mahali 

wanakochunga.” Yule akasema, “Wametoka hapa, maana niliwasikia 

wakisema, ‘Twendeni Dothani,’” Basi Yusufu akawafuata ndugu zake 

akawakuta huko Dothani. Wakamwona toka mbali, na kabla 

hajawakaribia, wakafanya shauri juu yake ili wamwue. 

Wakasemezana wao kwa wao, “Tazama, yule bwana wa ndoto anakuja! 

Haya twende, tukamwue na kumtupa katika birika mojawapo, nasi 

tutasema, “Mnyama mkali amemla’; kisha tutaona zitakuwaje ndoto 

zake!” Reubeni akasikia akamwokoa katika mikono yao, akasema, 

“Tusimwue.” Reubeni akawaambia, “Msimwage damu; mtupeni katika 

birika hii iliyopo nyikani, wala msimguse”; ili apate kumwokoa katika 

mikono yao, akamrudishe kwa baba yake. 
 

Ikawa Yusufu alipofika kwa ndugu zake, wakamvua Yusufu kanzu 

yake, kanzu ile ndefu aliyoivaa, wakamtwaa wakamtupa katika birika; 

na hiyo birika ilikuwa tupu, hamna maji. Nao wakakaa kitako kula 

chakula; wakainua macho yao, wakaona msafara wa Waishmaeli 



wanakuja wakitoka Gileadi na ngamia zao, wakichukua ubani na zeri 

na manemane, wakisafiri kuvichukua mpaka Misri. Yuda akawaambia 

ndugu zake, “Kwafaa nini kumwua ndugu yetu, na kuificha damu 

yake? Haya, na tumwuze kwa hawa Waishmaeli, wala mikono yetu 

isimdhuru, maana yeye ni ndugu yetu na damu yetu.” Ndugu zake 

wakakubali. 
 

Wakapita wafanyabiashara Wamidiani; basi wakamtoa Yusufu, 

wakampandisha kumtoa katika birika, wakamwuza kwa Waishmaeli 

kwa vipande vya fedha ishirini; nao wakamchukua Yusufu mpaka 

Misri. Akarudi Reubeni birikani, kumbe! Yusufu hayumo katika birika 

akararua nguo zake. Akarudi kwa ndugu zake, akasema, “Mtoto 

hayupo, nami niende wapi?” Wakaitwaa kanzu ya Yusufu, 

wakamchinja mwanambuzi, na kuichovya kanzu katika damu. 

Wakaenda nayo ile kanzu ndefu, wakamletea baba yao, wakasema, 

“Tumeona hii; basi utambue kanzu hii ni ya mwanao, ama siyo.” 

Akaitambua, akasema, “Ndiyo kanzu ya mwanangu, mnyama mkali 

amemla; bila shaka Yusufu ameraruliwa.” Yakobo akararua mavazi 

yake, akajivika gunia viunoni na kumlilia mwanawe siku nyingi. 

Wanawe wote, na binti zake wote, wakaondoka wamtulize, lakini 

akakataa kutulizwa, akasema, “La! nitamshukia mwanangu, 

nikisikitika, hata kuzimu.” Baba yake akamlilia. 
 

Nao Wamidiani wakamwuza huko Misri, kwa Potifa, akida wa 

Farao, mkuu wa askari. 



 
Basi Yusufu akaletwa mpaka Misri; naye Potifa, akida wa Farao, mkuu 

wa askari, mtu wa Misri, akamnunua mkononi mwa hao Waishmaeli 

waliomleta huko. Bwana akawa pamoja na Yusufu, naye akastawi; naye 

alikuwa katika nyumba ya bwana wake, yule Mmisri. Bwana wake 

akaona ya kwamba Bwana yu pamoja naye, na ya kuwa Bwana 

anafanikisha mambo yote mkononi mwake. Yusufu akaona neema 

machoni pake, akamtumikia. Naye akamweka awe msimamizi juu ya 

nyumba yake, na yote yaliyomo akayaweka mkononi mwake. 
 

Ikawa tokea wakati alipomweka awe msimamizi juu ya nyumba 

yake, na  vyote vilivyomo, Bwana akabariki nyumba ya yule Mmisri 

kwa ajili ya Yusufu. Mbaraka wa Bwana ukawa juu ya vyote 

alivyokuwa navyo katika nyumba, na katika shamba. Akayaacha yote 

aliyokuwa nayo mkononi mwa Yusufu; wala hakujua habari za kitu 

chochote chake, ila hicho chakula alichokula tu. 
 

Naye Yusufu alikuwa mtu mzuri, na mwenye uso mzuri. Ikawa 

baada ya mambo hayo. Mke wa bwana wake akamtamani Yusufu, 

akamwambia, “Lala nami.” Lakini akakataa, akamwambia mke wa 

bwana wake, “Tazama, bwana wangu hajui kitu kilichowekwa kwangu 

nyumbani, na  vyote alivyo navyo amevitia mkononi mwangu. Hakuna 

mkuu katika nyumba hii kuliko mimi, wala hakunizuilia kitu 

chochote ila wewe, kwa kuwa wewe u mkewe. Nifanyeje ubaya huu 

mkubwa nikamkose Mungu?” Akawa akizidi kusema na Yusufu siku 

baada ya siku, lakini hakumsikia alale naye, wala aongee naye. 
 

Ikawa, siku moja, akaingia nyumbani atende kazi yake, wala 

hapakuwa na mtu katika watu wa nyumbani humo ndani; huyo 

mwanamke akamshika nguo zake, akisema, “Lala nami.” Yusufu 

akaiacha nguo yake mkononi mwake, akakimbia, akatoka nje. Ikawa 

alipoona ya kwamba amemwachilia nguo yake mkononi mwake, naye 

amekimbia nje, akawaita watu wa nyumbani mwake, akasema nao, 

akinena, “Angalieni, ametuletea mtu Mwebrania atufanyie dhihaka. 



Ameingia kwangu, ili alale nami, nikalia kwa sauti kuu. Ikawa, 

aliposikia ya kuwa nimepaza sauti yangu na kulia, aliicha nguo yake 

kwangu, akakimbia, akatoka nje.” 
 

Basi akaiweka ile nguo hata bwana wake aje nyumbani. Naye 

akamwambia kama maneno hayo, akisema, “Yule mtumwa Mwebrania 

uliyeniletea kwetu, aliingia kwangu kunidhihaki. Ikawa nilipopaza 

sauti yangu, nikalia, akaacha nguo yake kwangu akakimbia nje.” 

Ikawa bwana wake aliposikia maneno ya mkewe aliyomwambia, 

akisema, “Mtumwa wako amenitendea mambo kama haya!”, hasira 

yake ikawaka. 
 

Bwana wake akamtwaa Yusufu, akamtia gerezani, mahali 

walipofungwa wafungwa wa mfalme, naye akawamo humo gerezani. 

Lakini Bwana akawa pamoja na Yusufu, akamfadhili, akampa kibali 

machoni pa mkuu wa gereza. Mkuu wa gereza akawatia mkononi mwa 

Yusufu watu wote waliofungwa, waliomo gerezani; na yote 

yaliyofanyika humo ndiye aliyeyafanya. Wala mkuu wa gereza 

hakuangalia neno lililoko mkononi mwa Yusufu; kwa kuwa Bwana 

alikuwa pamoja  naye. Bwana akafanikisha yote aliyoyafanya. 
 

Ikawa, baada ya mambo hayo, mnyweshaji wa mfalme wa Misri, 

na mwokaji wake, wakamkosa bwana wao, mfalme wa Misri. Farao 

akawaghadhibikia maakida wake wawili, mkuu wa wanyweshaji na 

mkuu wa waokaji. Akawatia katika lindo nyumbani mwa mkuu wa 

askari, 



 
humo gerezani, mahali alipofungwa Yusufu. Mkuu wa askari 

akamwekea Yusufu watu hao, naye akawahudumu, nao wakakaa siku 

kadha wa kadha katika kifungo. 
 

Wakaota ndoto wote wawili, kila mtu ndoto yake usiku mmoja, kila 

mtu kwa tafsiri ya ndoto yake. Mnyweshaji na mwokaji wa mfalme wa 

Misri walifungwa gerezani. Yusufu akawajia asubuhi, akawaona 

wamefadhaika. Akawauliza hao maakida wa Farao, waliokuwa pamoja 

naye kifungoni, nyumbani mwa bwana wake, akisema, “Mbona nyuso 

zenu zimekunjamana leo?” wakamwambia, “Tumeota ndoto wala 

hapana awezaye kuifasiri.” Yusufu akawaambia, “Kufasiri si kazi ya 

Mungu? Tafadhalini mniambie.” 
 

Mnyweshaji mkuu akamhadithia Yusufu ndoto yake; akamwambia, 

“Katika ndoto yangu nimeota, uko mzabibu mbele yangu. Na katika 

mzabibu mlikuwa na matawi matatu, nao ulikuwa kama unamea, 

unachanua maua, vishada vyake vikatoa zabibu zilizoiva. Na kikombe 

cha Farao kilikuwa mkononi mwangu, nikazitwaa zabibu, 

nikazikamua katika kikombe cha Farao, nikampa Farao kikombe 

mkononi mwake.” 
 

Yusufu akamwambia, “Tafsiri yake ndiyo hii. Matawi matatu ni siku 

tatu. Baada ya siku tatu Farao atakiinua kichwa chako, atakurudisha 

katika kazi yako; nawe utampa Farao kikombe mkononi mwake. Kama 

desturi ya kwanza, ulipokuwa mnyweshaji wake. Ila unikumbuke 

mimi, utakapopata mema, ukanifanyie Fadhili, nakuomba, ukanitaje 

kwa Farao, na kunitoa katika nyumba hii. Kwa sababu hakika 

niliibiwa kutoka nchi ya Waebrania, wala hapa sikutenda neno lolote 

hata wanitie gerezani.” 
 
Mkuu wa waokaji alipoona ya kwamba hiyo tafsiri ni ya  mema, 

akamwambia Yusufu, “Mimi kadhalika nilikuwa katika ndoto yangu, 

na tazama, ziko nyungo tatu za mikate myeupe juu ya kichwa changu. 

Na katika ungo wa juu, mlikuwa na kila namna ya chakula cha Farao, 



kazi za mwokaji; ndege wakavila katika ungo juu ya kichwa changu.” 

Yusufu akajibu, akasema, “Tafsiri yake ndiyo hii. Nyungo tatu ni siku 

tatu. Baada ya siku tatu Farao atakiinua na kukuondolea kichwa 

chako, na kukutundika juu ya mti, na ndege watakula nyama yako.” 
 

Ikawa siku ya tatu, siku ya kuzaliwa kwake Farao, akawafanyia 

karamu watumwa wake wote; akakiinua kichwa cha mkuu wa waokaji, 

miongoni mwa watumwa wake. Akamrudisha mkuu wa wanyweshaji 

katika kazi yake ya kunywesha, naye akampa Farao kikombe mkononi 

mwake. Bali akamtundika mkuu wa waokaji kama Yusufu 

alivyowafasiria. Lakini huyo mkuu wa wanyweshaji hakumkumbuka 

Yusufu, alimsahau. 

 
 
 

Ikawa, mwisho wa miaka miwili mizima, Farao akaota ndoto; na 

tazama, amesimama kando ya mto. Na tazama, ng'ombe saba wazuri, 

wanono, walipanda kutoka mtoni, wakajilisha manyasini. Na tazama, 

ng'ombe saba wengine wakapanda nyuma yao kutoka mtoni, wabaya, 

wamekonda, wakasimama karibu na wale ng'ombe wengine ukingoni 

mwa mto. Kisha hao ng'ombe wabaya waliokonda wakawala wale 

ng'ombe saba wazuri, wanono. Basi Farao akaamka. 
  

Akalala, akaota ndoto mara ya pili. Tazama, masuke saba yalimea 

katika bua moja, makubwa, mema. Na tazama, masuke saba 

membamba, yamekaushwa na upepo wa mashariki, yakatokeza 



 
baada yao. Kisha hayo masuke membamba saba yakayala yale masuke 

saba makubwa yaliyojaa. 
 
Basi Farao akaamka, kumbe! Ni ndoto tu. 
  

Hata asubuhi roho yake ikafadhaika; akapeleka watu kuwaita 

waganga wote wa Misri, na watu wote wenye hekima walioko. Farao 

akawahadithia ndoto yake, wala hakuna aliyeweza kumfasiria Farao 

mambo hayo. Basi mkuu wa wanyweshaji akamwambia Farao akisema, 

Nayakumbuka makosa yangu leo. Farao aliwakasirikia watumwa wake, 

akanitia nifungwe nyumbani mwa mkuu wa askari, mimi na mkuu 

wa waokaji. Tukaota ndoto usiku mmoja, mimi na yeye; kila mtu kwa 

tafsiri ya ndoto yake tukaota. Na huko pamoja nasi palikuwa na kijana; 

Mwebrania, mtumishi wa mkuu wa askari, tukamhadithia, naye 

akatufasiria ndoto zetu; akamfasiria kila mtu kama ilivyokuwa ndoto 

yake. Ikawa, kama vile alivyotufasiria ndivyo ilivyotokea; mimi 

nalirudishwa katika kazi yangu, na yeye mwokaji alitundikwa. 

 
 

Ndipo Farao akapeleka watu, akamwita Yusufu, wakamleta upesi 

kutoka gerezani. Akanyoa, akabadili nguo zake, na kuingia kwa Farao. 

Farao akamwambia Yusufu, Nimeota ndoto, wala hakuna awezaye 

kunifasiria; nami nimesikia habari zako, ya kwamba, usikiapo ndoto, 

waweza kuifasiri.Yusufu akamjibu Farao, akisema, “Si mimi; Mungu 

atampa Farao majibu ya amani.” Farao akamwambia Yusufu, “Katika 

ndoto yangu nalikuwa nikisimama ukingoni mwa mto; na tazama, 

ng'ombe saba wanatoka mtoni, wanono, wazuri, wakajilisha manyasini. 

Kisha, tazama, ng'ombe saba wengine wakapanda baada yao, dhaifu, 

wabaya sana, wamekonda; katika nchi yote ya Misri sijaona kama hao 

kwa udhaifu. Na hao ng'ombe waliokonda, wabaya, wakawala wale 

ng'ombe saba wa kwanza, wale wanono. Na walipokwisha kuwala 

haikutambulikana ya kwamba wamewala, bali wakaonekana wabaya 

kama kwanza. Basi nikaamka. Kisha nikaona katika ndoto yangu, na 

tazama, masuke saba yanatokeza katika bua moja, mema, yamejaa. Na 

tazama, masuke saba membamba, dhaifu, yamekaushwa na upepo wa 

mashariki, yakatokeza baada yao. Na hayo masuke dhaifu yakameza 



yale masuke saba mema. Nami nikawaambia hao waganga, wala 

hakuna aliyeweza kunionyesha maana yake.” 
  
Yusufu akamwambia Farao, “Ndoto ya Farao ni moja; Mungu 

amemwonyesha Farao atakayoyafanya hivi karibu. Wale ng'ombe saba 

wema ni miaka saba; na yale masuke saba mema ni miaka saba. Ndoto 

ni moja. Na wale ng'ombe saba, dhaifu, wabaya, waliopanda baada yao, 

ni miaka saba; na yale masuke saba matupu yaliyokaushwa na upepo 

wa mashariki, yatakuwa miaka saba ya njaa. Ndivyo nilivyomwambia 

Farao, ya kwamba Mungu amemwonyesha Farao atakayoyafanya hivi 

karibu. Tazama, miaka saba ya shibe inakuja, katika nchi yote ya 

Misri. Kisha kutakuja miaka saba ya njaa baada yake; na shibe ile yote 

itasahauliwa katika nchi ya Misri, na njaa itaiharibu nchi. Wala shibe 

ile haitajulikana katika nchi kwa sababu ya njaa inayokuja baadaye, 

maana itakuwa nzito sana. Na ndoto ya Farao kwa vile ilivyokuja mara 

mbili, ni kwa sababu neno hilo Mungu amelithibitisha, na Mungu 

atalitimiza upesi. 
 
 

Basi, Farao na ajitafutie mtu mwenye  akili na hekima amweke juu 

ya nchi ya Misri. Farao na afanye hivi, tena akaweke wasimamizi juu 

ya nchi, na kutwaa sehemu ya tano katika nchi ya Misri, katika miaka 

hii saba ya kushiba. Na wakusanye chakula chote cha miaka hii 

myema ijayo, wakaweke akiba ya nafaka mkononi mwa Farao 

wakakilinde kuwa chakula katika miji. Na hicho chakula kitakuwa 

akiba ya nchi kwa ajili ya miaka hiyo saba ya njaa, itakayokuwa 

katika nchi ya Misri, nchi isiharibike kwa njaa.” 
 
 

Neno hilo likawa jema machoni pa Farao, na machoni pa watumwa 

wake wote. Farao akawaambia watumwa wake, Tupate wapi mtu kama 

huyu, mwenye roho ya Mungu ndani yake? 



Farao akamwambia Yusufu, “Kwa kuwa Mungu amekufahamisha hayo yote, hapana mwenye 

akili na hekima kama wewe. Basi wewe utakuwa juu ya nyumba yangu, na kwa neno lako 

watu wangu watatawaliwa. Katika kiti cha enzi tu nitakuwa mkuu kuliko wewe.” 
 
 

Farao akamwambia Yusufu, Tazama, nimekuweka juu ya nchi yote ya Misri. Farao akavua 

pete yake ya muhuri mkononi mwake, akaitia mkononi mwa Yusufu; akamvika mavazi ya 

kitani nzuri, na kumtia mkufu wa dhahabu shingoni mwake. Akampandisha katika gari 

lake la pili alilokuwa nalo. Na watu wakapiga kelele mbele yake, “Pigeni magoti.” 
 
 

Hivyo akamweka juu ya nchi yote ya Misri. Farao akamwambia Yusufu, “Mimi ni Farao, na 

bila amri yako, mtu asiinue mkono wala mguu katika nchi yote ya Misri.” Farao akamwita 

Yusufu, Safenath-panea; akamwoza Asenathi, binti Potifera, kuhani wa Oni, kuwa mkewe 

Yusufu akaenda huko na huko katika nchi yote ya Misri. Naye Yusufu alikuwa mwenye 

miaka thelathini, aliposimama mbele ya Farao, mfalme wa Misri. 
 

Yusufu akatoka mbele ya uso wa Farao, akapita katika nchi yote ya Misri. Ikawa katika 

miaka ile saba ya shibe, nchi ikazaa kwa wingi. Akakusanya chakula chote cha miaka ile 

saba katika nchi ya Misri. Akaweka chakula katika miji; chakula cha mashamba 

yaliyouzunguka kila mji, akakiweka ndani yake. Yusufu akakusanya nafaka kama mchanga 

wa pwani, nyingi mno, hata akaacha kuhesabu, maana ilikuwa haina hesabu. Kabla ya 

kuja miaka ya njaa, Yusufu akazaliwa wana wawili, ambao Asenathi, binti Potifera, kuhani 

wa Oni, alimzalia. Yusufu akamwita jina lake yule aliyezaliwa kwanza, Manase, maana 

alisema, Mungu amenisahaulisha taabu zangu zote, na nyumba yote ya baba yangu. Na wa 

pili akamwita jina lake Efraimu, maana alisema, Mungu amenipa uzazi katika nchi ya 

mateso yangu. 
 
 

Miaka ile saba ya shibe ikaisha katika nchi ya Misri, ikaanza kuja miaka ile saba ya njaa, 

kama vile Yusufu alivyosema. Kukawa na njaa katika nchi zote, bali katika nchi yote ya 

Misri palikuwa na chakula. Na nchi yote ya Misri ilipoona njaa, watu walimlilia Farao 

awape chakula. Farao akawaambia Wamisri wote, “Enendeni kwa Yusufu; atakavyowaambia, 

fanyeni.” Njaa ikawa katika dunia yote pia. Yusufu akazifungua ghala zote, akawauzia 

Wamisri. Njaa ikawa nzito katika nchi ya Misri. 
 
 

Watu wa nchi zote wakaja Misri kwa Yusufu; ili wanunue nafaka; kwa sababu njaa imekuwa 

nzito katika dunia yote. 
 
 

(Mwanzo 37, 39-41). 

 


